๐๑ พ.ย. ๕๗, ๐๗:๔๙:๔๙ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เถียงพ่อแม่ มีแต่ตกต่ำ  (อ่าน ๓๔๘๗ ครั้ง)
นายธรรมะ
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๐๘๖

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๓ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๕๓๔
  รับขอบคุณ: ๕๓๑๕

เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๑๑%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๖ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๓๖:๔๙ »

เถียงพ่อแม่ มีแต่ตกต่ำ

"คนเถียงพ่อเถียงแม่จะเอาดีไม่ได้ ไม่ต้องถึงกับฆ่าหรอก

แค่คิดว่าพ่อแม่ไม่ดี ก็ทำมาหากินไม่ขึ้นแล้ว
ต้องแก้ปัญหาก่อนคือถอนคำพูด ถอนความคิด ไปขอขมาลาโทษ

..กรรมใดที่ลูกได้ล่วงเกินคุณพ่อคุณแม่ ด้วยกายก็ดี
ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ขอให้คุณพ่อคุณแม่ อโหสิกรรมให้แก่ลูกด้วย.. แล้วมาเจริญกรรมฐาน รับรองสำเร็จแน่"

''คนที่มีบุญวาสนา จะกตัญญูต่อพ่อแม่''

โดย พระธรรมสิงหบุราจารย์ (หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม)

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก http://board.palungjit.com
ข้อความนี้คัดลอกมาจาก
ที่มา หนังสือวิธีทำบุญ สร้างบารมี ทำดีสนองคุณพ่อแม่
สุดยอดแห่งพระวิปัสสนาจารย์ผู้สอนวิธีปฏิบัติกรรมฐานแก้กรรม
๒๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TECHTHEP, tuxky, berm, mai_ducati, Kingkhet, A_hatyai, bluebatov, baramee, NONGEAR44, sittinon, shagath, noonan28, chinjung, เสือร้องไห้, banmung, umpawan, เสือเดือนแปด, Tiger Number NINE, สุวรรณปักษี, pangkygalz, ก้านยาว, Tianchai, หนอน-*ณ.ลำปาง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์
peesadet
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๑๔๙๗๐

๑๓ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๐
  รับขอบคุณ: ๑๐๔

จังหวัด: ชลบุรี

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๙๓%
พลังชีวิต: ๐.๒%

peesadet@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๖ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๕๐:๕๕ »

พระในบ้านสององค์ (พ่อกับแม่เรา) ทำบุญกับท่าน ประเสริฐที่สุดต่อชีวิตเราครับ  สาธุ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: A_hatyai, singhanart, นายธรรมะ, TECHTHEP, banmung, umpawan, pangkygalz

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
พุทธสาวก
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๑๔๒๒๖

๑๐ ชั่วโมง ๕๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๖
  รับขอบคุณ: ๙๘

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๑๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๑๗:๐๘:๔๓ »

ถามว่าเถียงในระดับไหนล่ะ? ไม่ใช่ว่าพ่อแม่ตำหนิไม่ได้ชี้แจงไม่ได้
บางครั้งลูกที่ดีในอุดมคติ คือลูกที่ก้มหน้าก้มตาฟังที่พ่อแม่สอนไม่ปริปากพูดอะไรทั้งสิ้น ไม่กล้าวิจารณ์ในสิ่งที่พ่อแม่กระทำ บางครั้งลูกพูดอะไรนิดหน่อยหรือเห็นพ่อแม่มีความคิดที่ไม่ดีแล้วลูกไปเตือนก็หาว่าเถียง แบบนี้ก็ใช้ไม่ได้
ผมจะบอกว่าไม่มีเจตนาตำหนิคำสอนของหลวงพ่อจรัญนะ ผมมองว่านี่เป็นความเห็นหนึ่ง
แต่ผมคิดว่าลูกที่ดีควรวิจารณ์พ่อแม่ได้หรือตักเตือนพ่อแม่ได้เมื่อเห็นท่านทำอะไรไม่เหมาะสม อันนี้มองในโลกความเป็นจริง ไม่ใช่มองในมุมมองโลกสวยงามหรือลูกในอุดมคติ ว่าลูกที่วิจารณ์การกระทำของพ่อแม่จะมีชีวิตที่ตกต่ำทำมาค้าไม่ขึ้น ซึ่งความจริงควรวิจารณ์ได้
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TECHTHEP, singhanart, banmung

โองการยันนะรังสี
ผู้ดูแลระบบ
ลำดับสมาชิก: ๓

๔๗ วัน, ๓๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๘๖
  รับขอบคุณ: ๑๒๗๖๖

หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

ระดับความสามารถ: ๒๕
ประสบการณ์: ๔%
พลังชีวิต: ๑.๘%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๑๗:๒๖:๔๐ »

ถามว่าเถียงในระดับไหนล่ะ? ไม่ใช่ว่าพ่อแม่ตำหนิไม่ได้ชี้แจงไม่ได้
บางครั้งลูกที่ดีในอุดมคติ คือลูกที่ก้มหน้าก้มตาฟังที่พ่อแม่สอนไม่ปริปากพูดอะไรทั้งสิ้น ไม่กล้าวิจารณ์ในสิ่งที่พ่อแม่กระทำ บางครั้งลูกพูดอะไรนิดหน่อยหรือเห็นพ่อแม่มีความคิดที่ไม่ดีแล้วลูกไปเตือนก็หาว่าเถียง แบบนี้ก็ใช้ไม่ได้
ผมจะบอกว่าไม่มีเจตนาตำหนิคำสอนของหลวงพ่อจรัญนะ ผมมองว่านี่เป็นความเห็นหนึ่ง
แต่ผมคิดว่าลูกที่ดีควรวิจารณ์พ่อแม่ได้หรือตักเตือนพ่อแม่ได้เมื่อเห็นท่านทำอะไรไม่เหมาะสม อันนี้มองในโลกความเป็นจริง ไม่ใช่มองในมุมมองโลกสวยงามหรือลูกในอุดมคติ ว่าลูกที่วิจารณ์การกระทำของพ่อแม่จะมีชีวิตที่ตกต่ำทำมาค้าไม่ขึ้น ซึ่งความจริงควรวิจารณ์ได้

เออ......ไม่รู้จะเอ่ยว่าเยี่ยงไรถึงจะเหมาะสมกับท่านดี
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นายธรรมะ, นักรบอาทมาต, เสือร้องไห้, ~เสน่ห์ack01~, TECHTHEP, banmung, umpawan, pangkygalz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๑๗:๒๗:๔๑ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

GONGKUB
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๒๒๕

๑ วัน, ๗ ชั่วโมง ๑๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๖
  รับขอบคุณ: ๕๑๙

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๗%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๐:๓๗:๔๘ »

เออ......ไม่รู้จะเอ่ยว่าเยี่ยงไรถึงจะเหมาะสมกับท่านดี

ใช่ครับพี่ ท่านนี้เค้าป่วนเกือบทุกกระทู้เลย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung

ผู้ดูแลระบบ

หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๑๔:๓๗ »

งั้นขอถามกลับ อยากให้แสดงเหตุผลให้ชัดเจน อยากได้เหตุผลที่ชัดเจนจริงๆ
เวลาที่พ่อแม่อารมณ์หงุดหงิดแล้วคุณอยู่ใกล้ๆ ชีวิตจริงๆจะนั่งก้มหน้าก้มตาฟังท่านบ่นว่าโดยที่ท่านเอาแต่ใจ ซึ่งตรงนี้เป็นเรื่องปกติของพ่อแม่ ซึ่งพ่อแม่ก็ไม่ใช่พระอรหันต์(ในพระไตรปิฎกบอกแค่ว่าพ่อแม่คือพรหมเท่านั้น) คุณจะไม่พูดไม่ชี้แจงสักนิดเหรอว่านั่นทำไม่ถูก หรือบอกว่าสิ่งที่พ่อแม่ตนเองทำไม่มีเหตุผล

อยากถามว่า บางครั้งพ่อแม่ที่ถือความคิดตนเองเป็นใหญ่มีบ่อยๆ(ใครจะบอกว่าไม่มี?) การแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่มันไม่ใช่การเถียง ผมก็เคยทะเลาะกับแม่ แม่บอกว่าผมไม่ค่อยกลับบ้าน ผมบอกว่างานเยอะมากๆ โทรบอกหลายครั้ง แล้วกลับบ้านแม่ก็บอกอีกว่าไม่ค่อยกลับบ้าน ผมก็บอกว่าก็งานมันเยอะมากๆ แบบนี้ผมเถียงแม่รึเปล่า?

บางครั้งลูกแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่ไม่จำเป็นต้องเป็นการเถียง แต่ถ้าพ่อแม่ไม่ชอบใจความเห็นที่เสนอก็กลายเป็นการเถียง

อยากให้ตอบตามความเป็นจริง ว่าเป็นลูกสามารถก้มหน้าก้มตาฟังแม่พูดบางอย่างที่ไม่มีเหตุผลโดยที่ที่ไม่มีสิทธิ์พูดเตือนอะไร เพราะเห็นต่างกับพ่อแม่แล้วชีวิตตกต่ำ

ตกลงสมัครสมาชิกเข้ามาใหม่เพื่อมา วิจารณ์คำสอนของพระสุปฏิปัณโณ

คุณคิดเห็นคิดต่างก็เก็บไว้ใช้คนเดียวไม่จำเป็นต้องมาเผยแพร่เพิ่มเติม.

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๒๒:๒๙ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
@ZeRo@
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๕

๑ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๗
  รับขอบคุณ: ๑๔๒๕

CPW 17

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๕%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๑๖:๔๙ »

เฮ้อ...นี่ก็คิดต่างอย่างไม่จบจริงๆแฮะ
ผมว่าถ้าคุณคิดแบบฝรั่ง คุณก็ควรไปอยู่เมืองนอก ซึ่งมีความหยาบทางด้านการกระทำ อารมณ์และความคิด
ไม่ควรอยู่ในถิ่นที่มีความละเอียดอ่อนทางด้านสังคม วัฒนธรรมและแนวคิดแบบไทย

เด็กรุ่นใหม่ที่มีแนวคิดแบบคุณถึงได้ด่าพ่อแม่แบบหยาบๆคายๆออกทางเฟสบุ๊ค
ผมว่ามันแสดงถึงสันดานดิบชั่วๆในตัวมากกว่า อ่านแล้วมันเหมือนไม่ใช่สิ่งที่มนุษย์จะคิดได้น่ะ

เสน่ห์ของคนเอเชีย ผมว่าอยู่ที่ความละเอียดอ่อนของจิตใจนี่แหละนะ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TECHTHEP, banmung, umpawan, pangkygalz

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน
นักรบอาทมาต
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๔๕๕๓

๒๗ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๒๗ นาที

เสือเย็น

ขอบคุณแล้ว: ๒๕๑๘
  รับขอบคุณ: ๕๔๒๙

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๗๗%
พลังชีวิต: ๓%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๔๐:๓๐ »

ผมได้บอกชัดเจนแล้วว่าไม่ได้วิจารณ์คำสอนหลวงพ่อจรัญ
ซึ่งผมไม่ได้อ้างถึงหลวงพ่อจรัญแม้แต่น้อย

กดผิด จะกดอ้างถึง ดันไปกดขอบคุณ

ไม่จบ ไหนสำนึกผิดแล้วยังไม่จบ...ต้องการอะไรครับ...

หรือต้องการจะพิสูจน์ ให้ทุกคนยอมรับในความคิดของคุณหรือ...

คุณไม่ใช่คนโง่เลย...จากข้อความของคุึณ คุณฉลาดมาก...

แต่ใช้ให้มันถูกที่....และรู้จักเคารพ ความคิดผู้อื่นด้วย...

นี่เป็นกระทู้สุดท้ายที่ผมจะตอบ  คุณอยากพิมพ์อะไรก็ทำไป...

สมัครมาหลายยูชเซอร์แบบนี้ไม่ประสงค์ดีแน่

หวังว่าผู้ดูแลน่าจะจัดการขั้นเด็ดขาด กับผู้ที่มาป่วน..
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: banmung, bour

อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น
ผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๔๐:๔๔ »

ผมได้บอกชัดเจนแล้วว่าไม่ได้วิจารณ์คำสอนหลวงพ่อจรัญ
ซึ่งผมไม่ได้อ้างถึงหลวงพ่อจรัญแม้แต่น้อย

แหมพ่อปลาไหล.... หัวข้อกระทู้ท่านสมาชิก นำคำสอนของหลวงพ่อจรัญมาโพส

แล้วคุณเข้ามาโพสต่อแสดงความเห็นต่อจากกระทู้ของท่านสมาชิกท่านนี้

ซึ่งเนื่้อเรื่องหาก็สอดคล้องมีใจความเหมือนกัน แล้วจะเป็นอย่างอื่นอีกหรือ

กระทู้ก่อนหน้านนี้ก็ ขอโทษขอโพย มากระทู้นี้มาเวี่ยงซะงั้น เฮ้อ.........

ออกไปเป็นผู้ชมอีกครั้งแล้วกันนะ...... จัดให้แล้วครับท่าน naklop1911
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, banmung, pangkygalz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๔๓:๔๗ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นักรบอาทมาต
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๔๕๕๓

๒๗ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๒๗ นาที

เสือเย็น

ขอบคุณแล้ว: ๒๕๑๘
  รับขอบคุณ: ๕๔๒๙

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๗๗%
พลังชีวิต: ๓%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๔๘:๒๒ »

ขอบคุณมากๆครับ...

