ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์การทำสมาธิวิปัสนา  (อ่าน 3239 ครั้ง)

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
ความตั้งใจตั้งแต่สมัยเด็ก พยายามศึกษาแนวทางปฏิบัติของเถระอาจารย์ โดยเฉพาะสายหลวงปู่มั่น อ่านมากแล้วมาปฏิบัติเอง โดยที่ไม่มีใครสอน หรือแนะนำ การหลับตาแล้วท่องพุทโธตลอดเวลาจนจิตเกิดการรวม แล้วรู้สึกตัวลอยขึ้นจนต้องเอามือตบพื้นเพราะตกใจ ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่สามารถทำได้ เกิดการติดใจในหนทางนี้ หวังจะให้ตัวลอยอีกครั้งแต่ก็ไม่สามารถทำได้ ผมใช้เวลาทำมาเรื่่อยวันละ ครึ่งชั่วโมงถึงหนึ่งชั่วโมง จนเข้าถึงวัยครบบวช จึงตัดสินใจบวชกับหลวงปู่นิล สายพระอาจารย์มั่น ช่วงที่บวชจึงเข้าใจว่าสิ่งที่เรานั่งหลับตาเพื่อให้จิตสงบแล้วอยากตัวลอยอีกนั้น มันไม่ใช่หนทางแห่งการพ้นทุกข์แน่นอน จิตมันติดกิเลส ผมบวชสั้นมากเพราะต้องสึกออกไปเรียนต่อ ป.โท บวชอยู่ 14 วัน สึกออกมา ยังนั่งทำสมาธิอยู่ตลอดเวลา จิตสงบนิ่ง แต่มันเป็นการสงบที่เราไปบังคับมัน ให้ไม่คิด ไม่ให้ฟุ้งซ่าน มันสามารถเกิดสมาธิได้ แต่อะไรละคือปัญญาที่จะเกิด

ผมหลงทางอยู่ในสมาธิมาหลายปี จนอายุปาเข้าไป40กว่าปี ถึงมีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่สายยุบหนอพองหนอ ผมไป 7 วัน โดยที่ทำงานส่งไปอบรมวิปัสนากรรมฐาน ที่จังหวัดฉะเชิงเทรา ผมได้ฝึกปฏิบัติเพื่อให้รู้ปัจจุบันขณะตามวิธีของสำนักที่มีวิทยากรเป็นผู้ให้ความรู้ ย่างเข้าวันที่ 5 แล้ว ผมยังค้นไม่พบว่า หลังจากสมาธิแล้วต่อไปคืออะไร อะไรคือปัญญาที่เราจะรู้จากการปฏิบัติ คืนนั้น ผมนอนอยู่ในกุฏิเล็กๆ ผมฝันว่ามีปะขาวทั้งชายหญิงมานั่งไหว้ที่ข้างเตียงในห้อง ผมสดุ้งตื่นขึ้นมา ยกมือสาธุ มาครั้งนี้คงสามารถค้นพบสิ่งที่จะศึกษามาได้แน่

เช้าตี 4 ผมเดินไปที่ศาลาที่ปฏิบัติธรรม เสียงระฆังที่ผู้ช่วยวิทยากรตีลั่น เพื่อเรียกผู้ปฏิบัติให้มารวมกันเพื่อปฏิบัติธรรม ก่อนปฏิบัติธรรม ผู้ช่วยวิทยากรบอกว่า สมาธิทำให้เกิดปัญญา ดังนั้นใครที่มีสมาธิย่อมจะรู้ว่า เขาตีระฆังไปกี่ครั้ง ถ้าใครมีสมาธิจะตอบได้ ผมเริ่มปฏิเสธในใจ มันจะเป็นไปได้อย่างไร ไม่มีเหตุผล ถ้าใครไม่ตั้งใจจะนับ จะรู้เลยโดยการนั่งทำสมาธิได้อย่างไร ใจเกิดการไม่ยอมรับ เกิดความไม่พอใจ พอวิทยากรตัวจริงมา ก็มาทักทายทุกคน แล้วก็เน้นไปทักทายผู้ปฏิบัติที่เป็นผู้หญิงท่านหนึ่ง ถามว่า เมื่อคืนลูกส่งกระแสจิตไปหาแม่เหรอ แม่สามารถรับได้ ผู้ปฏิบัติท่านนั้นนั่งงง หน้าเด๋อตามรับลูกไม่ทัน ผมถามว่าสิ่งกล่าวกันมาว่ามีกระแสจิตนั้นใช่หนทางที่เราปฏิบัติหรือ มันไม่ใช่หนทางที่พระพุทธเจ้าสอน การอวดว่ามีฤทธิ์จิตติดกิเลสแน่นอน ผมตัดสินใจลุกออกจากศาลา เดินกลับไปที่กุฏิ ความหวังจากเมื่อคืนที่ว่ามาครั้งนี้คงค้นพบอะไรดีดีแน่เริ่มลิบหรี่ลง ผมเข้าไปนั่งในห้องตัดสินใจปฏิบัติตามวิธีปฏิบัตืที่เคยศึกษามาสมัยบวชเรียนสายพระป่ามา ตั้งใจเลยว่า ถ้าวันนี้ไม่พบอะไรจะไม่ออกไปกินข้าว กินน้ำ แล้วผมก็นั่งทำสมาธิ ทำเท่าไรก็ไม่สงบ บังคับให้มันสงบ ไม่ให้วอกแวก มันก็สมารถสงบได้ แต่ยังไม่กล่าที่จะยกจิตขึ้นพิจารณา เพราะกลัวหลุดจากสมาธิ เวลาผ่านไปนาน อาการหิวก็เกิด หิวน้ำมาก จนมันจะไม่เกิดสมาธิแล้ว เลยตัดสินใจยกจิตขึ้นดู หลุดเป็นหลุด เอาจิตนั่งดูจิต เห็นจิตมันไม่สงบ ที่มันไม่วอกแวกเพราะเราไปบังคับมัน จิตมันติดโทสะ จิตเริ่มถอยมาดูจิต เห็นจิตที่ติดโทสะ เริ่มนั่งดูเห็นความไม่พอใจ มันสูงยิ่งดูแล้วยิ่งสูงขึ้น ดูไปเพลินไปจนถึงจุดหนึ่งมันค่อยๆลดลง ลดลง เริ่มเห็นแล้วว่ามันเกิด มันตั้งอยู่ แล้วมันเริ่มจะดับแล้ว แต่ถ้าจะดับให้หมดเลยคือการให้อภัย เราคิด ใหเอภัย แต่ก็ไม่เห็นมันหมดไปจากจิต เพราะเราใช้การคิด จนพิจารณาไปเรื่อย อภัยที่จะให้มันหายไปได้ คือทุกสิ่งต้องทำมาจากจิตไม่ใช่คิด ไม่ใช่เรียนรู้ จิตเห็นจิต เข้าใจจิต จิตปล่อยวางโทสะ เกิดความสบายใจทันที ปิติเกิดทันที ความเบาความสบายที่ไม่เคยเจอในโลกนี้มันเกิดแล้ว มันเย็นจากข้างใน อธิบายไม่ถูกมันปลื้ม จิตนั่งดูจิตไปเรื่อยๆ เห็นกิเลสที่เป็นโทสะมากกมาย ที่ติดอยู่กับเรา เมื่อรู้เท่าทันเข้าใจ การเกิด การตั้งอยู่ แล้วดับไป จิตปล่อยวางทันที ผมเริ่มดูกิเลสอย่างหยาบทั้ง โลภะ โทสะ โมหะ เห็นสิ่งที่เกิดขึ้น เห็นการรู้เท่าทัน จิตเริ่มปล่อยวาง ผมเกิดปิติขึ้นอย่างมาก

เริ่มเข้าใจว่าสมาธิทำให้เกิดปัญญานั้นหมายถึงอะไร ปัญญาที่เกิดล้วนแต่ศึกษาจากร่างกายเราทั้งนั้น ไม่ต้องไปสนใจภายนอกเลย เห็นข้อเท็จจริง วันนั้นผมรู้ว่ามาครั้งนี้ผมได้รับแล้ว รู้และเป็นแนวปฏิบัติที่ดีสำหรับผม ผมหลงทางมา 30 ปีกว่าจะเห็นทางกับเขาบ้าง

ผมจากที่ไม่เคยเข้าใจขันธ์ 5 เริ่มเห็นความหนักของมันแล้ว เห็นเกิดดับ ที่มันเป็นธรรมชาติ เริ่มเข้าใจสิ่งที่พระพุทธเจ้ากำหนด รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาน เห็นรูปเห็นนาม

