ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ้งนี้ไม่ทราบว่าวันจันนี้ อาจาร รับสักป่าวครับ พอดีมหาลัยปิด สอบถามหน่อยนะครับ  (อ่าน 1121 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
รับสักปกติครับ แต่พิมพ์คำให้มันถูกๆหน่อยครับเรียนถึงมหาวิทยาลัยแล้วครับ

เอามาให้อ่านครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=12291#msg113925

เนื่องจากปัจจุบัน การตั้งหัวข้อหรือตอบกระทู้ ข้อความในกระดานสนทนาต่างๆ

มักจะมีการใช้ภาษาที่เรียกกันว่าภาษาวัยรุ่น ซึ่งดูเหมือนว่าจะน่ารัก แต่ความเป็นจริงแล้วรู้สึกน่าเป็นห่วงมากกว่า

ชาติไทยเป็นชาติที่มีภาษาเป็นของตนเอง น่าภูมิใจครับ มีเพียงไม่กี่ชาติเท่านั้นที่มีภาษาพูดและเขียนเป็นของตนเอง   

ในที่นี้ผมหมายถึงเฉพาะคนที่ตั้งใจพิมพ์ผิด ไม่ได้รวมถึงคนที่ไม่เก่งภาษาไทย อาจจะสะกดผิด ผันวรรณยุกต์ผิด

รวมทั้งผมด้วยหลายคำที่ไม่ได้ใช้บ่อยก็มีผิดประจำ

เรามาช่วยกัน ลด ละ เลิก การใช้คำพวก.. ก้อ จิง หั้ย นู๋ ฮับ งับ ป๋ม อาราย ยังงายย ยังงัย ทัมมัย ทำมาย

ฮับ คร๊าบบ แจร่ม แจ่ม ฯลฯ กันเสียเถอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธ.ค. 2555, 06:47:44 โดย tiger3000 »

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