หนุ่ม
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๕๓๙

๔ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๓๗ นาที

เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)

ขอบคุณแล้ว: ๓๐๒
  รับขอบคุณ: ๑๑๗๔

อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ

จังหวัด: สมุทรสาคร

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๑๐%
พลังชีวิต: ๒.๒%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๕๐:๑๕ »

งั้นขอถามกลับ อยากให้แสดงเหตุผลให้ชัดเจน อยากได้เหตุผลที่ชัดเจนจริงๆ
เวลาที่พ่อแม่อารมณ์หงุดหงิดแล้วคุณอยู่ใกล้ๆ ชีวิตจริงๆจะนั่งก้มหน้าก้มตาฟังท่านบ่นว่าโดยที่ท่านเอาแต่ใจ ซึ่งตรงนี้เป็นเรื่องปกติของพ่อแม่ ซึ่งพ่อแม่ก็ไม่ใช่พระอรหันต์(ในพระไตรปิฎกบอกแค่ว่าพ่อแม่คือพรหมเท่านั้น) คุณจะไม่พูดไม่ชี้แจงสักนิดเหรอว่านั่นทำไม่ถูก หรือบอกว่าสิ่งที่พ่อแม่ตนเองทำไม่มีเหตุผล

อยากถามว่า บางครั้งพ่อแม่ที่ถือความคิดตนเองเป็นใหญ่มีบ่อยๆ(ใครจะบอกว่าไม่มี?) การแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่มันไม่ใช่การเถียง ผมก็เคยทะเลาะกับแม่ แม่บอกว่าผมไม่ค่อยกลับบ้าน ผมบอกว่างานเยอะมากๆ โทรบอกหลายครั้ง แล้วกลับบ้านแม่ก็บอกอีกว่าไม่ค่อยกลับบ้าน ผมก็บอกว่าก็งานมันเยอะมากๆ แบบนี้ผมเถียงแม่รึเปล่า?

บางครั้งลูกแสดงความเห็นต่างกับพ่อแม่ไม่จำเป็นต้องเป็นการเถียง แต่ถ้าพ่อแม่ไม่ชอบใจความเห็นที่เสนอก็กลายเป็นการเถียง

อยากให้ตอบตามความเป็นจริง ว่าเป็นลูกสามารถก้มหน้าก้มตาฟังแม่พูดบางอย่างที่ไม่มีเหตุผลโดยที่ที่ไม่มีสิทธิ์พูดเตือนอะไร เพราะเห็นต่างกับพ่อแม่แล้วชีวิตตกต่ำ

เอาอย่างนี้แล้วกันครับ คุณกลับไปถามคุณพ่อ+แม่ ของคุณดูนะครับ แต่คุณต้องเปิดใจรับฟังด้วยนะ แล้วคุณจะรู้ถึงคำตอบ
ตัวผมเองนั้น เมื่อก่อน ก็เคยเถียงพ่อและแม่เสมอครับ แต่มีอยู่ประโยคหนึ่งที่ยังดังก้องอยู่ในหูของผมตลอดเวลา ท่านทั้งสองชอบพูดเสมอว่า
สักวันเมื่อเองมีครอบครัวมีลูก แล้วเองก็จะรู้  และทุกวันนี้ผมจึงรู้ว่าคำนั้นหมายความว่าอย่างไร
หวังว่าท่านคงจะเข้าใจบ้างนะครับ
ซึ่งทางเว็บไซต์ bp.or.th มีแต่สิ่งที่ดีๆให้กับทุกๆท่าน และตัวผมเสมอ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TECHTHEP, นักรบอาทมาต, banmung, umpawan

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๑:๕๒:๔๕ โดย หนุ่ม » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!
TECHTHEP
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๘๔

๑๓ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๔๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๗๘๒
  รับขอบคุณ: ๘๑๗

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๑๙%
พลังชีวิต: ๐.๓%

s-sontikul@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๒:๑๙:๔๖ »

พี่หนุ่มพูดถูกครับ
www.bp.or.th
ให้แต่สิ่งดีๆกับทุกคน
(ผมกดผิดดันไปกดขอบคุณ ขออภัยสมาชิกทุกๆท่านด้วยครับ)
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, banmung, umpawan

singhanart
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๗๙๕

๗ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๓๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๓๘๓

ระดับความสามารถ: ๑๗
ประสบการณ์: ๓๐%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๑๑ พ.ค. ๕๕, ๒๒:๓๔:๒๖ »

สวัสดีครับ
พึ่งคุยกับท่านเป็นครั้งแรก บางอย่าง ยังเป็นเส้นขนานอยู่
ผมเข้าใจที่ท่านพยายามสื่อในหลายๆกระทู้ แต่บางทีมันสุดโต่ง ตึงไปมันก็อาจจะขาด ยึดสายกลางดีกว่าครับ
การปรับหากยังทำไม่ได้ เปลี่ยนเป็นการเสริมดีกว่าครับ บางอย่าที่ท่านมีความรู้หรือชำนาญ นำมาส่งเสริมกันและดีกว่า
ด้วยความนับถือครับ

}สิงห์ลายเสือ{

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์