๒๑ ก.ค. ๖๑, ๐๓:๑๕:๔๑ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเพื่อนถามผมว่า อยากได้ยันต์สายคงกระพัน ต้องไปสักกับครูบาอาจารย์ท่านไหน ถึงจะได้  (อ่าน ๒๕๗๘ ครั้ง)
Bullshit
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๗๒๔๑

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๒ ชั่วโมง ๑๑ นาที

**

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๕

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๑๓%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๑๘:๕๓:๑๔ »

มีเพื่อนถามผมว่า อยากได้ยันต์สายคงกระพัน ต้องไปสักกับครูบาอาจารย์ท่านไหน ถึงจะได้
ผมก้อบอกมันไม่ถูก เหมือนกัน
อยากให้ พี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำให้หน่อย

ถ้าคำถามนี้มันไม่ถุกกาลเทศะ ก้อขออภัยด้วยนะคับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Amazonpretty, Tiger Number NINE, banmung, รุท หมัดหนักครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นักรบอาทมาต
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๔๕๕๓

๒๗ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๓๓ นาที

เสือเย็น

ขอบคุณแล้ว: ๒๕๑๘
  รับขอบคุณ: ๕๔๕๖

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๘๐%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๑๙:๓๑:๓๖ »

ผมเองไม่อยากให้มีการตอบคำถามแบบนี้ในเว็ปฯครับ

อยากรู้ไปถามที่วัด

พระอาจารย์ทุกท่านสายวัดบางพระเก่งเหมือนกันหมด

เดี๋ยวจะกลายเป็นโฆษณา  ผมเห็นว่าไม่ควรครับ

เดี๋ยวจะกลายเป็นการแบ่งแยก และลบหลู่
๑๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Amazonpretty, bangphralism, Ome, dawvan, mawin_14, P_PaT, Meng, เสือสำนึก, seaghost, baramee, banmung, proboy, cartoon_2, รุท หมัดหนักครับ, หนอน-*ณ.ลำปาง, mongza

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น
singhanart
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๗๙๕

๗ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๓๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๓๙๐

ระดับความสามารถ: ๑๗
ประสบการณ์: ๓๐%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๑๙:๓๖:๒๙ »

ยึดมั่นความดี
ถือได้เป็น คงกระพัน อย่างแท้จริง
พระอาจารย์ท่านให้คงกระพันเหมือนกันครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Amazonpretty, Ome, mawin_14, Meng, banmung, ae26, รุท หมัดหนักครับ, หนอน-*ณ.ลำปาง

}สิงห์ลายเสือ{

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก
ARMTASAO
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๕๐๑๕

๑ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๓๔
  รับขอบคุณ: ๑๔๗

จังหวัด: สมุทรสาคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๑๙:๔๘:๑๔ »

ถ้าเป็นไปได้เชื่อตามพี่ นักรบอาทมาต เถอะครับ  บางสิ่งบางอย่าง ศึกษาได้จากตัวเราเองครับ เดินทางไปที่วัดเลยครับ  มีคำตอบทุกอย่างอยู่แล้วครับ  คำตอบบางคำตอบอาจจะ เกิดการแบ่งแยกได้ครับ ผิดถูกอย่างไร ขออภัยไว้ด้วยครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ome, Amazonpretty, mawin_14, นักรบอาทมาต, Meng, omisa, banmung, รุท หมัดหนักครับ

" ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว "
nong-juk
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๘๘๒๗

๑๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๘
  รับขอบคุณ: ๒๔๘

ประสบการณ์: ๓๕%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๑๙:๕๖:๑๒ »

คนรู้มากมีเยอะ
                 คนรู้จริงมีน้อย
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: singhanart, bangphralism, Amazonpretty, mawin_14, นักรบอาทมาต, Meng, banmung, ae26, รุท หมัดหนักครับ, หนอน-*ณ.ลำปาง

โองการยันนะรังสี
ผู้ดูแลระบบ
ลำดับสมาชิก: ๓

๔๗ วัน, ๑ ชั่วโมง ๕๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๒๘๑๔

หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

ระดับความสามารถ: ๒๕
ประสบการณ์: ๖%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๒๐:๐๐:๐๕ »

สักยันต์ที่วัดบางพระจะไม่เหมือนที่อื่นๆ ตามโบราณที่หลวงปู่ท่านกำหนดไว้ ค่าครู 25 บาท
(ถ้าไม่มีเศษเหรียญ หรือแบงค์ย่อย ถวายเกินปัดเศษได้ เช่น 30 - 40 50 - 60 80 - 100)
เพื่อ ร่วมทำบุญค่าน้ำ ค่าไฟฟ้า แล้วก็ต้องมีดอกไม้ธูปเทียนและบุหรี่ ลายยันต์เลือกไม่ได้
เลือกได้แค่สักน้ำมันหรือหมึก แต่เราอาจจะกล่าวขอเพียงแค่ว่า ยันต์ด้านเมตตา คงกระพัน มหานิยม
ส่วนที่เหลือควรให้พระอาจารย์ท่านพิจารณาว่าจะสักยันต์รูป หรือว่าลายไหนให้กับเรา
ผมกล่าวอยู่เสมอๆว่า การที่พระอาจารย์หรืออาจารย์ กว่าที่ท่านจะมาเป็นอาจารย์สักยันต์ได้นั้น
ท่านต้องฝึกฝน ร่ำเรียนกันนานมาก ผมว่าท่านก็คงจะไม่ใช่ธรรมดาหรอกนะครับ
ฉะนั้นการที่เราไปขอลายยันต์ต่างๆก็เหมือนว่าเรานั้นสู่รู้มากกว่าครูอาจารย์ ถือว่าไม่สมควรอย่างยิ่ง
แต่ความอยากมี อยากเลือกแบบลายยันต์ได้ จึงทำให้เกิดระบบทางด่วน สักยันต์แบบเลือกลาย
โดยมีค่ารูป ค่าลาย ค่าหมึก ค่าฝีมือ สุดแท้แต่จะกล่าวอ้าง โดยไม่ได้คำนึงถึงคำสอนครู

ฝากข้อคิดไว้สักหน่อยนะครับ
     เวลาออกไปทานอาหารนอกบ้าน เราจะเลือกร้านอาหารอย่างไรกันดีครับ

1 ร้านไหนที่คนเยอะๆแน่น
2 ร้านไหนที่คนพูดถึงกันบ่อยๆ
3 ร้านที่ราคาถูกๆ
4 ร้านอาหารที่ปรุงตามหลักอนามัยและวิธีการที่ถูกต้อง
5 ร้านที่แพงหรู ดูดี
6 ร้านอาหารที่จ้างโฆษณาเยอะๆ

อ่านแล้วค่อยคิดแล้วตีความกันนะครับ อย่ารีบร้อน
เราคงไม่ได้ต้องการให้ทุกสิ่งทุกอย่างให้สำเร็จในวันเดียวหรอกใช่ไหมครับ
ช้าๆได้พร้าเล่มงาม ยังทันสมัยใช้ได้ทุกยุค
๒๙ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, bangphralism, Amazonpretty, mawin_14, dawvan, เด็กวัดหนัง, Tiger Number NINE, Meng, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, omisa, tuxky, commandov2, ราหู, เสือสำนึก, ice.bangyai, wuddy, seaghost, berth1999, banmung, Nagasia, Jesus, proboy, ae26, cartoon_2, watsin, อภิรัตน์, รุท หมัดหนักครับ, หนอน-*ณ.ลำปาง, kaitak

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๒๐:๑๒:๐๐ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

Gearmour
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๔๔๓

๔๙ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๒๔๒

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๐%
พลังชีวิต: ๐.๒%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๒๐:๒๐:๐๖ »

