ผู้เขียน หัวข้อ: ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำเรื่อง การบูชาเศียรพ่อปู่ฤาษีตาไฟ หน่อยครับ  (อ่าน 12584 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
พอดีว่าผมบูชาเศียรพ่อปู่ฤาษีตาไฟ อยากจะรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำเรื่อง การบูชาขึ้นหิ้งครั้งแรกและการกราบไห้วบูชา ทุกวันพฟหัสช่ายป่าวครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   ตำราใครก็ตำราใครครับ
น่าจะถามผู้เบิกเนตรผู้เชิญครูของเจ้าของเศียรนะครับ

สำหรับตัวผม ผมมีน้ำเปล่าสะอาดไว้ไม่ขนาด
  ทุกวันพฤหัส หรือวันพระมีดอกไม้ถวาย หมากพลู
ส่วนผลไม้  ผัก ผมถวาย ฟัก ฟักทอง เผือก มัน
กล้วย แล้วแต่โอกาสครับ
  เพราะปกติผมใส่บาตรถวายครูบาอาจารย์เกือบทักวันพฤหัสอยู่แล้ว

สำหรับฤาษีตาไฟ ถ้านำท่านมาบูชาอยู่ตามบ้านแล้ว
เจ้าของหรือผู้บูชาร้อนรน ลองปรึกษาพระอ.ผู้รู้ดูครับ
ท่านมีวิธีแก้
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
ครั้งหนึ่งเคยไปกราบหลวงพ่อที่วัดเมื่อสัก ๒๐ ปีมาแล้ว พอดีมีเด็กวัยรุ่นนำฤาษีเป็นลายฉลุคล้ายๆกับหนังตะลุง
มาขอความเมตตาให้หลวงพ่อท่านเบิกเนตรให้ พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นท่านสอนสั่งด้วยความเมตตาว่า

"เรา (คือเด็กคนนั้น) ไม่ได้เรียนคาถาอาคมอะไร บูชาฤาษีไว้แล้วจะ "ร้อน" "

โดยส่วนตัวเห็นว่า ที่หลวงพ่อท่านเป็นห่วงก็เพราะว่า ถ้าบูชาดีก็ดีไป แต่ถ้าทำผิดอะไรนั้น
โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่ไม่ได้ร่ำเรียนมาแล้ว ครูฤาษีท่านอาจจะโกรธและจะให้โทษได้

ลองพินิจพิจารณาดูเอานะครับ

ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
ไปอยู่วัดมาตั้งหลายวัน น่าจะถามหลวงลุงติ่ง นะน้องตูน

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
assis.aod: พี่ครับพอดีหลวงลุงท่านลูกศิษย์เยอะเลยไม่ได้มีโอกาสถามท่านอ่าครับ

Gearmour: ผมบูชาที่กุฏิใหญ่แหละครับ ให้หลวงพี่แป๊วท่านเป่าให้อีกทีครับ ขอบคุณนะครับ พี่บัฟ

สาม เสมา: ผมบูชามาก๊ศรัทธาและอยากจะกราบไว้ท่านพ่อปู่ฤาษีอ่าครับ แต่อยากจะมาศึกษาเพิ่มเติมอ่าครับ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
สักการะบูชาได้ทุกวัน ธูป 5ดอก น้ำเปล่า1แก้ว น้ำชา 1แก้ว วันพฤหัส ถือเป็นวันครูถวายหมากพลู5คำ พวงมาลัย1พวง บุหรี่1ซอง หรือยา5มวนครับ
ปฏิบัติบูชา ได้ทุกวัน หรือวันพระถือศีล5 สวดมนต์ไหว้พระ ทำแค่นี้ดูก่อนนะครับ ถ้าทำได้ดีครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
j-club: ถ้าเราถวายหมากพลู5คำกับบุหรี่แร้วเราสามารถถวายครั้งเดียวได้หรือเปล่าครับ (ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ) แล้วถวายผลไม้ทุกวันพฤหัส พวงมาลัย ขอบคุณมากๆนะครับพี่

• ปัญจมะ
    • อีเมล
j-club: ถ้าเราถวายหมากพลู5คำกับบุหรี่แร้วเราสามารถถวายครั้งเดียวได้หรือเปล่าครับ (ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ) แล้วถวายผลไม้ทุกวันพฤหัส พวงมาลัย ขอบคุณมากๆนะครับพี่
หมากพลู กับบุหรี่ถวายเฉพาะวันพฤหัส วันเดียวของทุกอาทิตย์ก็ได้ครับผลไม้ก็เช่นเดียวกันครับส่วนผลไม้แล้วแต่จะสะดวกนะครับจะถวายท่านหรือไม่ก็ได้แล้วแต่ศรัทธาหรือว่าเราจะหามาได้นะครับ น้ำเปล่าไม่ควรขาดวันธรรมดาใช้เติมเอา วันพฤหัสให้เปลี่ยนน้ำทั้งแก้วเลยครับ ส่วนวันพระให้สวดมนต์ไหว้พระแทนครับ   :002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ต.ค. 2555, 03:41:03 โดย j-club »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หมากพลู กับบุหรี่ถวายเฉพาะวันพฤหัส วันเดียวของทุกอาทิตย์ก็ได้ครับผลไม้ก็เช่นเดียวกันครับส่วนผลไม้แล้วแต่จะสะดวกนะครับจะถวายท่านหรือไม่ก็ได้แล้วแต่ศรัทธาหรือว่าเราจะหามาได้นะครับ น้ำเปล่าไม่ควรขาดวันธรรมดาใช้เติมเอา วันพฤหัสให้เปลี่ยนน้ำทั้งแก้วเลยครับ ส่วนวันพระให้สวดมนต์ไหว้พระแทนครับ   

ขอรบกวนหน่อยนะครับ กรณีที่พี่บอกว่า "น้ำเปล่าไม่ควรขาด วันธรรมดาใช้เติมเอา" หมายความว่า ถ้าน้ำลดลงก๊ต้องเติมช่ายป่าวคับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
หมากพลู กับบุหรี่ถวายเฉพาะวันพฤหัส วันเดียวของทุกอาทิตย์ก็ได้ครับผลไม้ก็เช่นเดียวกันครับส่วนผลไม้แล้วแต่จะสะดวกนะครับจะถวายท่านหรือไม่ก็ได้แล้วแต่ศรัทธาหรือว่าเราจะหามาได้นะครับ น้ำเปล่าไม่ควรขาดวันธรรมดาใช้เติมเอา วันพฤหัสให้เปลี่ยนน้ำทั้งแก้วเลยครับ ส่วนวันพระให้สวดมนต์ไหว้พระแทนครับ   

ขอรบกวนหน่อยนะครับ กรณีที่พี่บอกว่า "น้ำเปล่าไม่ควรขาด วันธรรมดาใช้เติมเอา" หมายความว่า ถ้าน้ำลดลงก๊ต้องเติมช่ายป่าวคับ
ครับหมั่น ตรวจดูพอน้ำลดลงก็เติมให้เต็มแก้วครับ หรือจะเปลี่ยนทุกวันก็ได้ครับแล้วแต่