ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าของที่สักเสี่อมจะมีวิธีแก้ไหมคะ ควรทำอย่างไร ช่วยชี้แนะ  (อ่าน 2538 ครั้ง)

ออฟไลน์ paipai

• ทุติยะ
  • **
  • เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
รู้ตัวเลย ทำมาหากินไม่ขึ้น และอีกหลายอย่าง ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ :054: :054: :054:
จงระมัดระวัง ในการใช้ชีวิตกับเวลาที่เป็นปัจจุบัน

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
โอ้ ลูกศิษย์เก่าเคยกลับไปหาครูอาจารย์บ้างหรือเปล่าล่ะครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ครับก็อย่างคุณพี่ด้านบนบอกคือ

1 กลับไปหาครูบาอาจารย์ท่าน  ขอความเมตตาท่านเป่าครอบให้ครับ

2 อันนี้สำคัญคือ  จิตอย่าตก

3 สวดมนต์  นั่งสมาธิ  ให้จิตนิ่งให้ได้  

พอจิตนิ่ง ก็จะเกิดปัญญา ก็จะมองเห็นที่มาของปัญหา  และปัญหาทุกอย่างจะมีทางแก้

4 อย่าแก้ปัญหาที่จุดอื่น แก้ที่ตัวเรา

แนะนำตามความคิดของผมนะครับ ถ้าผมเกิดปัญหาที่ว่ามา

ปล. ผมว่ารอยสักนั้นเสื่อมยากครับ ที่ว่าเสื่อมนั้นคือตัวเรา เพราะฉะนั้นแก้ที่ตัวเราครับ

สุดท้ายขอให้โชคดีทำอะไรให้ประสบความสำเร็จครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2556, 06:07:01 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ oeoneuy

• ตติยะ
    • อีเมล
โดยส่วนตัวผมเอง เมื่อก่อน ก็เคยประสบปัญหาแบบนี้ คิดอย่างแรกเลยว่าของเสื่อมไหม.

ปัจจุบัน ทั้งเวลา และจังหวะชีวิต ได้ผ่านไปเรื่อยๆ ทำให้ค้นพบคำตอบที่ว่า

เสื่อมคงไม่เสื่อม แต่ลดลงอาจจะใช่ เปรียบเหมือนน้ำในแก้วที่วางไว้ย่อม มีระเหย ถ้าไม่หมั่นเติมให้เต็มอยู่เสมอ

ดังคำตอบด้านบน กลับไปหาครูบาจารย์บ้างครับ.

อีกสิ่งหนึ่งคือ. คนเราทุกคนมีขึ้นย่อมมีลงนะครับ.  จะให้เฮงตลอดไป คงเป็นไปได้ยาก.

หมั่นทำบุญไหว้พระสวดมนต์ ช่วยได้ครับ. หนักจะได้เป็นเบาครับ

มีคำพูดจากพระธุดง ท่านบอกผมว่า. ทำบุญ ทำทาน เปรียบเสมือน ฝากเงิน ในธนาคาร

ยามฉุกเฉิน ยามลำบาก จะนำมาใช้เมื่อไหร่ก็ได้.

แต่ถ้าเราไม่มีฝากเงินเลย. ยามเดือดร้อนก็ต้องลำบากเป็นธรรมดา

ขึ้นอยู่กับว่า คนไหนจะลำบากมาก ลำบากน้อย. แตกต่างกันไป.

ด้วยความเคารพ. สู้ต่อไปครับ
ศรัทธาด้วยใจ ไม่ใช่ร่างกาย

ออฟไลน์ mikibkk

• ทุติยะ
  • **
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

ออฟไลน์ paipai

• ทุติยะ
  • **
  • เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ ได้ประโยชน์มากทีเดียว จะนำไปปฏิบัติตาม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
บอกไว้อยู่ทุกกระทู้ครับ  ของเสื่อม ใจอย่าเสื่อม ท่องไว้ ศรัทธา ปาฎิหารย์ บังเกิด บอกได้แค่นี้ครับ