คนรู้มากมีเยอะ
                 คนรู้จริงมีน้อย

จริงครับ  เก่งกันจริงๆ 

สักยันต์ที่วัดบางพระจะไม่เหมือนที่อื่นๆ ตามโบราณที่หลวงปู่ท่านกำหนดไว้ ค่าครู 25 บาท
(ถ้าไม่มีเศษเหรียญ หรือแบงค์ย่อย ถวายเกินปัดเศษได้ เช่น 30 - 40 50 - 60 80 - 100)
เพื่อ ร่วมทำบุญค่าน้ำ ค่าไฟฟ้า แล้วก็ต้องมีดอกไม้ธูปเทียนและบุหรี่ ลายยันต์เลือกไม่ได้
เลือกได้แค่สักน้ำมันหรือหมึก แต่เราอาจจะกล่าวขอเพียงแค่ว่า ยันต์ด้านเมตตา คงกระพัน มหานิยม
ส่วนที่เหลือควรให้พระอาจารย์ท่านพิจารณาว่าจะสักยันต์รูป หรือว่าลายไหนให้กับเรา
ผมกล่าวอยู่เสมอๆว่า การที่พระอาจารย์หรืออาจารย์ กว่าที่ท่านจะมาเป็นอาจารย์สักยันต์ได้นั้น
ท่านต้องฝึกฝน ร่ำเรียนกันนานมาก ผมว่าท่านก็คงจะไม่ใช่ธรรมดาหรอกนะครับ
ฉะนั้นการที่เราไปขอลายยันต์ต่างๆก็เหมือนว่าเรานั้นสู่รู้มากกว่าครูอาจารย์ ถือว่าไม่สมควรอย่างยิ่ง
แต่ความอยากมี อยากเลือกแบบลายยันต์ได้ จึงทำให้เกิดระบบทางด่วน สักยันต์แบบเลือกลาย
โดยมีค่ารูป ค่าลาย ค่าหมึก ค่าฝีมือ สุดแท้แต่จะกล่าวอ้าง โดยไม่ได้คำนึงถึงคำสอนครู

ฝากข้อคิดไว้สักหน่อยนะครับ
     เวลาออกไปทานอาหารนอกบ้าน เราจะเลือกร้านอาหารอย่างไรกันดีครับ

1 ร้านไหนที่คนเยอะๆแน่น
2 ร้านไหนที่คนพูดถึงกันบ่อยๆ
3 ร้านที่ราคาถูกๆ
4 ร้านอาหารที่ปรุงตามหลักอนามัยและวิธีการที่ถูกต้อง
5 ร้านที่แพงหรู ดูดี
6 ร้านอาหารที่จ้างโฆษณาเยอะๆ

อ่านแล้วค่อยคิดแล้วตีความกันนะครับ อย่ารีบร้อน
เราคงไม่ได้ต้องการให้ทุกสิ่งทุกอย่างให้สำเร็จในวันเดียวหรอกใช่ไหมครับ
ช้าๆได้พร้าเล่มงาม ยังทันสมัยใช้ได้ทุกยุค

อ่านแล้วพิจารณาหนักๆนะครับ
    วัดบางพระ ขึ้นทางด่วน เอาเร็วๆ อย่างที่อยาก
เสียหนังนะครับ  เพราะมันผิดตั้งแต่เจตนาแล้ว

ขอแสดงความนับถือ
 Gearmour
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Amazonpretty, mawin_14, นักรบอาทมาต, Meng, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, baramee, banmung

mawin_14
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๙๙๔

๑๐ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๑๓๓
  รับขอบคุณ: ๔๕๐๐

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๓๐%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๒๐:๔๐:๒๙ »

เชื่อรุ่นพี่ๆเถอะครับ แต่ละท่านเขาผ่านอะไรมาเยอะ ศึกษาก่อนแล้วค่อยกระทำ พุทธคุณอยู่ที่ ความศรัทธา และการรักษาศีล ได้ยันต์ดีแต่กระทำไม่ดีก็หาได้ของดีไปไม่ ครูบาอาจารย์สายวัดบางพระเก่งทุกๆท่านครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, Meng, banmung, หนอน-*ณ.ลำปาง

P_PaT
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๑๖๒๒๔

๑๒ ชั่วโมง ๔๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๙
  รับขอบคุณ: ๒๗

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๑๘%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๒๑:๒๔:๔๐ »

ผมเองไม่อยากให้มีการตอบคำถามแบบนี้ในเว็ปฯครับ

พระอาจารย์ทุกท่านสายวัดบางพระเก่งเหมือนกันหมด

เดี๋ยวจะกลายเป็นโฆษณา  ผมเห็นว่าไม่ควรครับ

เดี๋ยวจะกลายเป็นการแบ่งแยก และลบหลู่

+1 ครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, banmung

•••--สายัณ--•••
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๘๓

๒๓ วัน, ๑ ชั่วโมง ๕๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๔๘
  รับขอบคุณ: ๒๖๒๙

อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ

ประเทศ: Congo

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๕๕%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๐๔ เม.ย. ๕๖, ๒๑:๓๗:๔๙ »

วัดบางพระ ไม่มีการลองของ เลยไม่รู้
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, banmung

tiger3000
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๔๙๐๗

๔ วัน, ๔๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๖๒
  รับขอบคุณ: ๑๑๘๙

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๖๙%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๐๕ เม.ย. ๕๖, ๐๘:๔๐:๐๖ »

