ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องเหรียญย้อนยุคปี 38  (อ่าน 3439 ครั้ง)

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
อยากจะขอทราบเหรียญหลวงพ่อเปิ่น รุ่นพิเศษปี 38 ครับ ผมได้มาจากวัดนก หลายเดือนแล้ว อยากทราบว่าเหรียญที่ผมได้จากวัดนก นั้นสร้างและเสกที่ไหน วัดบางพระ หรือวัดนก แล้วหลวงพ่อได้เสกหรือเปล่าว เห็นในกระทู้เก่าๆ บอกว่าใช้แทนเหรียญปี 19 ได้เลย ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ไม่ใช่ไม่มั่นใจนะครับ แต่อยากทราบไว้เป็นความรู้

ออฟไลน์ ice.bangyai

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอความรู้เรื่องเหรียญย้อนยุคปี 38
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 09:47:48 »
ผมว่าหลวงพ่อเสกแน่นอนครับเหรียญนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ :016:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ขอความรู้เรื่องเหรียญย้อนยุคปี 38
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 10:17:34 »
ตอบแบบสั้นๆ นะครับ

วัดนก และ วัดบางพระ เป็นวัดที่ไปมาหาสู่กันมาตั้งนานแล้ว สมัยหลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่

การสร้างพระสมัยก่อน ก็พึ่ง วัดนกเป็นธุระให้ เพราะอยู่ในกรุงเทพฯ สะดวกกว่า

ดังนั้น ทางวัดนก ก็ได้แบ่งพระจำนวนหนึ่ง ไว้ให้ศิษย์ที่อยู่ในกรุงเทพฯ บูชากัน

ประมาณนี้ครับ

ปล. ข้อมูลจากหนังสือ
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ baszabp

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 11:46:50 »
ตอบแบบสั้นๆ นะครับ

วัดนก และ วัดบางพระ เป็นวัดที่ไปมาหาสู่กันมาตั้งนานแล้ว สมัยหลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่

การสร้างพระสมัยก่อน ก็พึ่ง วัดนกเป็นธุระให้ เพราะอยู่ในกรุงเทพฯ สะดวกกว่า

ดังนั้น ทางวัดนก ก็ได้แบ่งพระจำนวนหนึ่ง ไว้ให้ศิษย์ที่อยู่ในกรุงเทพฯ บูชากัน

ประมาณนี้ครับ

ปล. ข้อมูลจากหนังสือ
ใช่ครับ บางพิธีหลวงปู่ท่านก็จะไปปลุกเสกทำพิธีที่วัดนก บางพิธีทางวัดนกก็มาร่วมพิธีที่วัดบางพระครับ
วัดนก และ วัดบางพระ เป็นวัดที่ไปมาหาสู่กัน เหมือนที่พี่ เค้าบอกไว้ด้านบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2555, 11:47:12 โดย baszabp »

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ส.ค. 2555, 08:03:03 »
เหรียญรุ่นพิเศษปี 38 ใช่ หลวงพี่นัน,หลวงพี่ออม สร้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ส.ค. 2555, 02:46:08 »
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ..ไม่ทราบว่าเหรียญรุ่นนี้มีทำเหรียญเก๊ ออกมารึยังครับร่วมถึงเหรียญย้อนยุคปี45ด้วยครับ..
มีท่านใดเคยเห็นบ้างรึเปล่าครับ ขอบคุณมากๆครับ:054: :054: :054:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ส.ค. 2555, 02:59:08 »
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ..ไม่ทราบว่าเหรียญรุ่นนี้มีทำเหรียญเก๊ ออกมารึยังครับร่วมถึงเหรียญย้อนยุคปี45ด้วยครับ..
มีท่านใดเคยเห็นบ้างรึเปล่าครับ ขอบคุณมากๆครับ:054: :054: :054:

เท่าที่ผมเดินสนามพระทุกอาทิตย์  ยังไม่เห็นนะครับ....

แต่ขอเตือนเรื่องเหรียญ ที่นิยมของวัดอื่นๆ ระวังไว้เลยครับ เก๊เฉียบ (เงินแท้แต่พระไม่แท้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2555, 02:59:22 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ส.ค. 2555, 09:22:14 »
ไม่นานมานี้ ผมเคยลงเหรียญเนื้อเงินปี 38 พิมพ์ย้อนยุคปี 19
ได้รับการยืนยันแน่นอนจากผู้เชี่ยวชาญว่า รุ่นนี้ไม่เคยมีเนื้อเงิน
ลองค้นดูในกระทู้เก่าที่ผ่านมา
ข้างหน้าก็ดูเหมือนมาก แต่ข้างหลังจะตื้นๆ เบลอๆกว่าของแท้ครับ
ช่วงนี้ ต้องระวัง เช่าหาต้องปรึกษาผู้รู้ หรือควรเช่าบูชาจากแหล่งที่ไว้ใจเชื่อถือได้นะครับ

ออฟไลน์ weery6599

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - weerapon_2530@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ส.ค. 2555, 10:02:22 »
เหรียญปี 38 ตอนนี้มีปลอมเยอะมากครับ