ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ามีสักรูปนายขนมต้มหรือปล่าว จะพาลูกชายไปสักครับ  (อ่าน 10135 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vuthmail

• ตติยะ
สวัสดีครับ
    ผมกำลังจะพาลูกชายไปสักเพื่อให้มีของคุ้มครองตัวเองหน่อยครับ (ผมก็จะสักด้วยครับ)  เนื่องจากเจ้าลูกชายไปโดนยำมา โดนมาหนักเลยครับโดนกระทืบ โดนไม้หน้าสามตีที่ก้านคอ (เห็นรอยที่หลังคอด้วยตาตัวเองเลย)  มีคนที่เห็นเหตุการณ์บอกว่าโดยครบทุกอย่างเลยครับ  ผมก็จนปัญญากับพวกคนคุมซอย ก็เลยอยากให้ลูกชายมีอะไรคุ้มหัวกับเค้าบ้างนะครับ

อยากสอบถามดังนี้ครับ เนื่องจากแฟนผมเค้าไม่คุ้นกับการสัก ผมจึงไม่อยากให้ลงสักอะไรที่หนักๆๆ อย่างหนุมาน ก็เลยนึกถึงนายขนมต้ม ซึ่งเป็นครูมวย เป็นอาจารย์มวยไทย และผมก็เริ่มสอน เริ่มให้เค้าไปเรียนมวย ผมเองก็เรียนมวยกับเค้าด้วย เพื่อมีไว้ป้องกันตัว  แต่ได้ตามอ่านในกระทู้ที่โพสต์กันไว้ ว่าการจะสักอะไรต่างๆทางพระอาจารย์จะเป็นผู้สัก เป็นผู้เลือกให้เอง ซึ่งตัวผมเองนั้นอยากให้สักนายขนมต้ม (เพราะคิดว่าไม่ขึ้นหนักอย่างหนุมาน แล้วก็ไม่อยากให้แฟนต่อว่าด้วย 5555 ) ไม่ทราบว่าท่านพระอาจารย์จะกรุณาสักให้นายขนมต้มให้ในครั้งแรกเลยหรือปล่าว

อีกอย่างผมยังไม่เคยเป็นลูกศิษย์ของสายวัดบางพระ แต่วันนี้ได้ตัดสินใจแล้วครับว่าจะไปเป็นลูกศิษย์สายวัดบางพระด้วย (ไม่อยากไปสักกับฆราวาส ชอบสายทางพระมากกว่าครับ)  เพราะว่าเห็นปฎิปทาที่ได้อ่านจากกระทู้ที่ครูอาจารย์ที่มีต่อลูกศิษย์แล้วชื่นใจครับ ตัวผมเองนั้นได้ข่าวเรื่องการสักของหลวงพ่อเปิ่น และทันสมัยหลวงพ่อเปิ่นตอนมีชีวิตอยู่ แต่ไม่ได้มาสักเพราะตอนนั้นยังเด็กมาก อีกอย่างไม่อยากให้พ่อแม่กล่าวตำหนิด้วย  แต่ตอนนี้อายุ 49 เข้า 50 ปี อยากจะไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์สายวัดบางพระครับ (เมื่อ 2 อาิทิตย์ก่อนเพิ่งไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์พระอีกสายหนึ่งมา)  การเป็นลูกศิษย์ 2 สำนักในเวลาเดียวกันไม่ทราบว่าจะมีข้อห้ามหรือไม่อย่างไร  แล้วก็เรื่องที่จะขอนายขนมต้มในครั้งแรกเลย จะเป็นการด่วนเกินไปหรือไม่อย่างไรครับ  ฝากท่านๆในเวปช่วยขอความกรุณาสอบถามพระอาจารย์ให้ด้วยครับ

ผมว่าจะลงหมึก เพราะว่าแก่แล้วคงไม่มีปัญหาอะไร  ส่วนลูกชายจะให้ลงน้ำมันไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2556, 06:04:24 โดย Vuthmail »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
สักนายขนมต้มแล้ว  ชกมวยเก่งหรือครับ....

ผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องว่าสักอะไรแล้วเก่งอย่างไร...

เข้าไปวัดก็หันหลังอย่่างเดียวแล้วแต่พระอาจารย์ท่านจะเมตตาครับ...

ผมว่าเปลี่ยนจากนายขนมต้ม  เป็นยันต์ทางเมตตาดีกว่าไหมครับ

ขอพระอาจารย์ได้ครับ   สักน้ำมันก็ได้ถ้ากลัวเมียด่า

ทั้งยันต์ครู  ยันต์ทางเมตตา  ขอได้เลยถ้าสักน้ำมัน พุทธคุณเท่ากัน

ดีกว่าสักยันต์แรงๆเอาไปสู้กับเขา  ผมว่าแค่คิดก็ผิดแล้ว

อายุขนาดคุณพี่จะไหวหรือครับ.....ให้เขาเมตตาไม่มาหาเรื่องเราน่าจะดีกว่า

ปล. ความเห็นส่วนตัว  ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2556, 09:09:05 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ตติยะ
5555....ขอบคุณครับ แต่ประเด็นหลักคือเด็กครับ
ตัวผมเองจะ 50 ปีแล้ว โดนจัดหนัก 1-2 ดอกก็คงลงไปกองแล้วนะครับ

การเรียนมวยก็ใช้ให้เค้าอุ่นใจ ป้องกันตัวไว้ขั้นต้น ป้องกันตัวได้บ้างก็ยังดีกว่าที่จะ้ต้องเป็นฝ่ายรับมือรับตีนเค้าตลอด
ส่วนการได้ของจากครูบาอาจารย์ ก็เป็นส่วนที่ไว้คุ้มตัว หากว่าไม่ไหวจริงๆๆ ก็ต้องพึ่งบารมีของพระอาจารย์นะครับ

อย่ามองประเด็นของตัวผมเลยครับ  ผมห่วงลูกชายของผมด้วยยังเด็กยังต้องมีอนาคต  ห่วงเค้ามากขนาดถึงกับว่าพ่อ
จะพาลูกไปสักเองอย่างนี้ผมว่าไม่ค่อยเห็นกันหรอกนะครับ แต่ว่างานนี้พ่อพาไปเองเพราะเห็นความสำคัญ ไม่ต้องไป
หลบๆ ซ่อนๆ ไปสักแบบสำนักที่ไม่รู้จัก สักกับใครที่ไม่รู้ที่มาที่ไป  ผมเลือกสักกับพระให้ลูกชาย เพราะผมมองว่าสััก
กับพระ  พระท่านยังมีโอกาสอบรมบ่มนิสัยไม่ให้ผิดศีลผิดธรรม มีโอกาสใกล้ชิด มีโอกาสได้เป็นศาสนิกที่ดี ได้เห็นผ้า
เหลือง ได้เห็นปฏิปทาของพระอาจารย์ที่สักให้ ได้มีครูบาอาจารย์ที่มีศีลถึง 227 ข้อ เป็นที่อุ่นใจของลูกศิษย์ครับ

ผมเต็มใจที่จะพาลูกเข้าไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์เ้อง  อย่างนี้ผมว่าดีกว่านะ
อย่างไรผมก็น้อมรับครับว่าผมมีอายุแล้ว เรื่องการสักผมก็มีมุมมองที่ดี เรื่องสักอะไรอย่างไร ผมก็พอจะเข้าใจในภาวะ
ของตัวผมเองครับ  ขอบคุณที่เป็นห่วงคนแก่อย่างผม แต่เรื่องนี้ก็สุดแท้แต่มุมมองของท่านผู้อ่าน ท่านอยู่คนละภาวะ
กับผม สิ่งแวดล้อมต่างกัน  ความปลอดภัยในชีวิตไม่เหมือนกัน  นำมาเปรียบเทียบกันก็จะมีมุมมองที่ไม่เหมือนกันครับ  

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
แค่อยากบอกว่า.ชีวิต.นักเลง.มีจุดจบแค่ 2 อย่างครับ

