ผู้เขียน หัวข้อ: รอดราวตากผ้า  (อ่าน 6912 ครั้ง)

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
รอดราวตากผ้า
« เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 10:29:23 »
 :054:ขอคำชี้แนะจากพี่ๆหน่อยครับ...เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ4วันก่อนผมได้ไปนั่งดื่มสุรากับเพื่อนสนิท วันนั้นได้ห้อยพระและพกเครื่องรางต่างๆและตะกรุดคาดเอวเต็มสูตรเลยครับ(ของรักทั้งนั้นหลายอาจารย์ด้วยครับ)...พอค่ำๆก็ปวดฉี่มากครับ(ขอโทษครับถ้าไม่สุภาพ)เดินไปเข้าห้องน้ำโดยไม่ทันสังเกตุว่าตอนผ่านเข้าชายคาห้องน้ำนั้นได้รอดราวตากผ้าซึ่งก็มีผ้าตากอยู่เต็มๆเลยครับ(บรรยากาศค่อนข้างมืด)ฉี่เสร็จเดินออกมาถึงได้รู้...ใจหายเลยครับ...ร้อนใจกลัวว่าพระและเครื่องรางจะเสื่อมครับ :063:

:067:คำถามคือพระและเครื่องรางจะเสื่อมไหมครับ(ว่ากันตรงๆเต็มที่เลยครับ)เพราะถ้าเสื่อมจริงผมจะได้ไม่พกอย่างขาดความมั่นใจจะได้หาของใหม่มาแทนครับ :065:

:086:ปล. มีเพื่อนคนนึงบอกว่าไม่เสื่อมครับ...เขาบอกว่าญาติผู้ใหญ่เคยบอกว่าหากจำเป็นต้องรอดราวหรือรอดสิ่งที่ไม่สมควรก็ให้ใส่หมวกหรือหาอะไรคลุมศรีษะครับ...พอดีว่าบังเอิญวันนั้นผมใส่หมวกแก็ปไปด้วยครับ/พี่ๆเคยได้ยินเคล็ดแบบนี้ไหมครับ....และคิดเห็นว่าอย่างไรเสนอแนะได้ครับ...ขอบคุณครับ :086:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
ตอบ: รอดราวตากผ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 12:15:43 »
ไม่เสื่อม ครับ
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ อ้อ

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 01:11:06 »
ไม่เป็นไร ไม่เสื่อม คับ :027:

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 02:39:08 »
เสื่อมไม่เสื่อมนั้นมันมอกอยาก แต่ที่แน่มันทำให้ใจคุณ ไม่ดีกับเรื่องนี้ ทางที่ดีเพื่อความ สบายใจ ของตัวคุณ เอง ก็ให้ไปหา ครูอาจารย์ ที่คุณ เอาของต่างๆมา มันจะช่วยให้คุณ มีกำลังใจกลับมาดังเดิมได้แน่นอนที่สุดคราบ............
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 03:11:23 »
ก็ผมว่าไม่เสื่อมหรอก พุทธคุณ..........

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 04:21:23 »
ไม่เสื่อมครับ จะว่ากันตรงๆเลยถ้าจะฟันธงแบบว่าเสื่อมเลย ผมว่ามันเสื่อมตั้งแต่คุณดื่มสุรากันแล้วล่ะครับ..แต่ยังไงผมก็สรุปว่าไม่เสื่อมครับที่เสื่อมเป็นเพราะใจเราต่างหาก ใจเสื่อมพระก็เสื่อม ใจศรัทธาก็ไม่มีอะไรจะมาสู้ได้แล้วครับ ศรัทธาและใจเป็นที่ตั้งครับ  ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 07:32:01 »
ถ้าเราไม่รู้ก็ไม่เสื่อมหลอกครับ ไม่รู้นิหว่า ทำไงได้ ผมก็เคยรอดหลายครั้ง ผมก็ห้อยพระและเครื่องรางอยู่เหมืนเดิม สบายใจได้ครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 11:37:58 »
งูพิษอะนะลอดราวตากผ้ากี่ที่ๆพิษก็ยังอยู่ กัดคนตายเหมือนกัน แล้วคุณคิดหรือไม่ว่าสะพานลอยที่ลอดกันอยู่ทุกวันมันต่างจากราวตากผ้าตรงไหน หนักกว่าอีกถ้ามีผู้หญิงที่มีรอบเดือนเดินผ่านหัวคุณตอนกำลังลอดใต้สะพาน เฮ้อ กรรมใครกรรมมัน ชดใช้แทนกันไม่ได้ บุญล้างบาปไม่ได้แน่ ๆ
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ก.ย. 2550, 07:36:03 »
เอาเป็นว่า ผมให้ คาถาไว้ล่ะกัน เวลาที่ต้องรอดราวตากผ้า หรือจำเป็นจริงๆ ให้เอามือปิดหัว (เอามือคลุมหัว)? แล้วท่องว่า

" พุทธธังทรง ธัมมังทรง สังฆังทรง "? ?ครับ คาถาที่ว่านี่ เหมือนกับ การที่ถือว่า องค์พระอยู่เหนือเรา (องค์พระอยู่เหนือ แทนที่จะเป็นราวตากผ้า)

เอาไปใช้กันได้นะครับ พี่น้อง? ;D

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ก.ย. 2550, 11:15:04 »
 :054:ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับ...ทุกๆคำตอบทำให้ผมมีกำลังใจที่ดีขึ้น...และขอบคุณพี่โจรสลัดที่แถมคาถาให้ไว้ใช้อีก/ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ :054: