ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องความขลังหน่อยคับ  (อ่าน 3382 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonlovetuktik

• ตติยะ
 คือผมไปสักที่วัดมา ได้ เก้ายอด + ปีก2ข้าง เป็น 29 ยอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย และ ยันต์ เฑาะเกราะแก้ว ผมโดนคน ใช้ มีด แทง เข้า คับ

เลือดไหลเยอะมาก แต่ ที่น่า แปลก ก็ คือ แผลเล็กมาก คับ และอีก อย่าง ห่างจาก เส้นเลือด เยอะ 0.1 มิล เอง คับ เป็นไปได้ไหมว่าของ

เสื่อม หรือ แค่ ฟาด เคราะห์ ไม่ให้ บาดเจ็บ ไปมากกว่า นี้ ผมควรทำอย่างๆ ไร รบกวนบอกทีคับ ร้อนใจมาก ๆ ๆ เลย :066: :066: :066: :066:

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
ตอบ: รบกวนถามเรื่องความขลังหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 06:45:40 »
สิ่งที่ได้มารักษาไว้ดีเพียงใด เชื่อมั่นมากน้อยเพียงใด
ยังมีลมหายใจอยู่ก็บุญแล้วครับ  :050:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ตอบ: รบกวนถามเรื่องความขลังหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 06:46:45 »
.......ถามตัวเองก่อนว่าท่านสักด้วยศรัทธาหลวงพ่อเปิ่น
หรือเพราะได้ยินว่าวัดบางพระสักแล้วเหนียว และท่านสักแล้วปฎิบัติตัวอย่างไร 
 สวดมนต์บูชาครูบาอาจารย์บ้างหรือไม่ ข้อห้ามท่านละเมิดหรือเปล่า
ที่กล่าวมานี้เป็นข้อมูลที่ท่านจะหาคำตอบได้ด้วยตัวเอง
......................ด้วยความปรารถนาดีจากลุงต้อเจ้าเก่าครับ..................

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 07:01:33 »
คือผมไปสักที่วัดมา ได้ เก้ายอด + ปีก2ข้าง เป็น 29 ยอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย และ ยันต์ เฑาะเกราะแก้ว ผมโดนคน ใช้ มีด แทง เข้า คับ

เลือดไหลเยอะมาก แต่ ที่น่า แปลก ก็ คือ แผลเล็กมาก คับ และอีก อย่าง ห่างจาก เส้นเลือด เยอะ 0.1 มิล เอง คับ เป็นไปได้ไหมว่าของ