ไม่ติดคุก.ก็ตายโหง

เพื่อนผมมีให้เห็นหลายคนครับ จุดจบไม่สวยแม้แต่คนเดียว

ถ้าไม่เลิกเกเร.ทำมาหากินซ๊ะก่อนน๊ะ. จบ แบบไม่สวยเลย

คนทีไปใด้ดี คือคนที่ตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินทั้งนั้น คนที่เกเร.มีแต่เรื่อง จบเห่กันเป็นแถว

เรื่องยันต์. อย่าคิดน๊ะครับ.ว่าสักอะไรจะใด้อย่างนั้น

จะขึ้นโน่นขึ้นนี่.ไม่ใด้เป็นกันทุกๆคนไปครับ

ผมคนหนึ่งละ สักมาตั้งแต่ปี 2525 ตอนนี้ 30 ปีเข้าไปแล้ว

สักยันต์ครูครบ สักเพิ่ม.หนุมาน.ข้างหลัง.เท้าเวสสุวรรณ

ต้นแขนขวา.บรมครู ปูชีวก  ต้นแขนซ้าย ไหว้ครูผมไปตลอด

เชื่อรึเปล่า ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ 30 ปี ของผมไม่เคยขึ้นเลย

แม้แต่ครั้งเดียว อย่างดีก็แค่.ขนหัวลุก.วูบวาบทั่วตัว.ขนแขนลุกก็แค่นั้นเอง

อย่าคิดว่าสักแล้วจะเหมือนในละคร. เสือสั่งฟ้าน๊ะครับ.

นั่นมันละคร

ผิดถูกประการใด ผมก็ต้องขอกราบอภัยใว้น๊ะที่นี้ด้วยน๊ะครับ  :054::054:.น

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
5555....ขอบคุณครับ แต่ประเด็นหลักคือเด็กครับ
ตัวผมเองจะ 50 ปีแล้ว โดนจัดหนัก 1-2 ดอกก็คงลงไปกองแล้วนะครับ

การเรียนมวยก็ใช้ให้เค้าอุ่นใจ ป้องกันตัวไว้ขั้นต้น ป้องกันตัวได้บ้างก็ยังดีกว่าที่จะ้ต้องเป็นฝ่ายรับมือรับตีนเค้าตลอด
ส่วนการได้ของจากครูบาอาจารย์ ก็เป็นส่วนที่ไว้คุ้มตัว หากว่าไม่ไหวจริงๆๆ ก็ต้องพึ่งบารมีของพระอาจารย์นะครับ

อย่ามองประเด็นของตัวผมเลยครับ  ผมห่วงลูกชายของผมด้วยยังเด็กยังต้องมีอนาคต  ห่วงเค้ามากขนาดถึงกับว่าพ่อ
จะพาลูกไปสักเองอย่างนี้ผมว่าไม่ค่อยเห็นกันหรอกนะครับ แต่ว่างานนี้พ่อพาไปเองเพราะเห็นความสำคัญ ไม่ต้องไป
หลบๆ ซ่อนๆ ไปสักแบบสำนักที่ไม่รู้จัก สักกับใครที่ไม่รู้ที่มาที่ไป  ผมเลือกสักกับพระให้ลูกชาย เพราะผมมองว่าสััก
กับพระ  พระท่านยังมีโอกาสอบรมบ่มนิสัยไม่ให้ผิดศีลผิดธรรม มีโอกาสใกล้ชิด มีโอกาสได้เป็นศาสนิกที่ดี ได้เห็นผ้า
เหลือง ได้เห็นปฏิปทาของพระอาจารย์ที่สักให้ ได้มีครูบาอาจารย์ที่มีศีลถึง 227 ข้อ เป็นที่อุ่นใจของลูกศิษย์ครับ

ผมเต็มใจที่จะพาลูกเข้าไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์เ้อง  อย่างนี้ผมว่าดีกว่านะ
อย่างไรผมก็น้อมรับครับว่าผมมีอายุแล้ว เรื่องการสักผมก็มีมุมมองที่ดี เรื่องสักอะไรอย่างไร ผมก็พอจะเข้าใจในภาวะ
ของตัวผมเองครับ  ขอบคุณที่เป็นห่วงคนแก่อย่างผม แต่เรื่องนี้ก็สุดแท้แต่มุมมองของท่านผู้อ่าน ท่านอยู่คนละภาวะ
กับผม สิ่งแวดล้อมต่างกัน  ความปลอดภัยในชีวิตไม่เหมือนกัน  นำมาเปรียบเทียบกันก็จะมีมุมมองที่ไม่เหมือนกันครับ  

ก็คงไม่เข้าใจประเด็นที่ผมพูด ที่ผมบอก

คงป่วยการถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ

เพราะมันไม่ใช่มุมมองครับผม  มันคือ ตรรก

ถ้าอยากสักจริงๆ  ศึกษาให้ดีก่อนครับ  วัดบางพระ  ก็คือ วัดบางพระ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2556, 10:10:15 โดย นักรบอาทมาต »

• ตติยะ
ขอบพระคุณมากครับ 

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

อันนี้ฟังแล้วเข้าท่า หากตั้งใจดีแล้วก็มาเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เถิดครับ
เรื่องยันต์นายขนมต้มถ้าถามว่ามีไหม ตอบว่าพระอาจารย์ท่านก็สักอยู่
แ่ต่อาจจะไม่ทุกท่าน ธรรมเนียมลูกศิษย์วัดบางพระจะไม่ขอยันต์กันนะครับ
แล้วแต่พระอาจารย์ท่านเมตตา

เคยมีลูกศิษย์มาขอให้พระอาจารย์ท่านหนึ่งให้
สักธนูมือให้ พระอาจารย์ท่านเลยถามว่ามีอาชีพเป็นนักมวยไหม
พร้อมทั้งให้เหตุผลว่าถ้าสักให้ไปเท่ากับส่งเสริมให้ไปชกต่อยกับใครเขา
แล้วท่านก็ไม่สักให้ตามที่ขอ  

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
ผมว่าไปเรียนบอกท่านตามตรงดีกว่า จะได้อะไรก็สุดแล้วแต่ท่านจะพิจารณา เพราะท่านเรียนมาท่านน่าจะทราบเรื่องแบบนี้มากกว่าเราๆท่านๆ ขอบคุณครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

• ตติยะ
ขอบพระคุณมากครับ   ที่เข้าใจเจตนาอันแท้จริงของผม
หากว่าทางวัดมีสักนายขนมต้ม ผมก็ว่าจะไปขอท่านดู ส่วนท่านจะให้หรือไม่ ก็แล้วแต่เมตตาของท่าน
เพราะว่า เจ้าลูกชายไม่ได้เป็นคนเกเรหรอกครับ  ผมสั่งสอนเค้าให้มีความเป็นลูกผู้ชาย เป็นรักรักเกรียติ์
รักศักดิ์ศรี ไม่ข่มเหงรังแกใครมาโดยตลอด  ในใจของผมต้องการให้ลูกชายสักนายขนมต้มไว้ป้องกันตัว
หากว่าโดนรุมทำร้าย ก็หวังบารมีครูบาอาจารย์ไว้คุ้มครอง  ส่วนตัวเองก็มีอายุแล้ว เรื่องที่จะให้ไปมีเรื่อง
ไม่ใช่ชกต่อย คงไม่ใช่วิสัยของคนแ่ก่ แต่ก็ต้องไม่ประมาทเพราะว่าพวกหัวไม้เดี่ยวนี้ไม่ได้ใช้แต่หมัด เข่า
อย่างคนสมัยก่อน แพ้ แต่ไม่รู้จักแพ้ เล่นปืน เล่นไม้อย่างนี้ ผมก็ต้องมีของไว้คุ้มหัวตัวเองบ้างเหมือนกัน
แต่คงไม่ถึงกับไปลงของเพื่อไปต่อสู้กับเค้าหรอก เพียงแต่คิดว่าเอาอะไรที่แคล้วคลาด เอาพวกชาตรีผ่อน
หนักเป็นเบา อย่างนี้ดูจะเหมาะกับวัยและอายุที่ร่วงโรย

อย่างไรก็ตามผมคิดไว้ว่า ก็คงแล้วแต่พระอาจารย์จะเห็นเหมาะสม ส่วนผมก็ต้องทดลองไปเรียนให้ทราบท่าน
ถึงเหตุถึงผลที่เราขอไป จากนั้นก็คงต้องแล้วแต่พระอาจารย์ว่าจะเมตตาให้อะไร ซึ่งผมก็คิดว่าท่านก็คงดูอะไร
ที่เหมาะสมกับทั้งผมและเจ้าลูกชายครับ แต่ที่ถามมาเนื่องจากว่าไม่แน่ใจว่าทางสายวัดบางพระจะมีนายสัก
ขนมต้มหรือไม่  หากว่ามีจะได้กราบเรียนขอเมตตาจากท่านดูก่อน หากว่าทางวัดไม่มีก็ต้องปล่อยเรื่องนี้ไ้ป

อย่างไรก็ตามแต่ ต้องขอขอบพระคุณท่านๆทั้งหลายที่ช่วยกันมาตอบ  อีกอย่างไม่ทราบว่าครูบาอาจารย์ท่าน
ไหนครับที่สักนายขนมต้มให้ จะได้ตรงไปกราบขอเมตตาจากท่านโดยตรงเลย เพราะว่าผมยังไม่เคยไปที่วัด
แล้วก็ยังไม่ทราบรายละเอียดของแต่ละกุฎิเลยครับว่าตั้งอยู่ตรงไหนบ้าง   รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2556, 09:16:46 โดย Vuthmail »

• ตติยะ
ขอรบกวนอีกประเด็น

คือว่าผมอ่านผ่านตา ว่าช่วงเข้าพรรษา วัดบางพระจะไม่สัก (ไม่แน่ใจว่าจะอ่านเจอจากที่ไหน เพราะว่ากับไปหาไม่เจอ)
ประมาณว่า ต้นๆเดือน 7 หรือกลางเดือน 7 จะพาลูกชายไปสัก ไม่ทราบว่าพระอาจารย์สักจะให้หรือปล่าวครับ 

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: อยากทราบว่ามีสักรูปนายขนมต้มหรือป&
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2556, 10:50:11 »
ขอบพระคุณมากครับ   ที่เข้าใจเจตนาอันแท้จริงของผม
หากว่าทางวัดมีสักนายขนมต้ม ผมก็ว่าจะไปขอท่านดู ส่วนท่านจะให้หรือไม่ ก็แล้วแต่เมตตาของท่าน
เพราะว่า เจ้าลูกชายไม่ได้เป็นคนเกเรหรอกครับ  ผมสั่งสอนเค้าให้มีความเป็นลูกผู้ชาย เป็นรักรักเกรียติ์
รักศักดิ์ศรี ไม่ข่มเหงรังแกใครมาโดยตลอด  ในใจของผมต้องการให้ลูกชายสักนายขนมต้มไว้ป้องกันตัว
หากว่าโดนรุมทำร้าย ก็หวังบารมีครูบาอาจารย์ไว้คุ้มครอง  ส่วนตัวเองก็มีอายุแล้ว เรื่องที่จะให้ไปมีเรื่อง
ไม่ใช่ชกต่อย คงไม่ใช่วิสัยของคนแ่ก่ แต่ก็ต้องไม่ประมาทเพราะว่าพวกหัวไม้เดี่ยวนี้ไม่ได้ใช้แต่หมัด เข่า
อย่างคนสมัยก่อน แพ้ แต่ไม่รู้จักแพ้ เล่นปืน เล่นไม้อย่างนี้ ผมก็ต้องมีของไว้คุ้มหัวตัวเองบ้างเหมือนกัน
แต่คงไม่ถึงกับไปลงของเพื่อไปต่อสู้กับเค้าหรอก เพียงแต่คิดว่าเอาอะไรที่แคล้วคลาด เอาพวกชาตรีผ่อน
หนักเป็นเบา อย่างนี้ดูจะเหมาะกับวัยและอายุที่ร่วงโรย

