ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 1088 ครั้ง)

ออฟไลน์ babarianza

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สอบถามหน่อยครับพี่ๆ
« เมื่อ: 02 เม.ย. 2556, 12:28:34 »
คือว่าผมกำลังจะเรียนจบและได้งานที่ต้องเดินทางไกลค่อนข้างบ่อยออกดูงานเกี่ยวกับงานก่อสร้างครับผมและก็อยากจะสักมาตั้งแต่อายุ15-16แล้วครับตอนนี้จะ22แล้วแต่คิดว่ายังเด็กไปครับตอนนี้จึงอยากสักเคยถามพี่ๆที่เขาสักมาแล้วเขาก็บอกว่าอย่างผมสักเป็นพวกช้างสามเศียรน่าจะเหมาะเพราะต้องเดินทางไกลบ่อยๆแต่ผมก็กลัวของขึ้นไม่รู้ว่าจะขึ้นหรือป่าวเพราะชอบไปพวกงานสวดยันต์เกราะเพชรสวดภาณยักษ์ซะด้วยรบกวนพี่ๆที่พอจะรู้บอกผมหน่อยครับแล้วถ้าไปสักอาจารย์ท่านไหนถึงจะสักได้ครับแต่เคยเห็นในบอกร์ดเขาบอกว่าสักกับอาจารย์หนวดถ้าเป็นพวกช้างอ่ะครับ :054:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: สอบถามหน่อยครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 เม.ย. 2556, 01:06:36 »
สวัสดีครับ การที่จะมาสักที่วัดบางพระนั้นส่วนมากศิษย์ จะไม่เลือกไม่ขอยันต์จากพระอาจารย์ หรือ อาจารย์ เพราะว่า เหมือนกับเราไปสู่รู้มากกว่าครูอาจารย์

การที่ท่านจะมาเป็นอาจารย์สักได้ ต้องร่ำเรียนฝึกฝนกันนาน ผมว่าคงไม่ธรรมดาหรอกครับ เรากล่าวขอเพียงแค่ขอยันต์ ด้านเมตตา หรือ มหานิยม คงกระพัน ฯลฯ

แล้วให้ท่านพิจารณาเลือลายยันต์ให้เราเองจะเหมาะสมกว่านะครับ ลองสักยันต์ที่ขนาดเล็กๆลายเส้นน้อยๆดูก่อนดีกว่าครับ เห็นมาก็หลายท่านหลายครั้ง

สักแค่เก้ายอด ก็ทนความเจ็บปวดไม่ไหวเสียแล้ว ต้องเลิกสักเสียก่อนทั้งๆที่ได้ลายยันต์ยังไม่ครบเลย ส่วนเรื่องของขึ้นนั้น หลวงปู่ท่านเคยกล่าวไว้อยู่ที่จิต

จิตแข็งก็ขึ้นยากจิตอ่อนก็ขึ้นง่าย บางคนสักเต็มตัวของไม่ขึ้นเลยก็มี ยันต์ครูเป็นยันต์คุณพระมีแต่พุทธคุณ เข้าร่วมงานสวดหรือพิธีต่างๆไม่มีผลใดๆ

ตั้งแต่โบราณมาครูอาจารย์ท่านกำหนดรูปแบบยันต์เอาไว้ให้ยันต์ครูเป็นยันต์ที่ควบคุม ยันต์ที่เป็นรูปต่างๆเช่น เสือ ลิง ฯลฯ นี่คือเหตุผลที่มาสักที่วัดบางพระ

จึงจำเป็นที่จะต้องสักยันต์ครูก่อน(เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย) แต่ก็ยังมีระบบทางด่วน(สักแบบเลือกลายได้ มีค่ารูปค่าลาย ค่าหมึกค่าฝีมือ สุดแท้แต่จะอ้างถึง)

ซึ่งหลายคนก็ยอมเสียเงินทองไปขึ้นทางด่วน ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าผิดคำสอนของครู ไม่แนะนำให้ไปขึ้นทางด่วนครับ แต่ถ้าบางคน ยินยอมที่จะผิดคำสอนของครู

ยอมเสียค่าทางด่วน เพื่อที่จะแค่ให้ได้ยันต์ที่เป็นรูปต่างๆ ก็คงสุดแท้แต่ท่านเหล่านั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2556, 03:56:32 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ babarianza

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 เม.ย. 2556, 01:26:31 »
ขอบคุณครับพี่คือผมก็ไม่ได้จะเลือกลายครับและก็จะสักยันต์ครูไปก่อนแหละครับแต่ลองสอบถามดูครับว่ามีสักแบบที่ผมบอกไหม และตัวผมเองก็ไม่สนับสนุนแบบทางด่วนที่เลือกลายเองเช่นกันครับคือได้คำแนะนำจากคนที่เขาสักมาก่อนครับเขาเลยแนะนำผมเกี่ยวกับลายสักที่เป็นรูปต่าง   อ่ะครับว่าน่าจะสักยันต์ช้างนะเพราะผมอยากได้แค่รูปเดียวครับที่เป็นรูป ลิง ช้าง เสือ สิง อะไรพวกนี้อ่ะครับ ที่เหลือก็เป็นยันต์ครูทั้งหมดครับ ขอบคุณพี่ครับที่เข้าให้ความรู้ครับผม :002:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 เม.ย. 2556, 09:02:15 »
ด้วยความเคารพครับ
   สักวัดบางพระขึ้นทางด่วน
ระวังเสียหนังนะครับ
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour