ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาผู้รู้  (อ่าน 3115 ครั้ง)

ออฟไลน์ kleeniran

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอความกรุณาผู้รู้
« เมื่อ: 05 ก.ย. 2550, 11:24:13 »
เรียนแจ้งว่าผมก็เป็นศิษย์น้อย ๆ หลวงพ่อเช่นกัน และมีหน้าที่วัดความดันโลหิตถวายหลวงพ่อตอนที่ท่านอาพาธ หากผมไปเยี่ยมท่านคราใดก็จะถวายการวัดความดันให้ท่านในห้องกระจกด้านซ้ายในศาลาใหญ่
ปัญหา...ผมได้รับมงคลวัตถุจากท่านดังนี้ 1.เหรียญเนื้อเงินทรงเสมาด้านหน้ารูปท่านเต็มองค์ รอบเหรียญฝั่งเพชรหน้าทั่ง หลังเสือกะโจน
                                                             2.เหรียญเนื้อเงินรุ่นพระเทพเสด็จ พระราชธานงานเปิดสถานบ้านพักคนชรา
                                                             3.เหรียญเนื้อเงินกลมใหญ่ หน้ารูปท่านครึ๋งองค์ หลังหน้าเสือลงยา 2 ด้าน
ขอท่านผู้รู้โปรดให้ความรู้ถึงที่มาและอื่น ๆ ที่พอชี้แนะได้
อีกอย่างฤษีนั่งชันเข่ายกมือชี้นิ้วของหลวงพี่ญา มีความเป็นมาอย่างใด

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอความกรุณาผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 09:01:08 »
ตอบเท่าที่รู้นะครับ ผิดผลาดประการใดไปต้องขขอภัยด้วย
1.เหรียญเนื้อเงินทรงเสมาด้านหน้ารูปท่านเต็มองค์ รอบเหรียญฝั่งเพชรหน้าทั่ง หลังเสือกะโจน
-ไม่แน่ใจว่าใช่รุ่นเดียวกันไหมต้องเห็นรูปครับ ถ้าใช่เหรียญรุ่นนี้สร้างน้อยครับ ร้อยกว่าเหรียญ หรือ สองร้อยกว่าเหรียญ ไม่มั่นใจ
รอบเหรียญที่ฝังถ้าจำไม่ผิดจะเป็นแร่ชนิดนึง (ไม่น่าจะใช่เพชรน่าทั่ง)

2.เหรียญเนื้อเงินรุ่นพระเทพเสด็จ พระราชธานงานเปิดสถานบ้านพักคนชรา
-เหรียญรุ่นนี้ดีครับสร้างน้อยแค่หลักร้อย กลาง มั่ง(มีเนื้อเงินเพียงเนื้อเดียว) เหรียญรุ่นนี้หลวงพ่อเปิ่นท่านเป็นผู้สร้างเองนะครับ ไม่ใช่ศิษย์สร้างไม่ใช่วัด ยันต์ที่อยู่ด้านหลังเหรียญหลวงพ่อท่านก็เป็นผู้ออกแบบให้ใช้ยันต์ตัวนี้เอง เหรียญรุ่นนี้เป็นรุ่นเดียวเลยมั่งที่ใช้ยันต์นี้
ผมก็มีเหรียญนึงเบอร์ 131 ครับ

3.เหรียญเนื้อเงินกลมใหญ่ หน้ารูปท่านครึ๋งองค์ หลังหน้าเสือลงยา 2 ด้าน
-ใช่เหรียญรุ่นล้อแมกป่าวไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 10:38:02 »
ข้อ1.แร่ที่ฝังรอบเหรียญเป็นแร่ "แม็กกาไซด์" ครับเสียดายนะครับรุ่นนี้คนมองข้ามไป  ลองนึกดูสิครับว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อเปิ่นหรืออาจารย์ท่านอื่นมีฝังหรือเปล่า? ผมบอกให้เลยนะครับช่วงไหนมีเงินเหลือก็รีบไปเช่าที่วัดนกเลยครับ ยังพอมีอีกนิดหน่อยมังครับ
ข้อ2.คุณpickข้อมูลแน่นมากครับ  นับถือจริงๆ
ข้อ3.ไม่ทราบเหรียญเป็นรูปหลวงพ่อครึ่งองค์หน้าตะแคงหน่อยหรือเปล่าครับ   ถ้าใช่ดีใจด้วยครับ  น่าจะเป็นเหรียญวันเกิดที่สร้างปี41ครับ  ลูกศิษย์ชาวมาเลย์ กับสิงคโปร์  นิยมมากครับราคาแพงเอาเรื่อง   หลายๆพันครับ    น่าอิจฉาจังเลยนะครับได้รับจากมือหลวงพ่อเลยหรือเปล่าครับ
ส่วนรูปหล่อฤาษีประสิทธิมนต์  คงต้องเรียนถามอาจารย์อภิญญาท่านเองละครับ  รุ่นนี้ก็หายากนะครับยินดีด้วยครับคุณKLEENIRAN

