ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ศิษย์วัดบางพระ ใครอยู่ปากน้ำบ้างครับ  (อ่าน 4753 ครั้ง)

ออฟไลน์ toplovebeer

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนหน่อยครับ ศิษย์วัดบางพระ ใครอยู่ปากน้ำบ้างครับ 

พอดีอยากไปวัดบางพระครับ แต่อยู่ปากน้ำสมุทรปราการ  ต้องนั่งรถอะไรไปครับ

ไม่มีรถส่วนตัว  แล้ววัดบางพระไกลจากปากน้ำมากไหมครับ  ถ้าไกลจะไปคนเดียวครับ

แต่ถ้าไม่ไกล จะได้พาลูกไปด้วย  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pittaya2517

• จตุตถะ
ไม่ไกลเกินศัทธา หรอกครับ ลูกถ้าไม่ เด็กเล็กเกินไปก็น่าพาไปด้วยได้
จากปากน้ำ้ นั่งรถ สาย ปอ.511 ปากนำ้-สายใต้ใหม่  หรือสายอะไรก็ได้ที่ผ่านปิ่นเกล้า
ลงหน้าห้าง เซ็นต์ทัลปิ่นเกล้า หน้าห้างจะมีรถตู้ไป นครชัยศรี ลงสุดสายเลยก็ได้ ท่ารถตู้
แล้วเดินมาต่อ รถเมล์ ที่ถนนใหญ่ สาย นครปฐม-วัดพางพระ ลงสุดสายหน้าวัดเลยครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
แน๊ะนำสาย 142 ไปลงหน้าบิ๊กซี พระราม2 ตรงข้ามเซนทรัล จะมีรถตู้ไปนครปฐม บอกเขาว่าไปลงท่านา ข้อมูลต่อจากนี้พิมพ์คำว่า ท่านา ในช่องค้นหา ที่อยู่ด้านซ้ายมือบน มีคำแน๊ะนำดีๆในการเดินทางไปวัดบางพระอย่างละเอียดเลยครับ

ออฟไลน์ cotton8088

• จตุตถะ
  • หมิ่นเบื้องสูง ไม่มีวันเจริญ...
    • นางพิม พิมพา แม่พิม แม่พิมพา ยันต์ เครื่องราง ของหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร
    • อีเมล
เพิ่มเติม นิดนึงนะคะ เรื่องการโดยสารรถไปสถานีขนส่งสายใต้ใหม่ค่ะ
หน้าอิมพิเรียล สำโรง ตรงศาลตายาย มีรถตู้ไปสายใต้ค่ะ(ปกติจะผ่านหน้าเซ็นปิ่นด้วย แต่ถ้าช่วงไหนรถติดจะไปวงแหวนกาญจนาภิเษสายใต้ป้ายเดียวค่ะ) อุใช้นั่งไปต่อรถกลับศาลายาประจำค่ะ คนละ 50 บาทค่ะ จากนั้น ก็ต่อรถทัวร์นครปฐม หรือ ราชบุรี ไปลงท่านา จากขนส่งสายใต้ ลองเช็คเส้นทางให้ชัวร์ดูอีกทีนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ไม่ไกลเกินศัทธา หรอกครับ ลูกถ้าไม่ เด็กเล็กเกินไปก็น่าพาไปด้วยได้
จากปากน้ำ้ นั่งรถ สาย ปอ.511 ปากนำ้-สายใต้ใหม่  หรือสายอะไรก็ได้ที่ผ่านปิ่นเกล้า
ลงหน้าห้าง เซ็นต์ทัลปิ่นเกล้า หน้าห้างจะมีรถตู้ไป นครชัยศรี ลงสุดสายเลยก็ได้ ท่ารถตู้
แล้วเดินมาต่อ รถเมล์ ที่ถนนใหญ่ สาย นครปฐม-วัดพางพระ ลงสุดสายหน้าวัดเลยครับ

เพิ่มเติมครับ ถ้ารอรถเมลล์ไม่ไหว  ก็ใช้บริการพี่วิน  หรือรถตุ๊กต๊ก ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2555, 10:50:26 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ TIGERS

• ไม่เคยกลัวสิ่งใด โบราณท่านว่าคนดีผีคุ้ม / พระอยู่กับเรา เราอยู่กับพระ
  • จตุตถะ
  • พระพุทธเจ้าอยู่เหนือหัว ครูอาจาริย์อยู่ในดวงจิต
    • อีเมล
ไกลไหมก็คงไม่ไกลเกินศรัทราครับเพราะผมเองก็ขับตะเวนไปสักวัดที่อยุธยา และผมก็ไปปากน้ำประจำใว้มีโอกาสดีๆติดรถไปด้วยกันก็ใด้ครับ :001:
ความเมตตาเป็นบ่อเกิดแห่งโภคทรัพย์ทั้งปวง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ คิดว่าจะไปวันวิสาขบูชานี้

