ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ เหรียญย้อนยุคปี 2537 กะไหล่ทองลงยา  (อ่าน 2715 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
วิเคราะห์ เหรียญย้อนยุคปี 2537 กะไหล่ทองลงยา

พอดีช่วงนี้เห็นเขาขายกันเยอะ ที่เป็นกะไหล่ใหม่

และผมซื้อมาได้ราคาไม่แพง    เลยอยากนำมาให้พี่น้องได้ศึกษากันเป็นวิทยาทาน

สำหรับพี่น้องที่อยากได้กะไหล่เดิมๆ  ไม่ใช่ที่ทำใหม่

จากรูป เหรียญกะไหล่สีน้ำเงิน  คือ ทำใหม่

เหรียญกะไหล่สีแดง     คือ เดิมๆ

จุดสังเกตุ

กะไหล่ทองของใหม่ จะสีเหมือนทองคำ  คือออกเหลืองๆ ไม่ แวว วาว

กะไหล่เดิมทองจะจางๆ ออกไปทางเงินนิดๆ  และเงาเป็นวาว

เพราะเขาชุบเงินแล้วจึงชุบทอง  เป็นการชุบจากโรงงานใหญ่

ของกะไหล่ใหม่ทำไม่เหมือน เพราะเขาชุบจากร้านข้างถนน

และร้านข้างถนนนี้ เขาจะชุบทองแบบให้เหมือนทองคำจริงๆ

วิธีการเลยไม่เหมือนกัน เพราะชุบจากโรงงานใหญ่จะทนทานกว่า

และเขาไม่คำนึงว่าจะต้องเหมือนทองคำ  ขอให้สีทองและทนเป็นพอ

ปล. และตัวหนังสือด้านหน้าเหรียญ  เขาตะไบ เน้น ก็สังเกตุได้คือ

ของกะไหล่ใหม่ มันจะบาง ตะไบไป ตัวหนังสือจะเห็นเนื้อทองแดง

ของกะไหล่เดิม มันจะหนา ตะไบไป  ตัวหนังสือก็ยังจะเห็นเป็นสีทองอยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2555, 09:16:23 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ sandanna

• นวมะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  :054:
[shake]เป็นคนดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว[/shake]

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพิ่มเติมนิดนะครับ....

ผมใส่เหรียญรุ่นนี้ ไปสักมา 2 ครั้งแล้ว โดยที่ไม่ได้ถอดออกเวลาสัก

พระอาจารย์ท่านบ่นว่า แทงไม่ค่อยจะเข้า เข็มมันกระเด้ง

คราวหน้าไปสักคงต้องถอดออก....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2555, 09:39:12 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีฝากพี่ที่รู้จัก ไปทำบุญเป็นประธานที่วัด 1000บาท ได้  เหรียญย้อนยุคปี 2537แบบที่ ท่านเจ้าของกระทู้ลง แต่เป็นทองแดงรมดำ อยากทราบว่าเป็นเหรียญที่ออกตอนสมัยปี 2537 ตอนทีสมัยหลวงพ่อใช่ไหมครับ  หรือว่าเพิ่งมีการทำใหม่ขึ้นมาอีกครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีฝากพี่ที่รู้จัก ไปทำบุญเป็นประธานที่วัด 1000บาท ได้  เหรียญย้อนยุคปี 2537แบบที่ ท่านเจ้าของกระทู้ลง แต่เป็นทองแดงรมดำ อยากทราบว่าเป็นเหรียญที่ออกตอนสมัยปี 2537 ตอนทีสมัยหลวงพ่อใช่ไหมครับ  หรือว่าเพิ่งมีการทำใหม่ขึ้นมาอีกครับ

ถ้าได้มาจากที่กุฎิใหญ่ ทันครับ...

รุ่นนี้ถือเป็นรุ่น ประสบการณ์

เมื่อก่อนที่วัดนก  กทม. ก็มีให้บูชาด้วยครับ แต่เดี๋ยวนี้หมดหรือยังไม่ทราบ...

ปล. เหรียญที่ผมบอกว่ากะไหล่ใหม่ ก็ทันหลวงพ่อเสกนะครับ

ก็คือเขาเอาเหรียญ ทองแดงรมดำนี่หล่ะ ไปทำกะไหล่ใหม่ เพื่อหวังเพิ่มมูลค่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 2555, 08:55:17 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล

ถ้าได้มาจากที่กุฎิใหญ่ ทันครับ...

รุ่นนี้ถือเป็นรุ่น ประสบการณ์

เมื่อก่อนที่วัดนก  กทม. ก็มีให้บูชาด้วยครับ แต่เดี๋ยวนี้หมดหรือยังไม่ทราบ...

ปล. เหรียญที่ผมบอกว่ากะไหล่ใหม่ ก็ทันหลวงพ่อเสกนะครับ

ก็คือเขาเอาเหรียญ ทองแดงรมดำนี่หล่ะ ไปทำกะไหล่ใหม่ เพื่อหวังเพิ่มมูลค่า

[/quote]

ได้จากกุฎิใหญ่ครับ    ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล