ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ ขาดการรักษาของฯไปนาน อยากปลุกพทุธคุณ  (อ่าน 3651 ครั้ง)

Romancewarn

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยเข้ามาฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นครับ ในวันเกิดผมเมื่อ 2 ปีที่แล้ว วันนั้นเป็นครั้งแรกที่มาสัก ผมได้รับยันต์ติดตัวกลับบ้านไป3ยันต์ครับ
1.ยันต์ครู หลวงพี่ญา (อยากทราบว่ายันต์ครูที่หลวงพี่ญา สักให้มีชื่อเรียกไหมครับว่าคือยันต์อะไร)
2.เก้ายอด
3.พุฒซ้อน
(อีก 2 ยันต์ที่เหลือ ผมจำไม่ได้ขออภัยหลวงพี่ทั้งสองท่านนั้นที่สักให้ผมด้วยครับ)
 ผมอยากทราบว่าถ้ายันต์ที่สักไปหากเราขาดการดูแลมาเป็นเวลานานอันเนื่องมาจาก เรียนหนัก ทำกิจกรรม ละเลย อาจเป็นไปได้ว่าสักน้ำมันไม่เห็นร่องรอยเตือนใจเหมือนสักหมึกด้วย และอาจใช้ชีวิตอย่างไม่ระวังในการกระทำต่างๆ (การพูด การทำความดี เรื่องบนเตียง) ของจะเสื่อมไหม และหากเสื่อมผมต้องสักใหม่จากจุดเริ่มต้น หรือมีการปลุกยันต์ ปลุกพุทธคุณได้อยู่ไหม

ออฟไลน์ kasidej

• ทุติยะ
  • **
ถ้ารักษาไม่ได้คุณอย่าไปสักเลยครับ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่

ของแบบนี้ไม่ใช่อุลตร้าแมนนะครับ ที่พลังหมดแล้วสามารถไปชาร์ตพลังใหม่ได้ทุกเมื่อ

ของแบบนี้เป็นเหมือนพันธะสัญญาครับ มีข้อแลกเปลี่ยน ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ

ถ้าอยู่ในกรอบทำดี ก็จะส่งผลให้ชีวิตเจริญยิ่งๆ ขึ้นไป

แต่ข้อห้ามหนักๆ แรงครูท่านสาปแช่งไว้ครับ หากละเมิดจะหากินไม่ขึ้น...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ศรัทธา และ เชื่อมั่น  อยู่ที่ตัวคุณ

Romancewarn

• บุคคลทั่วไป
ศรัทธาหน่ะผมมี ผมไม่ใช่ว่าเห่อๆเป็นพักๆ หรอกครับ ชอบมาตั้งแต่เด็กๆละ จนมาตอนโตก็ได้มาสัก ไม่ใช่ว่าเข้ามาสักเล่น สักโชว์ กร่างนักเลง สักไว้ขู่ระรานชาวบ้านไปวันๆก็ไม่ใช่ และก็ตลกนะครับ อ้างถึงอุลตร้ามง อุลตร้าแมน ว่าพลังหมด ต้องมาเติมพลังใหม่ คนเราทุกคนย่อมมีเหตุผลในตนเองทั้งนั้นหล่ะ เหตุผล ที่บ้านผมเค้าไม่ชอบ ไม่สนับสนุน คนรอบข้างในสังคมที่ผมอยู่ก็ไม่ค่อยชอบเรื่องแบบนี้ อาจทำให้เกิดการสะดุึดของแรงศรัทธา ความเชื่อมันที่ผมมี และมันอาจเป็นการหยุดความคิดของผมไปชั่วคราว ตัวผมยอมรับตอนนี้ผมอาจเป็นวัยรุ่น ยังมีความคึกคนอง วัยวุฒิ คุณวุฒิ ผมเพียงเด็กนักศึกษาปริญาตรีเท่านั้น มันก็ยังมีบ้างที่หลงระเริง คะนอง ขาดความยั้งคิดช่วยครั้งช่ัั่วคราว ที่ผมเข้ามาตั้งบอร์ดผมก็อยากที่จะเข้ามาหาความรู้ ผมสำนึกผิดถึงสิ่งที่ผมเคยทำพลาดไป ว่าจะมีทางแก้ไขอะไรได้บ้าง ก็เท่านั้น ผมเป็นมนุษย์ธรรมดาครับ ไม่ต้องการเป็นอุลตร้าแมน :001:

