ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรบกวนจะถามหน่อยครับ  (อ่าน 1545 ครั้ง)

ออฟไลน์ thehook

• ทุติยะ
  • **
มีเรื่องรบกวนจะถามหน่อยครับ
« เมื่อ: 24 มิ.ย. 2555, 08:18:34 »
ผมพึ่งได้นะกับสาริกาลิ้นทองมานะครับ
แล้วผมไปกินน้ำแก้วเดียวกับคนอื่นจะผิดไหมครับ

ออฟไลน์ Cat273

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: มีเรื่องรบกวนจะถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2555, 10:09:54 »
ไม่ผิดหรอกค่ะ ที่ว่าห้ามกินของเหลือเดนนั้นหมายความว่ากินของที่มีคนกินทิ้งไว้ซึ่งเราเก็บมากินโดยเราไม่รู้ว่าเป็นของใครนั้นจึงผิดค่ะ

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
ตอบ: มีเรื่องรบกวนจะถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2555, 06:55:53 »
ไม่ผิดหรอกค่ะ ที่ว่าห้ามกินของเหลือเดนนั้นหมายความว่ากินของที่มีคนกินทิ้งไว้ซึ่งเราเก็บมากินโดยเราไม่รู้ว่าเป็นของใครนั้นจึงผิดค่ะ
  ตามนี้เลยครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2555, 10:12:41 »
เดินทางสายกลางครับ สบายใจ ไม่ด่าบิดา มารดา ไม่ผิดลูกผิกเมียใคร รักษาศีล 5 เป็นพอ

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2555, 08:13:57 »
เดินทางสายกลางครับ สบายใจ ไม่ด่าบิดา มารดา ไม่ผิดลูกผิกเมียใคร รักษาศีล 5 เป็นพอ
:053: :053: :054: ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2555, 08:39:53 »
ข้อห้ามเรื่องการสัก
1. ห้ามด่าพ่อแม่ ครูบาอาจารย์
2. ไม่ผิดลูก ผิดสามี ภรรยาผู้อื่น
3. ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดสะพานหัวเดียว ไม้ค้ำต้นกล้วย
5. รักษาศีล 5

เท่านี้ครับ...เป็นข้อความที่วัดบางพระ พิมพ์แจก...

นอกเหนือจากนี้ ใครจะถืออะไรก็แล้วแต่  เป็นความคิดส่วนตัว...

เพราะบางท่านสักหลายที่ หลายอาจารย์ กฎเลยเยอะตาม

แต่ผมเป็นศิษย์วัดบางพระ  ผมก็ปฏิบัติตามกฎของวัดบางพระ

แต่เท่าที่ฟังจากพระอาจารย์ส่วนใหญ่  ท่านขอแค่รักษาศีล 5 ให้ได้ก็พอแล้วครับ...เพราะข้อ 1 และ 2 ก็อยู่ในศีล5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2555, 08:46:27 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2555, 06:08:31 »
ข้อห้ามเรื่องการสัก
1. ห้ามด่าพ่อแม่ ครูบาอาจารย์
2. ไม่ผิดลูก ผิดสามี ภรรยาผู้อื่น
3. ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดสะพานหัวเดียว ไม้ค้ำต้นกล้วย
5. รักษาศีล 5

เท่านี้ครับ...เป็นข้อความที่วัดบางพระ พิมพ์แจก...

นอกเหนือจากนี้ ใครจะถืออะไรก็แล้วแต่  เป็นความคิดส่วนตัว...

เพราะบางท่านสักหลายที่ หลายอาจารย์ กฎเลยเยอะตาม

แต่ผมเป็นศิษย์วัดบางพระ  ผมก็ปฏิบัติตามกฎของวัดบางพระ

แต่เท่าที่ฟังจากพระอาจารย์ส่วนใหญ่  ท่านขอแค่รักษาศีล 5 ให้ได้ก็พอแล้วครับ...เพราะข้อ 1 และ 2 ก็อยู่ในศีล5
ตามที่ท่าน naklop1911นั้นเลยครับ
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!