เสื่อม หรือ แค่ ฟาด เคราะห์ ไม่ให้ บาดเจ็บ ไปมากกว่า นี้ ผมควรทำอย่างๆ ไร รบกวนบอกทีคับ ร้อนใจมาก ๆ ๆ เลย :066: :066: :066: :066:
บารมีหลวงปู่มีประสบการณ์มานานแล้วครับ ของผมก็โดนมาเยอะครับ ผมพารุ่นน้องไปสักเก้ายอดมาขากลับบ้านมาขับวินยังโดนมีดดาบฟันเข้าคอแค่เป็นรอยถลอก ครั้งที่2 น้องที่พาไปสักไปโทรศัพย์มีโจรเอาปืนมาจี้จะชิงสร้อยทองน้องก็เอามือปัดแล้ววิ่งแค่ระยะ5เมตรมันยิงหมดแม็คเลยครับจนแถวนั้นได้เสียงปืนวิ่งออกมาถามว่าเป็นอะไรไหมน้อง น้องบอกไม่เป็นไร ขนาดโจร2คนมันยังตาค้างเลยครับแล้วมันก็ขี่รถหนีสงสัยมันกลัวจะเอาคืน ตอนนี้น้องคนนี้สักยันต์เต็มตัวแล้วครับ เป็นเรื่องจริงทุกประการครับ ประสบการณ์หลวงปู่เปิ่นมีเยอะแยะครับและดังมาแล้วหลายครั้งครับ ลองหากระทู้ประสบการณ์หลวงปู่นะครับ คติผมมีของดีห้ามโอ้อวด ท้าทายครับ(รอให้ถึงเวลานั้นเองครับ) เคยมีคนมาทักผมว่าสักมาเยอะๆเหนียวไหมผมเลยบอกว่าไม่เหนียวครับแต่เหนียวหนี้ :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2555, 07:06:55 โดย รุท หมัดหนักครับ »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 07:40:59 »
มันอยู่ที่กรรมของแต่ละบุคคลเมื่อถึงคราวเทวดาก็ช่วยไม่ได้ ต้องถามตัวเองว่าศรัทธาแค่ไหน เคยบูชาครูบาอาจารย์ที่สักให้เราหรือเปล่า ทำตัวอย่างไรถึงถูกแทง แต่คงไม่เป็นอะไรมากเพราะยังเล่นอินเตอร์เน็ตได้ก็สุดยอดแล้ว ผมสักยันต์มาไม่เคยคิดว่าจะหนังเหนียวแค่ไม่ตายโหงผมว่าก็สุดยอดแล้วครับสำหรับผม ลองคิดดูครับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 07:55:40 »
เมื่อถึงยามเคราะห์ กระดาษเปล่ายังบาดมือได้
อย่างไรก็ยังถึงไม่ตาย นี่แหละของจริง
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 08:19:50 »
ลองถามตัวเองก่อนว่าที่มาสักยันต์นี้เพราะตามเพื่อน  ตามกระแส  หรือเกิดจากความศรัทธา

ความศักดิ์สิทธิ์มิได้เกิดจากอำนาจพุทธคุณในรอยสักเพียงอย่างเดียว แต่ต้องร่วมกับพลังศรัทธา  การปฏิบัติตามข้อห้ามของครูบาอาจารย์

และผลบุญกุศลที่สร้างมา

อย่าหวังอะไรจากรอยสักมากมาย หากท่านยังไม่มีศรัทธาจากจิตใต้สำนึกอันแท้จริง

และเมื่อใดก็ตามที่หมดบุญแล้ว ต่อให้มีรอยสักที่เข้มขลังศักดิ์สิทธิ์เพียงใดก็ไม่อาจรักษาชีวิตได้  นี่คือสัจธรรม

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 09:38:20 »
ผมขออนุญาติ  นำคำสอนของพระอาจารย์ หลายๆท่านที่ผมได้ยินมาในฐานะศิษย์วัดบางพระ

ยิงไม่ออกฟันไม่เข้า

เวลาเขายิงกันก็ไม่ออกไปดู  เขาฟันกันก็ไม่เข้าไปดู

เวลาพระอาจารย์ให้พร ท่านก็จะบอกว่า

หนักก็ให้เป็นเบา เบาก็ให้หาย  นะ
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 10:03:09 »
ลองถามตัวเองก่อนว่าที่มาสักยันต์นี้เพราะตามเพื่อน  ตามกระแส  หรือเกิดจากความศรัทธา

ความศักดิ์สิทธิ์มิได้เกิดจากอำนาจพุทธคุณในรอยสักเพียงอย่างเดียว แต่ต้องร่วมกับพลังศรัทธา  การปฏิบัติตามข้อห้ามของครูบาอาจารย์

และผลบุญกุศลที่สร้างมา
อย่าหวังอะไรจากรอยสักมากมาย หากท่านยังไม่มีศรัทธาจากจิตใต้สำนึกอันแท้จริง

และเมื่อใดก็ตามที่หมดบุญแล้ว ต่อให้มีรอยสักที่เข้มขลังศักดิ์สิทธิ์เพียงใดก็ไม่อาจรักษาชีวิตได้  นี่คือสัจธรรม
ถูกต้องทุกประการ,หนักเป็นเบา
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 10:37:56 »
ผมถูกเสี้ยนตำ ก็ยังเลือดไหลครับ คงไม่มีอะไรอยู่เหนือกรรมค้ำฟ้าไปได้หรอกครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 10:57:47 »

ผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ พี่ผมคนนึงเป็นนายดาบตำรวจ ไปล้อมจับนักค้ายา ปรากฎว่าไปถึงยังไม่พูดอะไร มันชักปืนลูกซองสั้น กดพี่ผมจมตัวลอยไปชนกับโอ่งจนแตก ผลพี่ผมไม่เป็นอะไร แต่สลบไปสามวัน ไปเยี่ยมพี่แกที่โรงบาล ถามตอนโดนเป็นยังไง พี่เขาบอกจำไม่ได้ ตอนนั้นคิดถึงหลวงพ่ออย่างเดียว จำได้ตอนหลับอยู่ เห็นหลวงพ่อมาบอกว่า แค่นี้ไม่เป็นไรไม่ตายหลอกลูก ได้ยินคำนี้ผมขนลุกทั้งตัว น้ำตาซึม  ปล. พี่ผมสักกับอาจารย์ที่เป็นฆราวาสนะครับ และยังไม่เคยไปที่วัดเลย แต่เห็นแกบอกว่าไหว้ครูปีนี้ต้องไป และสำคัญที่สุดคือศรัทธา...... ขอบคุณครับ :054: :054: :054: :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2555, 11:03:22 โดย banmung »
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ต.ค. 2555, 11:26:27 »
ทุกคำตอบ ชัดเจนอยู่แล้วครับ เห็นด้วยกับทุกคำตอบ ค่อยค่อยคิดนะครับ อย่าร้อนใจ ศรัทธา กับความดี ความกตัญญูต่อ บิดามารดา ครูอาจารย์
ถือศีลสวดมนต์ นั่งสมาธิ  แล้วลองถามใจตัวเองดูครับ ว่าครบยัง   ตรงไหนที่เป็นจุด  ด้อย จุดดี ของตน อย่าไปโทษสิ่งศักดิ์ ครูอาจารย์นะครับ มันจะบาป แต่เมื่อถึงคราวเคราะห์ ไม่มีอะไรที่มันใหญ่เกินกรรม  นะครับ คนเรามีกรรมติดตัวกันมาทุกคน หมั่นทำบุญไว้เยอะๆ อุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร บ่อยๆ เมือกรรมหนักมันมาส่งผล จากหนักมันจะได้เป็นเบา สิ่งศักดิ์สิทธ์ครูบาอาจารย์ท่านจะช่วยเราได้เราต้องช่วยตัวเองก่อนโดยการสร้างบุญ นั่นแหละครับเมื่อจะขอบารมีครูบาอาจารย์คุ้มครองเราจะต้องหมั่นสร้างบุญบารมีด้วยตนเองด้วยนะ  ขอ ออกความเห็นคร่าวๆแค่นี้พอครับ :006: :006:

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ต.ค. 2555, 01:57:24 »
ของน้องชายผมโดยวัยรุ่นรุมแทง 5 ต่อ 4 ฝ่ายตรงข้ามมีอาวุธครบมือฝ่ายของน้องผมมีน้องชายแท้ๆของผมกับญาติกันอีก 3 คนโดนรุมแทงหน้าผับแห่งหนึ่งในนครปฐม น้องผมโดน 4 แผลไม่เข้าเลยแต่เห็นญาติกันซึ่งเป็นน้องอีกที่กลังโดนปาดคอจึงด่าคำหยาบออกไปว่าไอ..แ...มึงทำน้องกู แล้วก็ไปช่วยทั้งมือเปล่าอย่างนั้นเลยถูกฝันที่แขนตรงข้อผับอีก 1 ที่อันนี้เข้าครับแต่ไม่ลึกงานนี้เจ็บกันละนาวแต่ละคนมีแผลไม่ต่ำกว่า5 จุด ทั้งฟันหู ปาดคอ แทงลิ้นปี่ น่ากลัวมากแต่ดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต น้องผมโคดีที่มีบารมีหลวงปู่คุ้มครอง คู่อริต้องหนี้ครับเพราะทุกคนไม่มีใครหนีกันสักคนอยู่สู้ช่วยกันจนพวกคู่อริมันหนีเอง(ขอบอกมีคนดูเยอะมากแต่ไม่มีใครช่วยสักคน)

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ต.ค. 2555, 09:01:18 »
เจ็ดวันมีวันดับอยู่หนึ่งวัน สำหรับคนสักยันต์ ส่วนมากจะโดนกันวันนั้นเพราะดวงตกครับ เเละเราโดนวันไหนจำไว้วันนั้นเเหละคือวันดับของเรา จงตั้งอยู่ในความไม่ประมาท ตั้งใจทำมาหากิน หาปลาได้กินปลา หาเงินได้เงิน หาอะไรได้ผลสิ่งนั้น หาสิ่งไม่ดีก็ได้สิ่งไม่ดีครับ นี้คือคำสอนของพระอาจารย์สัมพันธ์ ครับ ขอบคุณครับ ไม่มีเจตนาอื่นๆๆนอกจาก รักในศิษย์บางพระครับ ขอบคุณ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ต.ค. 2555, 12:51:33 »
ถ้าจะให้เหนียวตลอดเวลาป่วยฉีดยาก็ไม่เข้าแล้วกระมัง ขนาดผมสักเหมือนกันโดนมีดโกนหนวดบาดนิ้วยังเข้าเลย
อาจารย์ผมสอนลูกศิษย์เสมอว่าถ้าจะเหนียว ขอให้เหนียวในความดี ถ้าจะขลังขอให้ขลังที่ศรัทธา สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ต.ค. 2555, 06:36:33 »
เห็นตั้งกระทู้เเล้วนึกอยากร่วมเเสดงความคิดเห็น  ผมเคยได้ยินผู้ใหญ่หลายท่าน พูดกันเรื่องความเหนียวความขลัง
มีอยู่ประโยคหนึ่งที่ผมชอบมากที่สุด ท่านพูดว่า  คนดี ปืนยิง ไม่ออก  ถึงออก ก็ไม่ถูก ถึงถูก ก็ไม่ตาย  ถึงตาย ก็ไปสุขคติ    ขอฝากไว้เเค่นี้ครับ     ขอบคุณที่ให้ร่วมเเสดงความคิดเห็น :054:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ต.ค. 2555, 04:42:49 »
ผมถูกเสี้ยนตำ ก็ยังเลือดไหลครับ คงไม่มีอะไรอยู่เหนือกรรมค้ำฟ้าไปได้หรอกครับ

อีกหนึ่งเสียงครับ
   "สิ่งใดมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งทั้งปวงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา"

ผมขออนุญาตถามว่าที่ถูกแทงนี้เพราะเรื่องอะไรครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ต.ค. 2555, 05:24:05 »
 แสดงกระทู้ ของท่าน tonlovetuktik

[/quote]

หน้า: [๑]
1     หมวด มิตรไมตรี / รวมสมาชิก (มิตรไมตรี) / รบกวนถามเรื่องความขลังหน่อยคับ    เมื่อ: ๐๘ ต.ค. ๕๕, ๑๘:๑๔:๑๙

เสื่อม หรือ แค่ ฟาด เคราะห์ ไม่ให้ บาดเจ็บ ไปมากกว่า นี้ ผมควรทำอย่างๆ ไร รบกวนบอกทีคับ ร้อนใจมาก ๆ ๆ เลย    
 ตอบ  อ้างถึง  แจ้งเตือน
2     หมวด มิตรไมตรี / รวมสมาชิก (มิตรไมตรี) / ตอบ: ของเสื่อมเราจะรู้ได้ยังไงคับ    เมื่อ: ๐๑ พ.ค. ๕๕, ๑๑:๔๗:๑๙
ขอบคุณมากนะคับ

ผมอะโกดคนไม่เป็นหร๊อกแค่ด่า อย่าง เดียวๆ  ๆๆ อิอิ
3     หมวด มิตรไมตรี / รวมสมาชิก (มิตรไมตรี) / ของเสื่อมเราจะรู้ได้ยังไงคับ    เมื่อ: ๒๙ เม.ย. ๕๕, ๑๖:๒๙:๕๖
คือว่า ผม สักได้4-5พานแล้วคับแต่ว่า บางครั้งทำไรไปโดยไม่ได้ตั้ง แต่ว่าผมรักษาศีล5 สวดมนต์ก่อนนอน

มีคนเอา เท้าทีบเข้าที่หัวไหล่และที่หลังอยากเสื่อมว่าเสื่อมไหมคับและ ผมควรทำอย่างไรช่วยบอกทีคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ
4     หมวด มิตรไมตรี / รวมสมาชิก (มิตรไมตรี) / รบกวนพี่ๆหน่อยคับ    เมื่อ: ๒๘ เม.ย. ๕๕, ๑๖:๔๔:๒๙
อยากทราบ สถานที่สักยันจ์ สาย วัด บางพระ มีที่ไหนอีกไหมคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ น๊ คับ
5     หมวด มิตรไมตรี / ชมรูป ชมภาพ ชมวีดีโอ / ตอบ: ความเมตตาของหลวงลุงญาและหลวงพี่นันครับ    เมื่อ: ๒๓ มี.ค. ๕๕, ๑๙:๐๕:๓๘
รูป ยันที่ 2 อ๊ คับ ชื่อ ยันต์ ว่า อารัย  ๆ ๆ ๆ ๆ

ผม ได้ ตรงกลาง พาน แรก เลย คับ

รบ กวน หน่อย นร๊
6     หมวด มิตรไมตรี / รวมสมาชิก (มิตรไมตรี) / รบกวนขอคำตอบด่วนนะคับ ( ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคับ )    เมื่อ: ๒๑ มี.ค. ๕๕, ๑๗:๐๙:๒๗
ผมสัก กับ หลวงพี่นัน มา แล้ว ผมไปสักอีกอาจารย์ มา ผิด ไหม

แล้วถ้ากลับไปสัก หลวงพี่ท่านจะ เมตตา ผม ไหม คั
7     หมวด มิตรไมตรี / รวมสมาชิก (มิตรไมตรี) / รบกวนตอบหน่อยครับ    เมื่อ: ๑๕ มี.ค. ๕๕, ๒๐:๑๘:๓๓
ผมเคยสักยันต์ที่วัดบางพระมาแล้ว แต่ผมไปสักยันต์ที่อื่นมาด้วย ถ้าผมจะกลับไปสักที่วัดผมจะผิดครูไหมครับ

รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ
หน้า: [๑]

ผมรู้สาเหตุแล้วครับว่าท่านทำไม่ถึงถูกแทงเลือดสาด........

จากกระทู้เก่าที่ท่านโพสไว้  ที่ผมทำสีแดงไว้

นั่นน่าจะคือสาเหตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2555, 05:30:41 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 ต.ค. 2555, 10:40:57 »
ผมขออนุญาติ เอาลิ้งค์ที่เกี่ยวกับคำถามของเจ้าของกระทู้นี้มาให้เพื่อนๆอ่าน

มีอะไรน่าสนใจอยู่ครับ....

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=27274.msg208859#msg208859

เรื่องถูกแทงเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

หรืองตั้งใจมา  ดีสเครดิต วัดบางพระ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2555, 10:49:00 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 ต.ค. 2555, 11:18:56 »
ผมขออนุญาติ เอาลิ้งค์ที่เกี่ยวกับคำถามของเจ้าของกระทู้นี้มาให้เพื่อนๆอ่าน

มีอะไรน่าสนใจอยู่ครับ....

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=27274.msg208859#msg208859

เรื่องถูกแทงเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

หรืองตั้งใจมา  ดีสเครดิต วัดบางพระ

ขออภัยครับ ทำลิ้งค์ผิด

อันนี้ครับ ลองก๊อปปี้แล้วเอาไปวางดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2555, 11:23:31 โดย naklop1911 »