ผู้เขียน หัวข้อ: นะหน้าทอง สาลิกาลิ้นทอง  (อ่าน 3678 ครั้ง)

ออฟไลน์ deawy2003

• ทุติยะ
  • **
นะหน้าทอง สาลิกาลิ้นทอง
« เมื่อ: 02 เม.ย. 2556, 11:12:49 »
สอบถามพี่ๆครับ ถ้าหากว่าผมได้ไปลงนะหน้าทองกับสาลิกาลิ้นทองที่วัดบางพระแล้วปรากฎว่าลืมข้อห้าม เผลอไปกินอาหารที่เหลือจากของผู้อื่น
ผมต้องไปให้ท่านอาจารย์ลงให้ใหม่เลยหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
ตอบ: นะหน้าทอง สาลิกาลิ้นทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 เม.ย. 2556, 11:55:05 »
เหลือที่ว่านี่ เหลือจากผู้อื่นเลยใช่ไหมครับ ไม่ใช่หมายถึง ญาติ พี่น้อง ครอบครัว นะครับ ถ้าครอบครัวไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าจากผู้อื่นจริงๆ ไปหาหลวงพ่อใหม่ก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจ  หากผิดพลาดขออภัยนะครับ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2556, 11:55:49 โดย ทวีศักดิ์ »
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เม.ย. 2556, 12:22:58 »
ถ้าไม่รู้จริงๆก็ไม่ผิดครับคุณน้อง deawy2003
แต่ถ้าไม่สบายใจก็กลับไปให้พระอาจารย์ท่านเป่าครอบให้อีกทีครับ
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เม.ย. 2556, 02:15:38 »
ตามพี่จิ๋วบอกเลยครับ :093:

ออฟไลน์ deawy2003

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เม.ย. 2556, 03:01:04 »
ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 เม.ย. 2556, 12:52:33 »
 :002: ไปอีกทีไปบ่อยๆ เพื่อความสบายใจได้ไปกราบหลวงปู่ ด้วยนะ   :002: :002:

ออฟไลน์ pednoilynam

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 เม.ย. 2556, 02:08:22 »
อ้าว ห้ามด้วยเหรอค่ะ ไม่รู้เลย นึกว่าถือศีล 5 ก็พอ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 เม.ย. 2556, 10:31:32 »
   สวัสดีครับ ก่อนอื่นเรามาจำกัดความคำว่า ของเหลือ นั้นก็คือคำว่า ของเหลือเดน
อย่างที่เวลาเราไปทานอาหาร เป็นแบบ บุฟเฟ่ อาหารที่เป็นถาดๆ วางให้ตักกันเอง
ผลไม้ที่เป็นถาดใหญ่ๆ ปอกหั่นเตรียมไว้ หรือเวลาอยู่ที่บ้าน กับข้าวที่ใส่ไวในจาน
แล้วพ่อแม่ พี่น้อง ตักไปส่วนหนึ่ง และยังมีอยู่ในจานกับข้าวแล้วเรากลับมาถึงบ้านทีหลัง
แบบนี้ผมว่าไม่ใช่ของเหลือเดน นะครับ

ผมว่าของเหลือเดน คืออาหารที่กินจนแทบจะไม่เหลืออะไร เช่น ข้าวก้นจานกับเศษอาหาร
ยกตัวอย่าง ไก่ย่างที่กินไปจนหมดแล้ว เหลือเพียงแต่เศษๆเนื้อที่ติดตามชิ้นกระดูก
ก๋วยเตี๋ยวที่กินไม่หมด มีเหลือแค่เส้นลูกชิ้นในชามเล็กน้อย แต่ถ้าเป็นของพ่อกับแม่ถ้าท่านทานไม่หมด
ผมก็ทานต่อเลย เพราะว่าท่านเป็นบุพการีของเรานั่นเอง

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ pednoilynam

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 เม.ย. 2556, 05:09:04 »
ขอถามต่อนะคะ
แล้วของไหว้เจ้า หรือของถวายเจ้าที่เจ้าทาง ของเซ่นอะไรยังงี้เรากินได้ไหม
หลังจากลาของแล้ว

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 เม.ย. 2556, 07:28:57 »
ขอถามต่อนะคะ
แล้วของไหว้เจ้า หรือของถวายเจ้าที่เจ้าทาง ของเซ่นอะไรยังงี้เรากินได้ไหม
หลังจากลาของแล้ว

ไหว้พระหรือไหว้เทพ ก็ไม่เป็นอะไร แต่ถ้าเซ่นผี เลี่ยงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 เม.ย. 2556, 11:17:15 »
อ้าว ห้ามด้วยเหรอค่ะ ไม่รู้เลย นึกว่าถือศีล 5 ก็พอ

ถ้าทำได้จะดีมากๆครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 เม.ย. 2556, 03:39:49 »
   สวัสดีครับ ก่อนอื่นเรามาจำกัดความคำว่า ของเหลือ นั้นก็คือคำว่า ของเหลือเดน
อย่างที่เวลาเราไปทานอาหาร เป็นแบบ บุฟเฟ่ อาหารที่เป็นถาดๆ วางให้ตักกันเอง
ผลไม้ที่เป็นถาดใหญ่ๆ ปอกหั่นเตรียมไว้ หรือเวลาอยู่ที่บ้าน กับข้าวที่ใส่ไวในจาน
แล้วพ่อแม่ พี่น้อง ตักไปส่วนหนึ่ง และยังมีอยู่ในจานกับข้าวแล้วเรากลับมาถึงบ้านทีหลัง
แบบนี้ผมว่าไม่ใช่ของเหลือเดน นะครับ

ผมว่าของเหลือเดน คืออาหารที่กินจนแทบจะไม่เหลืออะไร เช่น ข้าวก้นจานกับเศษอาหาร
ยกตัวอย่าง ไก่ย่างที่กินไปจนหมดแล้ว เหลือเพียงแต่เศษๆเนื้อที่ติดตามชิ้นกระดูก
ก๋วยเตี๋ยวที่กินไม่หมด มีเหลือแค่เส้นลูกชิ้นในชามเล็กน้อย แต่ถ้าเป็นของพ่อกับแม่ถ้าท่านทานไม่หมด
ผมก็ทานต่อเลย เพราะว่าท่านเป็นบุพการีของเรานั่นเอง
ชัดเจนมากครับ ให้คำจำกัดความชัดมากครับ