ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสือลงแบบนี้จริง หรือ เท็จ  (อ่าน 3584 ครั้ง)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ไม่มีเจตนาแอบแฝงนะครับ พอดีน้องมันถือหนังสือมาถามครับ

ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
ตอบ: หนังสือลงแบบนี้จริง หรือ เท็จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ค. 2555, 09:42:54 »
อืม ทำไปได้ :069: :069: :069: :069:
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: หนังสือลงแบบนี้จริง หรือ เท็จ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ค. 2555, 11:40:26 »
หน้าตาคุ้นๆ นะครับ
  ธรรมดาครับ
      เป็นเรื่องธรรมดา   

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ค. 2555, 01:47:51 »
คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง อ่านแล้วคิดพิจารณาแล้วหนทางสว่างจักบังเกิด
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2555, 01:49:34 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ployQ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ก.ค. 2555, 12:02:11 »
พี่ บอกว่า ครูที่พี่เคารพนับถือเคยกล่าวว่า ของจริงจะสงบนิ่ง ไม่โอ้อวด และครูที่ประสิทธิประสาทวิชาให้ จะประพฤติตนเป็นแบบอย่างที่ดี
ปล.เคารพ พระอาจารย์ และ อาจารย์ วัดบางพระ ค่ะ
ความสงบ

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ค. 2555, 01:45:15 »
ท่านโองการครับ ผมขออนุญาตนำข้อความของท่านไปลงที่เวปคนรักมีด และเฟสแม่พิมพา นะครับ
ขอบคุณครับ
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ค. 2555, 11:37:37 »
ฝากให้คิดครับ : ลองทำไม ทำไมต้องลอง ลองเพื่อให้ได้อะไร แล้วสุดท้ายใครได้ ใครเสีย

หลวงพี่ติ่งท่านเคยเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่เปิ่นห้ามการลองของ เพราะของดีจริงไม่ต้องลอง เวลาเกิดเหตุการณ์คับขันก็จะได้รู้เองว่าดี ว่าเหนียวแค่ไหน ศักดิ์สิทธิ์เพียงใด

เรื่องแบบนี้ เคยทำหนังสื่อชี้แจงไปทางนิตยสารฉบับหนึ่ง เพราะข้อมูลในนิตยสารนี้ คนเขียนท่านนั้นอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไปบ้าง ว่าวัดบางพระเมื่อสักเสร็จแล้วก็จะมีการลองของโดยการฟัน แทง ตามร่างกาย ก็เลยต้องมีการชี้แจงไป แล้วทางสำนักพิมพ์ก็ได้ลงหนังสือชี้แจงลงในแล่มถัดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ค. 2555, 11:55:09 โดย หลวงพี่เก่ง »

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ก.ค. 2555, 01:05:33 »
พระอาจารย์สัมพันธ์เคยสอนว่า
การลองของแบบนี้เป็นกรรม วันนึงผลของการกระทำจะแสดงออกมา

ส่วนตัวผมคิดว่า
ลองได้ แต่ลองก็คือลอง ของจริงแน่นอนกว่า อย่าลองถ้าไม่จำเป็น
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ก.ค. 2555, 04:48:02 »
   หากลองแล้ว พลาดมา ไม่สิ้นชีวาก็ ปางตาย...

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ค. 2555, 05:31:07 »
การลองของแบบนี้ เหมือน "ปาหี่" หลอกเด็ก

ไม่รู้ว่าสมัยนี้ ก็ยังมีคนเชื่ออีก...ถ้าเชื่อก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร เพราะว่าควายที่สุพรรณยังโชว์ให้คนดูได้

ดาบ ถึงจะคม แต่เมื่อฟันตรงๆ ลงมาที่หลัง หรือ ทองแขน  หน้าขา ก็แล้วแต่

คมดาบ จะไม่สามารถ ทำอันตรายได้ อย่างดีก็แค่เป็นรอยแมวข่วน ไม่จำเป็นต้องสัก

มันเป็นหลักวิทยาศาสตร์ ทางกายภาพของมนุษย์อยู่แล้ว

เพราะผิวหนังบริเวณดังกล่าว จะมีความยืดหยุ่นและกระเด้ง เหมือนสปริงอยู่แล้ว....

ตอนผมยังไม่ได้สัก  ก็ยังลองให้หลายๆคนที่ไม่เชื่อดูว่ามันกระเด้งจริง

ปล. แต่ถ้าฟันแบบเฉือน แบบที่ โบราณ เขาฟันศัตรูดูซิ ไม่คอขาดก็แขนขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2555, 05:41:04 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ก.ค. 2555, 08:03:23 »
ของผมไม่ต้องลองครับเจอกับตัวเองบอกคำเดียวครับว่า งง ตัวเองว่ารอดมาได้ไง :010: คนแถวบ้านผมก็เคยถามผมว่าสักยันต์มาเหนียวไหม(พูดเล่นๆ)ผมก็เลยบอกไปว่าเหนียวครับแต่เหนียว หนี้  นะครับ :075: :075: ผมขอกราบนมัสการหลวงพ่อ หลวงพี่ อาจารย์ทุกๆท่านครับ :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ก.ค. 2555, 11:40:15 »
ชื่อเสียงของวัดบางพระ บารมีของหลวงปู่เปิ่น แผ่ไพศาล ใครๆก้อยากแอบอ้างชื่อ เป็นธรรมดา
แม้จะไม่มีช่องรายการเป้นส่วนตัวเหมือนใคร

...ของจริงต้องนิ่งใบ้ ของพูดได้นั้น ไม่จริง...

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ก.ค. 2555, 12:03:57 »
ฝากให้คิดครับ : ลองทำไม ทำไมต้องลอง ลองเพื่อให้ได้อะไร แล้วสุดท้ายใครได้ ใครเสีย

หลวงพี่ติ่งท่านเคยเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่เปิ่นห้ามการลองของ เพราะของดีจริงไม่ต้องลอง เวลาเกิดเหตุการณ์คับขันก็จะได้รู้เองว่าดี ว่าเหนียวแค่ไหน ศักดิ์สิทธิ์เพียงใด

เรื่องแบบนี้ เคยทำหนังสื่อชี้แจงไปทางนิตยสารฉบับหนึ่ง เพราะข้อมูลในนิตยสารนี้ คนเขียนท่านนั้นอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนไปบ้าง ว่าวัดบางพระเมื่อสักเสร็จแล้วก็จะมีการลองของโดยการฟัน แทง ตามร่างกาย ก็เลยต้องมีการชี้แจงไป แล้วทางสำนักพิมพ์ก็ได้ลงหนังสือชี้แจงลงในแล่มถัดไป

ด้วยความเคารพครับ
   ผมคิดแบบนี้นะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัย
ถ้าเรื่องนี้มันออกมาผ่านเวปไซค์ หรือเฟสบุ๊คผมคิดว่าไม่มีอะไร
 แต่การที่ลงหนังสือนั้น เหมือนวัตถุพยานถ้าไม่มีการเแก้ไขข้อมูลให้ถูกต้อง
ซักวันเวลาผ่านไปของเทียมจะกลายเป็นของแท้
อย่างนี้สงสารผู้ที่ไม่ทราบข้อมูลที่แท้จริงที่จะไปเสียหนังข้างหน้าเอา
อยากให้มีการทำหนังสือแจ้งให้ทางเจ้าของหนังสือ ผู้พิมพ์โฆษณาตรวจสอบข้อเท็จจริงของ
ข้อมูลที่นำมาลง เนื่องจากมีผลกระทบต่อชื่อของวัดบางพระ
  อยากจะทราบว่าเค้าจะแก้ไหม
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ก.ค. 2555, 08:55:28 »
ไม่ต้องลองของหรอกครับ ศรัทธามี แค้ลวคลาด คงกระพัน บังเกิดพ่อเปิ่นและครูอาจารย์คุ้มครองครับ

ออฟไลน์ base64

• ขอในหลวง ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - system.engineer@msn.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ก.ค. 2555, 05:29:23 »
อืมใช่ครับ เห็นด้วย ศรัทธา รักษาศีล แล้วจะแคล้วคลาด
^ = ^ การไม่แพ้อาหารทะเลเป็นลาปอันประเสริฐ ^ = ^

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ก.ค. 2555, 06:58:09 »
ไม่ต้องลองของหรอกครับ ศรัทธามี แค้ลวคลาด คงกระพัน บังเกิดพ่อเปิ่นและครูอาจารย์คุ้มครองครับ

ด้วยความเคารพ
ผมเห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Generalist

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ก.ค. 2555, 09:42:38 »
ผมก็เคยโดนถามบ่อยครับ ว่าสักยันต์มาเหนียวจริงรึเปล่า
ผมก็จะตอบกลับไปว่า พี่ลองให้ผใฃมยืมเงินซัก2000ซิ แล้วจะรู้ว่าเหนียวจริงรึเปล่า
แล้วเค้าเหล่านั้นก็จะเงียบในบัดดล ฮ่าๆ ๆ

ออฟไลน์ dektomtun_95

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 ก.ค. 2555, 07:04:01 »
ผมก็เคยโดนถามบ่อยครับเหมือนๆพวกพี่ๆเช่นกันครับว่าสักยันต์มาเหนียวจริงรึเปล่า ผมก็เลือกที่จะไม่ตอบคำถามครับแต่ ในความคิดส่วนตัวผมแล้ว ผมรักและชอบเกี่ยวกับยันต์ต่างๆเพราะดูเป็นเอกลักษณ์ของชาติไทย และด้วยความศรัทธาและบารมีของหลวงปู่เปิ่นที่แผ่ไพศาล นั้นเองทำให้ผมฝากตัวเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่เปิ่น จะเหนียวหรือไม่ ไม่สำคัญสำหรับผม ผมคิดว่าการมีรอยสักก็เหมือนมีคำสั่งสอนของครู อาจารย์ทั้งหลายให้ผมนั้น ทำให้ผมคิดก่อนที่จะทำอะไรลงไป คิดดี ทำดี ทำไปโดยไม่หวังผลตอบแทน แล้วจะได้อะไรที่ดีๆกลับมาจากเข้ามาสู่ตัวเราเอง จากเป็นคนใจร้อน ก็ เย็นลง คิดอะไรให้รอบครบขึ้นกว่าเดิม  และสุดท้ายการเป็นคนดีไปที่ไหนๆมีแต่คนรักใคร่ เฉพาะนั้นครูอาจารย์คุ้มครองคนดีเสมอครับ  :054:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 ก.ค. 2555, 08:43:52 »
ช่วยกันสอดส่อง ช่วยกันแจ้งเตือน มีเว็บไว้จะได้ใช้ประโยชน์ เรื่องไม่เหมาะไม่ควรจะได้ลดน้อยลงไปนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้