สักที่วัดหลวงพ่อเปิ่นและค่าครู 25 บาทสิครับ คงกระพันแน่นอน

Tanaphatc
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๗๐๗๒

๓ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๒๓ นาที

ศิษย์อาจารย์แป๊ว

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๐
  รับขอบคุณ: ๑๐๙๙

จังหวัด: ปทุมธานี

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๗๒%

Tanaphat
« ตอบ #11 เมื่อ: ๐๕ เม.ย. ๕๖, ๑๐:๓๖:๔๖ »

ขอสนับสนุนความคิดเห็นที่ถูกต้องของท่าน นักรบอามาต ครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, banmung, cartoon_2

cartoon_2
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๕๑๐๓

๑ วัน, ๕ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๒๑
  รับขอบคุณ: ๓๕๐

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๖๙%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๑๐ เม.ย. ๕๖, ๑๕:๔๖:๐๔ »

เดี๋ยวจะกลายเป็นโฆษณา  ผมเห็นว่าไม่ควรครับ

ตามนี้เลยครับ ขอบคุณที่มาให้คำตอบกับศิษย์ผู้น้องครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต

pang46
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๖๖๘๙

๔ ชั่วโมง ๑๕ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๕
  รับขอบคุณ: ๒๒

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๑๔%
พลังชีวิต: ๐.๖%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๑๐ เม.ย. ๕๖, ๑๖:๓๐:๔๗ »

เมตตา

ช่างกล บุรณพนธ์
   BU 19
    G.46
นะมะพะทะ
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๒๘๘๑

๖ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๔๖ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๔๘๔
  รับขอบคุณ: ๖๕

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๘๒%

« ตอบ #14 เมื่อ: ๑๑ เม.ย. ๕๖, ๐๙:๓๕:๓๑ »

อยากได้ อยู่ยงคงกระพันครับ  
ลองอ่านตาม link นี้ แล้วทำตามนะครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=14016.0;wap2

"อยู่คง" ใช้เวลาเขาตีกัน เราอย่าไปเกี่ยว ให้คงที่ไว้

"ยิงไม่ออก" ใช้เวลาเขาจะยิงกัน เราไม่ออกไป

"ฟันไม่เข้า" ใช้เวลาเขาฟันกัน เราไม่เข้าไป
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นักรบอาทมาต, หนอน-*ณ.ลำปาง, mongza

Ramintra_Bangpra
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๑๗๓๘๑

๑๔ ชั่วโมง ๒๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๐๕
  รับขอบคุณ: ๑๕๔

บารมีหลวงปู่คุ้มครองลูกศิษย์ทุกคนครับ

ประสบการณ์: ๘๕%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๑๑ เม.ย. ๕๖, ๐๙:๔๘:๑๒ »

อยากได้ อยู่ยงคงกระพันครับ 
ลองอ่านตาม link นี้ แล้วทำตามนะครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=14016.0;wap2

"อยู่คง" ใช้เวลาเขาตีกัน เราอย่าไปเกี่ยว ให้คงที่ไว้

"ยิงไม่ออก" ใช้เวลาเขาจะยิงกัน เราไม่ออกไป

"ฟันไม่เข้า" ใช้เวลาเขาฟันกัน เราไม่เข้าไป

+1 ครับพี่ 
เจดต์
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๗๐๖

๑๖ วัน, ๕ ชั่วโมง ๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๘๔๐๗
  รับขอบคุณ: ๕๕๙๘

ระดับความสามารถ: ๒๔
ประสบการณ์: ๗๓%

chet.chopper
« ตอบ #16 เมื่อ: ๑๑ เม.ย. ๕๖, ๑๖:๑๓:๔๗ »

มีความศรัทธาและหมั่นรักษาศีล ทำแต่กรรมดี..เมี่อถึงเวลาพุทธคุณก็จะบังเกิด...
ยันต์เหนียวแค่ไหนถ้าไม่ปฎิบัติตามคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์ก็ไม่มีประโยชน์..

"อยู่คง" เวลาเขาตีกัน เราก็อย่าไปเกี่ยว.. "ยิงไม่ออก" เวลาเขาจะยิงกัน เราก็ไม่ออกไป.."ฟันไม่เข้า" เวลาเขาฟันกัน เราก็ไม่เข้าไป
ตามที่ท่าน นะมะพะทะ กล่าวไว้ถูกต้องทุกประการ นี่หละครับ สุดยอดคงกระพันชาตรี
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: หนอน-*ณ.ลำปาง, mongza

นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์