ผมก้มกราบพระพุทธในห้องอย่างสุดซึ้ง ท่านเป็นที่สุดจริงๆ ที่เราศึกษามันไม่ไกลตัวเลย มันอยู่ใกล้ๆนี่เอง

ผมอาจใช้เวลาเขียนในช่วงสั้น ไม่ได้ผ่านการขัดเกลา เป็นการทอดแลกเปลี่ยนสิ่งที่ประสบกับอีกหลายท่าน ไม่ประสงต์จะอวดหรือลบหลู่ผู้ใด ด้วยความรู้อันน้อยนิดกับประสบการณ์ที่ไม่มาก ถ่ายทอดออกมาเมื่อมีโอกาส เพียงเพื่อหวังว่าไม่อยากให้ท่านอื่นหลงทางในสิ่งที่ตนเคยหลงทางมาหลายปีครับ 

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ตอบ: ประสบการณ์การทำสมาธิวิปัสนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ย. 2555, 01:37:14 »
ขอ อนุโมทนาอย่างยิ่ง..ท่านcartoon_2

"ฉะนั้น จึงบรรยายไม่ถูก แต่อธิบายให้ตัวเองฟังได้ ถ้าจะอธิบายให้คนอื่นฟัง ก็จะต้องใช้อุปมาอุปมัยเปรียบเทียบจึงจะเข้าใจได้ ของพรรค์นี้มันเป็น ปัจจัตตัง ความรู้เฉพาะตน "

ปัจจัตตัง ความรู้เฉพาะตน

ต้องลงมือปฏิบัติเอง...จึงจะรู้ได้ว่า..ธรรมะเป็นเช่นไร

จิตนี้เมื่อเราฝึกหัดอบรมเต็มที่ ด้วยการเอาสติเข้าไปควบคุมให้อยู่ในพุทโธเป็นอันเดียวแล้ว จะไม่ส่งส่ายไปในที่ต่างๆ แล้วจะรวมเข้ามาเป็นหนึ่ง และคำบริกรรมนั้นก็จะหายไปโดยไม่รู้ตัว จะมีความสงบเยือกเย็นเป็นสุขหาอะไรเสมอเหมือนไม่ได้

ผู้ไม่เคยได้ประสบ เมื่อประสบเข้าแล้วจะบรรยายอย่างไรก็ไม่ถูก เพราะความสงบสุขชนิดนี้ ซึ่งไม่มีคนใดในโลกนี้ได้ประสบมาก่อน ถึงเคยได้ประสบมาแล้วก็มิใช่อย่างเดียวกัน

ฉะนั้น จึงบรรยายไม่ถูก แต่อธิบายให้ตัวเองฟังได้ ถ้าจะอธิบายให้คนอื่นฟัง ก็จะต้องใช้อุปมาอุปมัยเปรียบเทียบจึงจะเข้าใจได้ ของพรรค์นี้มันเป็น ปัจจัตตัง ความรู้เฉพาะตน

หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี วัดหินหมากเป้ง หนองคาย
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ nutpunpr

• ตติยะ
ตอบ: ประสบการณ์การทำสมาธิวิปัสนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ย. 2555, 12:59:15 »
ขอบคุณ ท่านcartoon_2 สำหรับประสบการณ์ที่มาเล่าสู่กันฟัง

ผมจะนำไปปรับใช้กับตัวผมด้วย เพราะผมเคยฟังประวัติและการปฏิบัติของหลวงปู่มั่นแล้วศรัทธา

ตั้งแต่นั้นมาผมก็พยายามศึกษาปฏิบัติเองมาโดยตลอด และผมก็ติดคล้ายๆท่าน

ขออนุโมทนาบุญครับผม
"บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า"
คำเทศนาของเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต)พรหมรังษี

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 2555, 02:37:45 »
ตถตา..

ออฟไลน์ thawil

• ตติยะ
    • MSN Messenger - thawil_wantong@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พ.ย. 2555, 11:49:20 »
ไม่เคยนั่งสมาธิเลย เลยไม่รู้ว่าเป็นยังใง แต่ก็พอจะเข้าใจ ว่าเป็นยังใง คนที่ทำได้คงต้องใช้ความพยายามมากในการคิดไล่ตามจิคตัวเอง