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 11:31:24 »
ก่อนการอันใด ขอขอบคุณมายังทั่ง 2 ท่านยังหน้าเว็ปนี้ก่อน
1.เหรียญเงินเสมามั่นใจว่าฝังแร่แน่นอน แต่ไม่มีความรู้เรียกว่าแร่ใด มีโค้ตมีหมายเลข
2.เหรียญเงินรูปไข่เล็กดังกล่าว บรรจุอยู่ในกล่องสีม่วงหน้ากล่องมีตราย่อองค์พระเทพ ฯ
   หลวงพ่อบอกของหลวงพ่อเอง เมตตาดี (เหลือจากวันงาน)
3.เหรียญเงินกลมใหญ่ลงยาหน้าและหลัง หันข้างแลเห็นข้างขวาหลวงพ่อ ลงยาด้านหน้าสีเหลือง
   หลังหน้าเสือลายลงยาสีน้ำเงินลายเสือ ขนาดประมาณ 4 ซม.
  ขอแสดงความนับถือทุกท่าน
ปล. เรื่องสักไม่เอาด้วย เพราะอาชีพไม่ให้
 กราบน้อมรำลึกถึงหลวงพ่อเปิ่นเป็นที่ตั้ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 11:43:51 »
เรียนคุณพีคป์และคุณอเม ฯ
มีอีก 1 เหรียญที่ขอความรู้ เป็นเหรียญกลมขนาด 4 ซม.เข้าใจว่าเนื้อดีบุกหน้า/หลังเหมือนกันเป็นรูปหลวงพ่อครึ่งองค์หันข้าง แลเห็นข้างซ้ายท่าน คงจะพิมพ์เดียวกับเหรียญเงินที่ถามในตอนก่อน
ขอบคุณและระลึกถึงเช่นเคย

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 07:19:38 »
ใช่เลยครับคุณ amazing เหรียญที่1 ฝังแร่ "แม็กกาไซด์" ผมนึกเท่าไรก็นึกไม่ออกว่าแร่อะไร จำได้แต่ว่าไม่ใช่ เพชรน่าทั่ง เยี่ยมมากครับ

ส่วนเหรียญที่ 3 ใช่อย่างที่คุณ amazing บอกเลยครับ ถ้าหันข้างอย่างที่ว่าคงจะเป็นรุ่นนั้น เพราะ รุ่น ล้อแม็ก หน้าหลวงพ่อท่านจะตรง
ตรง? เหรียญรุ่นนี้สวยดีนะครับ เห็นไกลก็รู้ว่าเป็นหลวงพ่อเปิ่น

เนื้อดีบุกนั้นก็รุ่นเดียวกันครับ กับเหรียญที่3 แต่ผมไม่ทราบจำนวน

ที่คุณkleeniran มีดีๆทั้งนั้นแถมหลวงพ่อท่านยังมอบให้ปล่าวๆกับมืออีกต่างหาก

สำหรับตัวผมๆชอบเหรียญที่ 2.เหรียญเนื้อเงินรุ่นพระเทพเสด็จ พระราชธานงานเปิดสถานบ้านพักคนชรา

เพราะหลวงพ่อท่านสร้างเอง เลือกยันต์เอง

2.เหรียญเงินรูปไข่เล็กดังกล่าว บรรจุอยู่ในกล่องสีม่วงหน้ากล่องมีตราย่อองค์พระเทพ ฯ
?? หลวงพ่อบอกของหลวงพ่อเอง เมตตาดี (เหลือจากวันงาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2550, 07:21:19 โดย pick »