ออฟไลน์ baszabp

• ตติยะ
    • อีเมล
ใจเย็นๆ ก่อนดีกว่าครับคุณ แลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันดีกว่าครับ อย่างที่พี่ๆ เค้าว่าก็ถูกอยู่ เชื่อมั่น ศรัทธา ในตัวคุณ คิดอะไร ทำอะไรก็มีสติ พึงระลึกอยู่เสมอครับ ไหว้พระ สวดมนต์
มีเวลา มีโอกาส ก็ไปวัด ไปกราบหลวงปู่เปิ่นครับ ขอให้หลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ใจเย็นๆ ก่อนดีกว่าครับคุณ แลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันดีกว่าครับ อย่างที่พี่ๆ เค้าว่าก็ถูกอยู่ เชื่อมั่น ศรัทธา ในตัวคุณ คิดอะไร ทำอะไรก็มีสติ พึงระลึกอยู่เสมอครับ ไหว้พระ สวดมนต์
มีเวลา มีโอกาส ก็ไปวัด ไปกราบหลวงปู่เปิ่นครับ ขอให้หลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ
ถูกต้องครับท่านเรามาแลกเปลี่ยน..แชร์ประสบการณ์ ไม่ใช่มาตอบโต้เถียงกันไปเถียงกันมา ถ้ามีโอกาสก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นฃอบารมีท่านคุ้มครองเพื่อเป็นศิริมงคลกับตัวท่านเองครับ
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
ศรัทธาหน่ะผมมี ผมไม่ใช่ว่าเห่อๆเป็นพักๆ หรอกครับ ชอบมาตั้งแต่เด็กๆละ จนมาตอนโตก็ได้มาสัก ไม่ใช่ว่าเข้ามาสักเล่น สักโชว์ กร่างนักเลง สักไว้ขู่ระรานชาวบ้านไปวันๆก็ไม่ใช่ และก็ตลกนะครับ อ้างถึงอุลตร้ามง อุลตร้าแมน ว่าพลังหมด ต้องมาเติมพลังใหม่ คนเราทุกคนย่อมมีเหตุผลในตนเองทั้งนั้นหล่ะ เหตุผล ที่บ้านผมเค้าไม่ชอบ ไม่สนับสนุน คนรอบข้างในสังคมที่ผมอยู่ก็ไม่ค่อยชอบเรื่องแบบนี้ อาจทำให้เกิดการสะดุึดของแรงศรัทธา ความเชื่อมันที่ผมมี และมันอาจเป็นการหยุดความคิดของผมไปชั่วคราว ตัวผมยอมรับตอนนี้ผมอาจเป็นวัยรุ่น ยังมีความคึกคนอง วัยวุฒิ คุณวุฒิ ผมเพียงเด็กนักศึกษาปริญาตรีเท่านั้น มันก็ยังมีบ้างที่หลงระเริง คะนอง ขาดความยั้งคิดช่วยครั้งช่ัั่วคราว ที่ผมเข้ามาตั้งบอร์ดผมก็อยากที่จะเข้ามาหาความรู้ ผมสำนึกผิดถึงสิ่งที่ผมเคยทำพลาดไป ว่าจะมีทางแก้ไขอะไรได้บ้าง ก็เท่านั้น ผมเป็นมนุษย์ธรรมดาครับ ไม่ต้องการเป็นอุลตร้าแมน :001:

ศรัทธาอย่าสะดุดบ่อยละกัน เดี๋ยวหกล้มหัวแตก
บางทีรุ่นพี่เขาเห็นอะไรมาเยอะ เหมือนผู้ใหญ่อาบน้ำร้อนมาก่อน
หัดเอาคำพูดที่เขาบอกเขาสอนนำมาคิดพิจารณาจะเกิดผล

ออฟไลน์ Breezeza7

• เพียงในใจ !!
  • จตุตถะ
  • ค่าของคนอยู่ที่ผลของใจ ค่าของใครอยู่ที่ใจของเขา
    • MSN Messenger - Breezeza7@hotmail.com
ในเคสของผม นะครับ

พอผมเรียนจบ ผมได้ไปวัดในวันไหว้ครู ผมก็เกิดศรัทธา !!  และ ได้สักยันต์
ทีแรก ในใจก็กะไม่สัก แต่ไป ๆ มา ๆ ตอนนี้ก็เกือบเต็มละครับ
แต่สิ่งที่ผมจะขาดแทบไม่ได้ คือ การรู้ว่าเราสักยันต์มา และเราควรทำอย่างไีร
สวดมนต์ นั่งสมาธิ ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย บิดามารดา ...

