ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยคับพระสมเด็จวัดระฆังได้มาประมาณ30ปีแล้วคับ(ของย่าผมคับ)  (อ่าน 67828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siamism

• ตติยะ
เป็นพิมพ์ใหญ่นะฮะ ลองถ่าย ขอบพระ และด้านหลัง ด้วย จะดีมากเลยฮะ พระสมเด็จนี่จริงๆจบยากนะฮะ เพราะขึ้นอยู่ที่ตาของเซียนแต่ละท่าน พระสวยๆบางองค์โดนตีเก๊ก้มาก ถ้าให้ผมเดาองค์นี่ถ้าคุณเอาไปให้พวกเซียนดูโดยมากจะตีว่า "พิมพ์ใช่เนื้อไม่ใช่" อีก แต่โดยส่วนตัวผมชอบนะฮะ (ขอดูขอบกับด้านหลังพระด้วยจะดีมาก) ปล.ไม่ว่าใครจะดูออกมายังไง ด้วยความเคารพถ้าเป็นของที่ย่าให้เรามา ก้เก็บรักษาให้ดีนะครับ ขึ้นคอได้เลยฮะ

ออฟไลน์ somdet

• ทุติยะ
  • **
รูปเพิ่มเติมครับ
ข้างหน้า

ด้านข้าง

หลังคับ

• ตติยะ
ถ้าเอาตามหลักเกณฑ์เลย ตามสายตาผมนะครับ พิมพ์โอเค เนื้อพระดูมีอายุ แต่พิจารณาจากเนื้อไม่น่าจะถึงยุค สมเด็จโตท่าน (ร้อยกว่าปี) เนื้อพระยังดูไม่ค่อยแห้ง ไม่หนึกนุ่มเหมือนมันปูหรือกระเบื้องหนะครับ ไม่ปรากฏรอยหดตัว รอยย่น ของเนื้อองค์พระเลย (ที่มักเรียกว่ารอยกาบหมาก  และรอยหนอนด้น อ่ะครับ) เพราะพระอายุขนาดนี้โดยมากเนื้อจะแห้งและหดตัวเป็นส่วนใหญ่ แม้จะไม่เกิดรอยกาบหากหรือหนอนด้นเลยก็ตาม แต่เนื้อพระต้องดูแห้งและหดตัวมากกว่านี้ แต่จากรูปพิจารณาเนื้อยังดู ฉ่ำๆ ฟูๆ ไม่แห้ง ไม่หดสักเ่ท่าไหร่  แต่ทั้งนี้อาจเป็นพระที่สร้างขึ้นยุคหลังจากท่านก็เป็นได้นะฮะ (หลวงปู่นาคหรือปล่าว ไม่แน่ใจนะฮะ) เป็นความเห็นส่วนตัวนะฮะ ลองให้ท่านอื่นหลายๆท่าน ช่วยกันดูหลายๆตาฮะ หรือลองเช็คกับศูนย์พระูอีกทีครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
หลวงปู่นาค ก็สุดยอดแล้วครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ด้วยความเคารพนะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วย
   จริงอย่างที่ท่านพูดสมเด็จท่าดูไม่ขาดก็ตีเก้ได้ แต่ท่านเคยได้ยินรึเปล่า ที่ว่า เก๊มาตั้งแต่รุ่นตารุุ่นยาย แต่ยังไงย่าท่านให้มาย่อมดีย่อมมีคุณค่ากับตัวท่านอยู่แล้วละครับ ศรัทธามีปาฏิหาริย์เกิดครับ สาธุๆ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
คนดูพระวัดระฆังเป็นจริงๆ    ในประเทศนี้ไม่น่าเกิน 5 คน

ถ้าไม่เคยจับองค์แท้ๆ มาหลายๆองค์ อย่าเดาเลยครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2556, 02:09:25 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ตติยะ
เก็บไว้ดีดี นะครับไม่ว่าจะเก๊หรือแท้ ขายได้ หรือไม่ได้ มีราคาหรือไม่ ยังไงก้เป็นของที่คุณย่าให้มา ถ้าไม่มั่นใจ ก้าหากมีพุทธาภิเศกที่ไหนนำเข้าร่วมด้วยเลยก็ได้ครับ จะได้คล้องแล้วสบายใจ

• ตติยะ
ตอบ: ช่วยดูให้หน่อยคับพระสมเด็จวัดระฆั&
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 2556, 01:25:06 »
ถึงเจ้าของกระทู้ นะครับ วันนี้ผมพอมีเวลาว่าง เลยถ่ายรูปพระสมเด็จที่ผมพอมีเก็บสะสมเอาไว้ มาแชร์แลกเปลี่ยนข้อมูลกันนะครับ เพราะคราวก่อนที่ผมให้ข้อมูลไปอาจไม่ห็นภาพประกอบ วันนี้จึงนำภาพประกอบมาแลกเปลี่ยนกับเจ้าของกระทู้นะครับ ก่อนอื่นผมต้องออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมไม่ใช่เซียน(หรือเสี้ยนก็ตามเถอะ55) แต่ผมเลือกเก็บตามความชอบส่วนตัว ศึกษาเอาเองบ้าง ดูจากหนังสือบ้าง พูดคุยแลกเปลี่ยนกับคนที่เล่นพระสมเด็จอยู่ก่อนบ้าง  ดังนั้นจะเอามาตรฐานการชี้ขาดแบบเซียนท่านอื่นนั้นผมคงไม่มีความสามารถขนาดนั้นนะครับ เพราะโดยส่วนตัวผมเชื่อว่าพระสมเด็จวัดระฆังนั้น ไม่มีใครรู้จริงแบบหมดเปลือกหรอกครับ เพราะบรรดานักสะสมรวมทั้งเซียน(และเสี้ยน) ทั้งหลาย ล้วนแล้วแต่เกิดไม่ทันยุค สมเด็จฯโตท่าน ข้อมูลล้วนได้มาจากการบอกเล่า บอกต่อ และเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากการเจอพระสมเด็จที่่ผ่านเข้ามาให้เก็บก็แค่นั้น ดังนั้นสำหรับผม เขาจะว่าเก๊ หรือแท้(โดยเฉพาะพระสมเด็จ) ผมไม่ค่อยได้ใส่ใจเท่าไหร่ เพราะส่วนตัวไม่ได้ขายพระกิน และไม่คิดจะขายด้วยครับ(ดังนั้นไม่ต้องติดต่อมานะครับ) ผมเลือกเก็บเอาตามความชอบส่วนตัว พระที่ผมมีก็ไม่เคยเลยที่จะนำเอาไปแห่ หรือเอาไปเช็คที่ศูนย์พระ  หรือให้เซียน 5 คนระดับประเทศตรวจสอบให้(เพราะผมก็ไม่รู้จักพวกเขาจริงๆ ว่าเป็นใคร) ดังนั้นรูปภาพพระที่ผมนำมาแชรนี้ท่านจะตีเก๊ ก้ได้ แท้ก็ได้ ผมไม่โกรธ เพราะสำหรับผม ผมชอบแบบไหนก้เก็บแบบนั้น(แท้สำหรับผม คนอื่นว่าเก๊ ก้ไม่เป็นไร) ดังนั้นเราลองมาดูกันนะครับ ปล.รูปภาพทั้งหมดสงวนสิทธินะครับห้ามเอาไปเผยแพร่นอกเวปวัดบางพระเรา และพระทั้งหมด ที่ถ่ายมาแชร์ให้เจ้าของกระทู้ดู เป็นพระสมเด็จของผมเองทั้งหมดนะครับ(บางส่วน) เด๊๋ยวอัพรูปก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2556, 01:32:59 โดย Siamism »

• ตติยะ

เดี๋ยวต่อจากนี้จะอัพรูป เฉพาะองค์ที่ถ่ายด้านหน้า หลัง และขอบพระ ที่ "ส่วนตัว" ผมใช้เป็นเกณฑ์ในการเก็บสะสมนะครับ ว่ารอยย่น และธรรมชาติการหดตัวของเนื้อพระ ตามเกณฑ์ "ส่วนตัว" ของผม นั้นเป็นแบบไหน

• ตติยะ
นี่เป็นรูปที่เลือกมาถ่ายเฉพาะองค์นะครับ ด้านหน้า หลัง และขอบพระ ทั้งหมด 3 องค์ เริ่ม

นี่องค์ที่ 2 ครับ

นี่องค์ที่สามครับ

ครับนี่เป็นภาพพระเพียงบางส่วนที่ผมเก็บสะสมเอาไว้ นะครับ เอามาแชร์ เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูล กัน และก็อย่างที่ผมบอกผมสะสม ตามความชอบส่วนตัว ไม่เคยนำไปแห่ ไม่เคยขึ้นศูนย์พระให้เซียนใหญ่ไหนดู และไม่ขายพระกิน นะครับ ดังนั้นดูไว้เป็นข้อมูลแล้วกันนะครับ ถ้าชอบก็ลองเก็บสะสมเอา สำคัญที่สุดอย่าให้เดือดร้อน เป็นภาระเงินทองสำหรับตัวเราเองก็พอครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส

ออฟไลน์ tanabadee

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
พระของคุณ Siamism มีความเป็นไปได้ว่าจะถึงยุคนะครับ ยกตัวอย่างจากประสบการณ์จริงนะ ผมเคยเอาสมเด็จประมาณ 30 องค์ไปเช็คผลทางวิทยาศาสตร์ปรากฎว่ามีถึงยุคสมเด็จโตเพียง 1 องค์ ได้อายุรวม 142 ปี สมเด็จโตท่านสิ้นไป 141 ปีที่แล้วพระผมทันจึงได้ใบรับรองมา แล้วผมเจอไม่ถึงยุคอายุมากที่สุดเท่าไหร่รู้มั้ย 138 ปี ซึ่งเป็นหลังสมเด็จท่านสิ้นไปแล้ว สรุปกันว่าอาจจะเป็นพระหรือเณรที่มากดพิมพ์กันที่หลังสมเด็จสิ้น จึงไม่ผ่านการปลุกเสกโดยตรงแต่มวลสารนั้นใช่. (สมเด็จเล่นไม่ใช่ง่ายนะครับ) ผมจะให้ดูแค่หลังพอนะครับ ถือซะว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2556, 12:03:24 โดย tanabadee »

ออฟไลน์ tanabadee

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
วิธีดูพระทีถูกคือ ให้ดูเนื้อเป็นหลัก พิมพ์พระเป็นรอง เซียนมักจะบอกให้ดูพิมพ์พระเป็นหลัก มีเงินเท่าไหร่ก็โดนแต่เซียนหรอก :004: :004: :004: นี่คือหัวใจหลักของการดูพระแท้ (ไม่มีใครคนบอกคุณแบบผมแน่นอน) :058:

ออฟไลน์ Br2518

• จงตั้งในความดีมีศีลธรรม ให้ไว้ ณ.ปี 2537 ลพ.เปิ่น ฐิตคุโน
  • สัตตมะ
  • **
เคยได้ยินเรื่องสมเด็จยายขำกันมังมัยครับ
ใครชอบใครชังชั่งเถิด ใครเชิดใครแช่งชั่งเขา ใครเบื่อใครบ่นทนเอา ใจเราร่มเย็นเป็นพอ   -&-   ศีลสิบโดยตั้ง รักษาโดยหวัง องค์ศีลทั้งผอง สองร้อยยี่สิบเจ็ด เสร็จสิ้นควรตรอง ศีลสิบหม่นหมอง สองร้อยมรณา -&-  รักพ่อแม่อย่าลืมคุณ รักบุญอย่าลืมศีล

ออฟไลน์ zxcvbnm2510

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2556, 02:18:02 โดย zxcvbnm2510 »

ออฟไลน์ chaituch

• ปฐมะ
  • *
ฝากดูให้ผมด้วยครับพี่ๆ ^^ ว่าแท้หรือปลอมครับ แล้วรุ่นอะไร ปีไหนครับ ขอบคุณครับพี่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2557, 07:07:46 โดย chaituch »

ออฟไลน์ bird-1969

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
มีพระสมเด็จอยู่ 1 องค์ครับ ช่วยดูให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ gimfung

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
มีอยู่สององค์ครับ อยากให้ช่วยดูบ้างครับ

ออฟไลน์ gimfung

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2557, 08:59:31 โดย gimfung »