ผู้เขียน หัวข้อ: พระหัก ทำไงดีครับ  (อ่าน 2346 ครั้ง)

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
พระหัก ทำไงดีครับ
« เมื่อ: 05 ธ.ค. 2555, 02:36:16 »
คือว่าพระของหลวงปู่ที่ผมบูชามาองค์แรกตอนวันไหว้ครู ท่านได้หลุดออกจากกรอบ แล้วร่วงลงมาแตก อยากถามพี่ๆว่านี่จะเป็นลางไม่ดีหรือเปล่า
แล้วก็พุทธคุณที่หลวงปู่ปลุกเสกมาจะหายไปรึเปล่า เอาไปซ่อมเเล้วเอาขึ้นคอได้เหมือนเดิมรึเปล่า ตอนนี้ไม่สบายใจมากๆครับ ออ ลืมบอกไปพระเป็นพระผงรุ่นอาเสี่ยใหญ่ฝังตะกรุดทองและพลอยครับ  ถ้ายาวไปต้องขออภัยด้วยนะครับ 05; 05; 05; 05;
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: พระหัก ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2555, 03:18:11 »
พุทธคุณเหมือนเดิมครับ แต่อาจจะไม่สวยงามเหมือนเดิมครับ เพรชเเท้ยังไงก็ยังเป็นเพรชแท้ ครับ

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2555, 07:57:05 »
พุทธคุณเหมือนเดิมครับ แต่อาจจะไม่สวยงามเหมือนเดิมครับ เพรชเเท้ยังไงก็ยังเป็นเพรชแท้ ครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2555, 08:02:30 »
ตามข้างต้นเลยครับ

ออฟไลน์ peesadet

• ตติยะ
    • MSN Messenger - peesadet@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2555, 11:37:43 »
มีอย่างแรกคือซ่อมแซมตามกำลังครับ เราบูชาเองไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
หรืออย่างที่สอง สามารถนำไปถวายพระสงฆ์ เพื่อใช้เป็นมวลสารในการจัดสร้างพระ หรือวัตถุบูชาได้ทั่วไปครับ

ตัดสินใจตามสะดวกน่ะครับผม

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2555, 07:59:00 »
คือว่าพระของหลวงปู่ที่ผมบูชามาองค์แรกตอนวันไหว้ครู ท่านได้หลุดออกจากกรอบ แล้วร่วงลงมาแตก อยากถามพี่ๆว่านี่จะเป็นลางไม่ดีหรือเปล่า
แล้วก็พุทธคุณที่หลวงปู่ปลุกเสกมาจะหายไปรึเปล่า เอาไปซ่อมเเล้วเอาขึ้นคอได้เหมือนเดิมรึเปล่า ตอนนี้ไม่สบายใจมากๆครับ ออ ลืมบอกไปพระเป็นพระผงรุ่นอาเสี่ยใหญ่ฝังตะกรุดทองและพลอยครับ  ถ้ายาวไปต้องขออภัยด้วยนะครับ 05; 05; 05; 05;

ต้องบอกก่อนนะครับว่าพระรุ่นนี้ ประสบการณ์ดีมากเลย...

พระหักก็เป็นอุบัติเหตุครับ  บางคนมองว่า พระท่านรับเคราะห์แทนเรา

ส่วนจะซ่อมไม่เห็นด้วยครับ  ของแบบนี้อยู่ที่ใจ เพราะในเมื่อเราไม่สบายใจ  ซ่อมไปก็ไม่สบายใจอยู่ดี

สมัยโบราณพระหักเขาก็จะนำไปวางไว้ที่วัดใต้ต้นโพธิ์

มีสมัยนี้ที่พระมีราคาแพงถึงแพงมาก  ขนาดสมเด็จหักยังหลายตังค์เลย

ก็เลยมีการซ่อมพระเกิดขึ้น  แต่จริงๆส่วนใหญ่ซ่อมเพื่อขาย มิใช่ซ่อมเพื่อใช้

ปล. ขอแนะนำว่าหาบูชาองค์ใหม่น่าจะดีกว่าครับ ซึ่งรุ่นนี้ราคายังไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2555, 08:01:35 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2555, 09:58:49 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