และที่ี สำคัญของการ สักยันต์ ในความคิดของผม คือ ศีล 5
ถ้าคุณ รักษาได้ ผมก็เชื่อ และ เชื่อมั่นว่า พุทธคุณ ก็ยังอยู่ครบ !!

แต่ถ้าหาก ละเลย ไป ก็ มาที่วัดสิครับ มากราบหลวงพ่อ
อธิษฐานบอกท่าน และ ก็บอกพระอาจารย์ที่ท่านสัีกมา
ทุกอย่างมีทางของมันเอง เว้นเสียแต่ว่า คุณไม่ลองทำมันดู !!

ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครอง
สาธุึ สาธุ สาธุ
ความดีไม่มีขาย

ดีพอและพอดี

ออฟไลน์ kasidej

• ทุติยะ
  • **
เท่าที่ดู วุฒิภาวะน้องยังไม่พอ ขนาดอารมณ์ยังระงับไว้ไม่ได้

ผมว่าไปกราบขอขมาครูแต่อย่าเพิ่งสักอะไรใหญ่ๆ เลย.. รอให้เป็นผู้ใหญ่กว่านี้แล้วค่อยสัก

จะดื้อรั้นก็ตามใจ ถ้าผิดครูแล้วอาภัพ อีกหน่อยหากินไม่ขึ้นก็โทษใครไม่ได้นะครับนอกจากตัวเอง

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ในส่วนตัวผม  ที่อยากรู้เรื่องที่น้องถาม คือ

(การพูด การทำความดี เรื่องบนเตียง)

เรื่องแบบนี้มันเป็นธรรมดาของมนุษย์อยู่แล้วครับ แต่ที่ไม่รู้คือ

การพูด น้องใช้คำขนาดไหน ถึงขนาดด่า บุพการี ของคนอื่นหรือเปล่า

การทำความดี อันนี้ผมว่าคนเรา แค่ไม่ทำเลว  ก็ถือว่าเป็นคนดีแล้วครับ

เรื่องบนเตียง  อันนี้น้องไปมั่วกับเมียชาวบ้านหรือเปล่า

ซึ่งคำถามนี้ไม่เคียร์ครับ จึงให้คำตอบไม่ได้ครับ

และเรื่องนี้ผมเองก็สงสัย เคยคุยกับพระอาจารย์ฯบ่อยๆ เพราะอยากรู้ว่าแค่ไหนถึงผิด

แต่ที่พระอาจารย์ย้ำที่สุดคือ คิดดี และ รักษาศีล5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2555, 07:24:15 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ในส่วนตัวผม  ที่อยากรู้เรื่องที่น้องถาม คือ

(การพูด การทำความดี เรื่องบนเตียง)

เรื่องแบบนี้มันเป็นธรรมดาของมนุษย์อยู่แล้วครับ แต่ที่ไม่รู้คือ

การพูด น้องใช้คำขนาดไหน ถึงขนาดด่า บุพการี ของคนอื่นหรือเปล่า

การทำความดี อันนี้ผมว่าคนเรา แค่ไม่ทำเลว  ก็ถือว่าเป็นคนดีแล้วครับ

เรื่องบนเตียง  อันนี้น้องไปมั่วกับเมียชาวบ้านหรือเปล่า

ซึ่งคำถามนี้ไม่เคียร์ครับ จึงให้คำตอบไม่ได้ครับ

และเรื่องนี้ผมเองก็สงสัย เคยคุยกับพระอาจารย์ฯบ่อยๆ เพราะอยากรู้ว่าแค่ไหนถึงผิด

แต่ที่พระอาจารย์ย้ำที่สุดคือ คิดดี และ รักษาศีล5

เห็นด้วยครับ คิดดี ทำดี พูดดี ดีชั่ว ก็รู้ อยู่ที่ตัว ใช้สติครับ สติมาปัญญาเกิดครับ  :053: :053: :017: :017:

