ผู้เขียน หัวข้อ: พระเนื้อผงเลี่ยมอย่างไรดีครับ  (อ่าน 11946 ครั้ง)

ออฟไลน์ nawutnawut

• จตุตถะ
  • ถ้ามีของดีแล้วทำชั่วของดีก็ไม่ช่วยอะไรได้หรอก
คือผมจะนำพระเนื้อผงไปเลี่ยมอ่ะครับ
แต่ไม่อยากให้พระเสียควรทำอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: พระเนื้อผงเลี่ยมอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.ค. 2555, 04:20:03 »
ใส่กรอบสแตนเลสซิครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
ตอบ: พระเนื้อผงเลี่ยมอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.ค. 2555, 06:40:55 »
ตามนั้นเลยครับ เพราะผมเคยไปเลี่ยมกันน้ำ แล้วปรากฏว่า เนื้อที่เกินมาตามขอบหายไปหมดเลยครับ ยังเจ็บมาจนถึงวันนี้ :070:
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.ค. 2555, 08:27:08 »
ตามนี้เลยครับผม :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ baszabp

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.ค. 2555, 12:14:12 »
ตามนั้นเลยครับ เพราะผมเคยไปเลี่ยมกันน้ำ แล้วปรากฏว่า เนื้อที่เกินมาตามขอบหายไปหมดเลยครับ ยังเจ็บมาจนถึงวันนี้ :070:
ใช่ครับ ของผมขอบเป็นรอยแยกแตก ขอบหน้าแตกบิ่นเลยครับ เลี่ยมพลาสติก
ใส่กรอบสเตเลสแน่นอนกว่าครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องพระเป็นคราบเหงื่อ เพราะพระผงไม่เป็นอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.ค. 2555, 01:32:00 »
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบพระเนื้อผงเลยครับ....

ดูแลรักษายาก

แต่ก็ไม่ยากเกินจะดูแลครับ....

ต้องหาร้านอัดกรอบพระที่มีฝีมือหน่อย....

เพราะร้านที่มีฝีมือเขาจะเลี่ยมระวัง และใช้พลาสติกหนาแตกยาก

ถ้าร้านเพิ่งหัดเลี่ยม หรือ เลี่ยมไม่เก่ง เขาจะใช้พลาสติกแบบบางก็จะแตกง่าย

ร้านที่ใช้พลาสติกแบบหนา ผมเคยเอาค้อนทุบตอนแกะแทบไม่อยากจะแตกเลย

อีกอย่างพระก็จะแน่นไม่ขยับ (ถ้าเลี่ยมไม่แน่น  พระขยับได้ใส่ๆไปพระอาจแตกได้)

ที่สำึคัญคือกันน้ำ

ปล.เอาไปเลี่ยมพลาสติกผมว่าไม่ใช่เรื่องยาก....แต่ถ้าแกะจากพลาสติกนี่ซิ....

ผมเคยแกะองค์หนึ่ง พระราคาหลักหมื่น เหงื่อตกเลย...

ขออภัยพี่น้องท่านอื่นด้วยนะครับ ที่มีความเห็นที่แตกต่างนะครับ แต่เราไม่แตกแยกเน่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2555, 01:40:39 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ nawutnawut

• จตุตถะ
  • ถ้ามีของดีแล้วทำชั่วของดีก็ไม่ช่วยอะไรได้หรอก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.ค. 2555, 11:32:10 »
แล้วเห็นเขาบอกว่าเลี่ยมตลับพุก ตลับพุกคืออะไรครับ :062:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.ค. 2555, 11:54:19 »
แล้วเห็นเขาบอกว่าเลี่ยมตลับพุก ตลับพุกคืออะไรครับ :062:

ตลับพุก คือยี่ห้อครับ

เป็นตลับสแตนเลส ที่แพงพอสมควรครับ

และก็หาซื้อยาก มีขายเฉพาะสนามพระใหญ่้ๆ ครับ

แต่ความเนียนสมราคาครับ....

ขนาดห่วง ยังใช้มือบิดไม่ได้เลยครับ สแตนเลสชั้นหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2555, 11:55:59 โดย naklop1911 »