ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญรุ่นธนาคารศรีนคร  (อ่าน 1736 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เหรียญรุ่นธนาคารศรีนคร
« เมื่อ: 06 พ.ย. 2555, 09:34:07 »
ขออนุญาตครับ

เหรียญหลวงปู่เปิ่น เนื้อเงิน หลังจาร สร้าง จำนวน 9 เหรียญ

จัดสร้างโดยคุณไชยทัศน์ เตชะไพบูลย์ เพื่อแจกในงานวันคล้ายวันเกิด 5 ธ.ค. 2534

ปลุกเศก 1 พรรษาครับ เมื่อเสร็จพิธีผู้สร้างมีการแบ่งให้ทางวัดเช่าบูชา

ส่วนหนึ่งนำกลับมาให้คุณไชยทัศน์แจกในงานวันเกิด และนำไปให้ผู้จัดการธ.ศรีนครแจกลูกค้าในวันปีใหม๋

(ลองค้นดูที่หิ้งในบ้านน่ะครับ เผื่อเจอเหรียญทองแดงครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
ตอบ: เหรียญรุ่นธนาคารศรีนคร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2555, 01:30:14 »
ของผมมี 1 เหรียญครับ มีโค๊ดอยู่ตรงหน้าอกด้านซ้าย ด้านหลังมียันต์ เก้ายอด งบน้ำอ้อย แปดทิศครับ
ผิดถูกขออภัย ขอความรู้เรื่องเหรียญรุ่นนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2555, 09:43:08 »
ของผมมี 1 เหรียญครับ มีโค๊ดอยู่ตรงหน้าอกด้านซ้าย ด้านหลังมียันต์ เก้ายอด งบน้ำอ้อย แปดทิศครับ
ผิดถูกขออภัย ขอความรู้เรื่องเหรียญรุ่นนี้หน่อยครับ

ครับ

เหรียญจะตอกโค๊ต "อุ" ที่สังฆาติของหลวงพ่อ ครับ

เป็นเหรียญที่แบ่งให้ที่วัดทำบุญครับ ไม่ตอกโค๊ตก็มีครับเหรียญที่แจกที่ธนาคารและในงานวันเกิด

มีเนื้อเงิน เนื้อนวะ เนื้อทองแดง (เมื่อเร็วๆนี้มีคนนำเหรียญทองคำมาเสนอขายในเวลประมูลไม่แน่ใจเหมือนกันต้องรอถามผู้สร้างครับ)

ผู้สร้างเหรียญเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ครับ ได้นำกล่าวให้หลวงปู่ทราบและหลวงปู่ได้"อนุญาต"ครับ

(ท่านไชยทัศน์เป็นคนออกทุนครับ ช่างแกะพิมพ์ก็เป็นช่างที่คุณไชยทัศน์ใช้บริการบ่อยๆ ส่วนเนื้อแปลกๆผู้สร้างต้องหารกันออกครับ)

ผู้สร้างเป็นศิษย์ที่หลวงปู่เคยสักให้สมัยหลวงปู่ธุดงค์ไปแถวหัวหิน ปราณบุรี

เขาปรารภว่ายันต์ที่สักของหลวงปู่จะมียันต์เก้ายอด งบน้ำอ้อย และแปดทิศ บนหลังลูกศิษย์แถบทุกคน เปรียบเหมือนยันต์ครู

จึงเป็นแนวความคิดนำยันต์ครูที่สัก มาใส่หลังเหรียญครับ

เหรียญที่เห็นเป็นเหรียญเงินลองพิมพ์ นำมาเป็นตัวอย่างให้หลวงปู่พิจารณา หลวงปู่จึงลงจารหลังเหรียญให้ครับ

รูปถ่ายไม่ดีแต่ลงจารเยอะกว่าที่เห็นครับ

ตามความเห็นผมอยากบอกว่าเหรียญรุ่นนี้ เจตนาสร้างบริสุทธิ์ครับ

ออฟไลน์ sclean18

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พ.ย. 2555, 09:15:41 »
ขอบคุณครับ :048:

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พ.ย. 2555, 07:18:39 »
สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ PrasertWanna

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พ.ย. 2555, 07:28:25 »
สวยงามมากครับ.(แบ่งมัยครับ...อิอิ)