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
เอาแบบง่ายๆแบบผมดีกว่าครับ
 นั่งเรื่อข้ามมาฝังเจดีย์ต่อ สาย20 มาลง วงเวียนใหญ่ ต่อสาย84 มาลงตรงอ้อมใหญ่ใช่เวลาไม่เกิน2ชม.ต่อ รถ บขส ไปลงแยกท่านา มีรถรับส่งจากแยกท่านาครับถึงหน้าวัดเลยครับเป็นรถประจำทาง ผมใช่เส้นทางนี้ประจำ สะดวก ไม่อ้อมครับมาง่าย กลับง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2555, 12:11:51 โดย levis »
ตามฝันกันต่อไป

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เอ่่อ  คิด ว่าจะเอาวิธีของคุณ berth1999  นะครับ

พอดีไม่อยากนั้งรถหลายต่อ จริงๆ (กลัวหลงนี้แร่ะครับ)

แต่วิธีของเขาตอนไป จะมีวินรถตู้ ใช่ไหมครับ  แล้วถ้าตอนกลับ

จากแยกท่านาล่ะครับ  จะขึ้นรถอะไร

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
ก็ขึ้นรถ กรุงเทพ-นครปฐม สายเก่า ไปลงเดอะมอล์บางแค แล้วเดินข้ามสะพานลอย ไปต่อ147 ไปลงเคหะหรือเซนทรัล พระราม2 ก็ได้แล้วก็ต่อรถสาย 142 กลับปากน้ำ ครับผม (ผมก็อยู่สมุทรปราการ ครับ ส่วนมากผมจะไปวันอังคาร กับ วันพฤหัส ครับ)

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
จากปากน้ำ้ นั่งรถ สาย ปอ.511 ปากนำ้-สายใต้ใหม่  หรือสายอะไรก็ได้ที่ผ่านปิ่นเกล้า

วิธีนี้น่าจะดีที่สุดแล้ว  นั่งรถ ปอ.สาย 511(ป้ายเหลืองขึ้นทางด่วน)ลงรถหน้าห้างเซ็นทรัลปิ่นเกล้า
รถตู้ไปนครชัยศรีจอดหน้าห้างเลย ไม่ต้องไปหารถยาก ลงรถสุดสายเลยไม่ต้องกังวลว่าจะถึง
แล้วยังหรือว่าเลยแล้วยัง ลงรถตู้ก็นั่งรอยืนรอรถเมล์ได้เลย นครปฐม-ดอนตูม(ป้ายหน้ารถไปบางพระ)
หรือถามกระเป๋าหน่อยก็ดีว่าไปบางพระหรือเปล่า  ถึงวัดแน่นอน

เพิ่มเติมครับ ถ้ารอรถเมลล์ไม่ไหว  ก็ใช้บริการพี่วิน  หรือรถตุ๊กต๊ก ก็ได้ครับ

ถ้ารอรถเมล์นานก็ตามนี้เลยพี่วิน

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ครับ ๆ ขอบคุณมากครับ ทุกๆท่าน

ยังไงต้องไปให้ได้

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เส้นทางกลับจากวัดบางพระ-ปากน้ำ วิธีง่ายๆไม่รีบร้อนอะไรของผมก็ นั่งรถออกมาจากวัดบางพระ ก็ไม่ต้องลงที่แยกท่านา เพราะต้องเดินไกล แล้วก็ไม่รู้ว่ารถที่มาจะว่างหรือเปล่า ถ้าเต็มล่ะก็ยืนแข็งเลยล่ะครับ ไปลงตลาดนครปฐม เสียเวลาเพิ่ม 20-25 นาที กับค่ารถที่แพงขึ้น 2 บาท ไปท่ารถเลย ถ้ายังมีเวลาเดินเล่น ก็ไปไหว้พระปฐมเจดีย์ เสร็จแล้วก็ไปหาของอร่อยๆที่ตลาดไปฝากคนที่คอยอยู่ที่บ้าน ( เย็นๆใกล้ค่ำที่ลานพระปฐมมีของอร่อยขึ้นชื่อมาตั้งขายเย๊อะมาก ) พอขึ้นรถกลับถึงเดะมอลบางแคและข้ามสะพานลอยขึ้น 147 แล้ว แน๊ะนำให้ลงที่เคหะฯ(โลตัสพระราม2) เพราะเกือบจะเป็นต้นทางของ 142 ได้นั่งพักผ่อนแน่นอนครับ
สายเก่าหมด 1 ทุ่ม สาย147 หมด 4 ทุ่ม สาย 142 หมด 5 ทุ่ม ครับ

( ช่วงหัวค่ำไม่เกิน 3 ทุ่ม จะมีรถตู้กลับไปบางนา-ตราด )

โชคดีในการเดินทางครับท่าน  :002: