ผู้เขียน หัวข้อ: ลายสักจิ้งจก  (อ่าน 9629 ครั้ง)

ออฟไลน์ เทพราชา

• ตติยะ
    • อีเมล
ลายสักจิ้งจก
« เมื่อ: 22 ก.ย. 2550, 08:07:52 »
ขอความหมายของจิ้งจกด้วยครับ พอดีสักจิ้งจกมา แบบว่าจิ้งจกไม่มีหางนะครับ
เขาเรียกจิ้งจกตัวนี้ว่าอะไร?ความหมายด้วยครับ. ขอขอบคุณครับ! :086:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ลายสักจิ้งจก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.ย. 2550, 11:12:56 »
เหอะๆ ปกติจิ้งจกจะมีหางนิ แล้วหางจะ เป็น 2 หาง มาบรรจบกัน เป็นรูปหัวใจ

(แต่ถ้าไม่มีหาง สงสัย แมวตะปบ)? อิอิ ล้อเล่นน๊าง๊าบ? ;D

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.ย. 2550, 11:45:38 »
แบบนี้ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2550, 11:49:54 โดย ลูกผู้ชายตัวจริง »

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ย. 2550, 10:30:16 »
จิ้งจกต้องมีหางดิ ถ้าไม่มีแสดงว่าไม่ใช่จิ้งจก เอ หรือว่าเปงลูกจิ้งจก  ;D
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ย. 2550, 01:57:07 »
จิ้งจกหางขาด เคยเห็นมี อ.ที่มีชื่อเสียงด้านเมตตา ท่านสร้างนะครับ
แต่ส่วนมีความหมาย เหมือนจิ้งจก2หางหรือหางเดียว หรือไม่อันนี้ไม่ทราบ

แต่ขึ้นชื่อว่าเป็นจิ้งจกแล้วก็ น่าจะไปทางเมตตานะครับ

ออฟไลน์ เทพราชา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ย. 2550, 08:51:59 »
จิ้งจกหางขาด หรือ ไม่มีหาง ความหมายอาจจะเหมือนกัน ขอขอบคุณพ่อแม่พี่น้องด้วยนะครับ. :)

ออฟไลน์ เบียร์ 5 บาท

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ย. 2550, 06:44:07 »
ของหลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกษอยุทยา มีคับหางขาดเค้าเรียกว่าด้วนครับผม
ของแบบนี้พวกมึงทำแล้วลองแล้วมันจะติดตัวพวกมึงไปจนตาย

ออฟไลน์ นิว

• ตติยะ
    • MSN Messenger - new_retrospec@msn.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ต.ค. 2550, 08:17:53 »
ไม่แน่ใจว่า เรียก"จิ้งจกหางด้วน"เปล่าครับ   ถ้าผมผิดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ
ทำดีไว้ก่อน  พ่อสอนไว้