ออฟไลน์ Kiatisak21

• ทุติยะ
  • **
ขอแทรกนิดนึงนะครับ พอดีผมอายุ27แล้ว ผมยังไม่เคยเป็นศิษย์ของหลวงปู่เลยเห็นคลิปวีดีโอในอินเตอร์เนตแล้วผมเลื่อมใสมากๆ ผมอยากจะเป็นศิษย์ของหลวงปู่สักคนหนึ่ง ได้ชื่อว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เปิ่นวัดบางพระ คือผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอแบบละเอียดก็ดีนะครับพอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่ารัยครับ ฝากขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ   (พอดีผมจะออกรถตอนปีใหม่เผื่อไปไหนมาไหนจะได้สะดวกกว่าที่เป็นอยู่ครับ)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ขอแทรกนิดนึงนะครับ พอดีผมอายุ27แล้ว ผมยังไม่เคยเป็นศิษย์ของหลวงปู่เลยเห็นคลิปวีดีโอในอินเตอร์เนตแล้วผมเลื่อมใสมากๆ ผมอยากจะเป็นศิษย์ของหลวงปู่สักคนหนึ่ง ได้ชื่อว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เปิ่นวัดบางพระ คือผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอแบบละเอียดก็ดีนะครับพอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่ารัยครับ ฝากขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ   (พอดีผมจะออกรถตอนปีใหม่เผื่อไปไหนมาไหนจะได้สะดวกกว่าที่เป็นอยู่ครับ)

ตอบตามความรู้ที่มีนะครับ...

การเป็นศิษย์อาจารย์กัน ต้องผ่านการยกพานครู

แม้ตอนเราเป็นนักเรียนยังต้องมีไหว้ครู มีถือพาน ยกพาน

จะสักยันต์ทุกครั้งจึงต้องยกพานครู

เพราะฉะนั้น ถ้าอยากได้ชื่อว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

ท่านต้องมางานไหว้ครูประจำปี นั่นหล่ะครับ ถึงจะนับว่าท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อฯ

เพราะท่านจะได้ยกพานครู ต่อหน้ารูปแทนองค์หลวงพ่อฯ

แต่ถ้ามาสักยันต์อย่างเดียว ท่านก็จะได้แค่เป็นศิษย์ พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ คนที่ท่านสักให้ครับ

ปล.เป็นความเข้าใจของผมครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2555, 11:01:29 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอแทรกนิดนึงนะครับ พอดีผมอายุ27แล้ว ผมยังไม่เคยเป็นศิษย์ของหลวงปู่เลยเห็นคลิปวีดีโอในอินเตอร์เนตแล้วผมเลื่อมใสมากๆ ผมอยากจะเป็นศิษย์ของหลวงปู่สักคนหนึ่ง ได้ชื่อว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เปิ่นวัดบางพระ คือผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอแบบละเอียดก็ดีนะครับพอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่ารัยครับ ฝากขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ   (พอดีผมจะออกรถตอนปีใหม่เผื่อไปไหนมาไหนจะได้สะดวกกว่าที่เป็นอยู่ครับ)
อยากเป็นศิษย์หลวงปู่ไม่จำเป็นที่จะต้องสักยันต์เสมอไปครับ หรือจะสักก็ได้ (ในกรณีนี้ถ้าไม่สะดวก)

ถ้ากรณีที่ไม่สะดวกที่จะสักยันต์ อาจเป็นเพราะหน้าที่การงาน ก็บูชาวัตถุมงคลหลวงปู่ก็ได้ครับ

แนะนำมากราบสังขารหลวงปู่ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ มาที่วัดบางพระ ท่านจะได้สัมผัสอะไรดีๆอีกเยอะครับ

• ทุติยะ
  • **
ขอขอบพระคุณพี่~เสน่ห์ต้นน้ำ~กับพี่naklop1911 อย่างมากครับกระจ่างแจ้งเลย พอดีผมมีพระผงหลวงปู่รุ่นบูชาครูปี2541(ด้านหลังเสือคาบดาบ) เอามาจากที่บ้านที่ศรีสะเกษ เอามาบูชาที่ห้อง แถวศรีราชา ครับผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงศรัทธาหลวงปู่เหลือเกิน ทั้งที่ศรัทธาสมเด็จโตกับหลวงปู่ฝั่นอยุ่แล้ว อยู่ดีดีพอผมนึกถึงหลวงปู่อยากจะเป็นศิษย์อยู่ดีดีเหมือนผมจะร้องไห้มันตื้นตันตรงคอน้ำตาจะไหลบอกไม่ถูก ยังงัยก็ขอบคุณพี่สองคนด้วยครับ และก็ล่วงหน้ากับคนที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำทีหลังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอขอบพระคุณพี่~เสน่ห์ต้นน้ำ~กับพี่naklop1911 อย่างมากครับกระจ่างแจ้งเลย พอดีผมมีพระผงหลวงปู่รุ่นบูชาครูปี2541(ด้านหลังเสือคาบดาบ) เอามาจากที่บ้านที่ศรีสะเกษ เอามาบูชาที่ห้อง แถวศรีราชา ครับผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงศรัทธาหลวงปู่เหลือเกิน ทั้งที่ศรัทธาสมเด็จโตกับหลวงปู่ฝั่นอยุ่แล้ว อยู่ดีดีพอผมนึกถึงหลวงปู่อยากจะเป็นศิษย์อยู่ดีดีเหมือนผมจะร้องไห้มันตื้นตันตรงคอน้ำตาจะไหลบอกไม่ถูก ยังงัยก็ขอบคุณพี่สองคนด้วยครับ และก็ล่วงหน้ากับคนที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำทีหลังด้วยนะครับ
อยู่แถวๆศรีราชาเหรอครับ ช่วงไหนจะไปวัดบางพระไปทำบุญ ไปกราบหลวงปู่กับพระอาจารย์กันก็ส่งซิกมาได้นะครับ ผมก็อยู่ไม่ไกลศรีราชา ผมไปบ่อยครับ ทุกครั้งที่ว่างจากเรื่องทางโลก งานและครอบครัว ยินดีครับยินดีไปทำบุญกัน  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2555, 11:21:47 โดย อภิรัตน์ »

• ทุติยะ
  • **
อยู่แถวๆศรีราชาเหรอครับ ช่วงไหนจะไปวัดบางพระไปทำบุญ ไปกราบหลวงปู่กับพระอาจารย์กันก็ส่งซิกมาได้นะครับ ผมก็อยู่ไม่ไกลศรีราชา ผมไปบ่อยครับ ทุกครั้งที่ว่างจากเรื่องทางโลก งานและครอบครัว ยินดีครับยินดีไปทำบุญกัน  :001:
ผมอยุ่แถวบ่อวินครับพี่อภิรัตน์ นิคมอมตะซิตี้ พี่จะไปก็ส่งซิกผมด้วยนะพี่ พอดีผมยังไม่มีรถยนต์กะเค้าเลย อยากไปกราบเป็นศิษย์หลวงปู่จะแย่ละ

ออฟไลน์ dektomtun_95

• ตติยะ
    • อีเมล
จากที่ผมได้อ่านข้อความแล้ว ในความคิดของผมคือ  ถ้าในเมื่อเราไม่พร้อมก็อย่าสักเลยอันดีครับ การที่จะสักนั้นเราต้องคำนึงถึงกฎและข้อห้ามก่อนอยุ่เสมอ ไม่ว่าจะเป็นหมึกหรือน้ำมันเหมือนกันหมด ทำดีได้ดี แต่ถ้ารับมาแล้วทำไม่ดีก็จะเป็นตราบาปติดตัวเราไปครับ แต่ถ้าสักไปแล้วคิดว่าดูแลไม่ได้ไปกราบองค์หลวงพ่อเปิ่นและกล่าวตามแล้วประสงค์ว่าเป็นเพราะอะไรถึงเป็นแบบนั้น ทุกอย่างมีเหตุ-ผลในตัวของมันเองครับ และถ้ามีนิสัยส่วนตัวที่ควบคุมตัวเองไม่ได้นั้นผมคิดว่าอย่าไปสักอะไรเริ่มขึ้นมากอีกครับ เพราะผมคิดว่า รอยสักเป็นคำสอนของคุณครู ครูอาจารย์ ที่จะทำให้เรากระทำอะไรก็แล้วแต่ด้วยสติ ส่วนการผิดครูอยู่บ่อยๆผมเห็นว่าไม่เหมาะครับ ยกตัวอย่างเช่นเราได้ฆ่าสัตว์ตัดชีีวิต จะทำอย่างไรก็ตามเขาก็กลับมามีชีวิตเหมือนเดิมอีกไม่ได้ ที่ยกตัวอย่าง แบบนี้ก็ จะบอกว่าก่อนที่เราจะลงมือจะทำอารัยซักอย่างจะต้องมีสติอยู่เสมอ ทข้อความนี้ที่ได้กล่าวมาไม่ได้จะซ้ำเดิมหรือ.....?? แต่ให้อ่านเป็นข้อคิดไว้พิจารณาครับ  ผิดถูกประการใดก็ขออภัยครับผม  :054:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ผมว่าอยู่ที่ใจนะครับสำคัญที่สุด