อย่างไรก็ตามผมคิดไว้ว่า ก็คงแล้วแต่พระอาจารย์จะเห็นเหมาะสม ส่วนผมก็ต้องทดลองไปเรียนให้ทราบท่าน
ถึงเหตุถึงผลที่เราขอไป จากนั้นก็คงต้องแล้วแต่พระอาจารย์ว่าจะเมตตาให้อะไร ซึ่งผมก็คิดว่าท่านก็คงดูอะไร
ที่เหมาะสมกับทั้งผมและเจ้าลูกชายครับ แต่ที่ถามมาเนื่องจากว่าไม่แน่ใจว่าทางสายวัดบางพระจะมีนายสัก
ขนมต้มหรือไม่  หากว่ามีจะได้กราบเรียนขอเมตตาจากท่านดูก่อน หากว่าทางวัดไม่มีก็ต้องปล่อยเรื่องนี้ไ้ป

อย่างไรก็ตามแต่ ต้องขอขอบพระคุณท่านๆทั้งหลายที่ช่วยกันมาตอบ  อีกอย่างไม่ทราบว่าครูบาอาจารย์ท่าน
ไหนครับที่สักนายขนมต้มให้ จะได้ตรงไปกราบขอเมตตาจากท่านโดยตรงเลย เพราะว่าผมยังไม่เคยไปที่วัด
แล้วก็ยังไม่ทราบรายละเอียดของแต่ละกุฎิเลยครับว่าตั้งอยู่ตรงไหนบ้าง   รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ

คือว่าผมอ่านผ่านตา ว่าช่วงเข้าพรรษา วัดบางพระจะไม่สัก (ไม่แน่ใจว่าจะอ่านเจอจากที่ไหน เพราะว่ากับไปหาไม่เจอ)
ประมาณว่า ต้นๆเดือน 7 หรือกลางเดือน 7 จะพาลูกชายไปสัก ไม่ทราบว่าพระอาจารย์สักจะให้หรือปล่าวครับ 

เอาละ เมื่อยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ซ๊ะขนาดนี้แล้ว ก็คงไม่มีอะไร จะไปเปลี่ยนความคิดท่านใด้แล้วละ เพราะว่า อายุท่าน ก็ไม่ใ่น้อยๆแล้ว

เอางี้  ไปที่วัด พอถึงวัด ถามคนที่ขายดอกไม้ธูปเทียน บอกว่า จะไปกุฏิ พระ หลวงพี่สมชาย  นั่นละครับ น่าจะมีองค์เดียวในวัดตอนนี้เท่าที่รู้

ที่เลือกลายตามใจชอบ  (แต่มีค่าใ้จ่าย ต่างๆเพิ่มเติมน๊ะ ไม่ใช่ค่าครูอย่างเดียว เตรียมไปหน่อยก็ดี ราคา อยู่ที่ ลายยันต์ที่จะเลือก)

ถ้ามีแบบไปด้วยก็ดี  เผื่อท่านไม่มีบล๊อค จะใด้ทำบล๊อค ส่วนตัวให้เลย  นายขนมต้ม

ขอให้โชคดีน๊ะพี่ทิด ใด้สิ่งที่หวัง ตามทางที่พี่ทิด เลือกเดิน

สวัสดีครับ :050:

อ้อ เกือบลืม  เข้าพรรษา ก็สักครับ  ไม่เว้นวันหยุดราชการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2556, 10:52:42 โดย ชาญ »

• สัตตมะ
  • **

ไม่สักให้พระ ให้เณร ครับ

• ตติยะ
ขอบพระคุณมากครับ

หากว่าเณรท่านสักให้แล้ว พระอาจารย์อาวุโส อย่างหลวงพี่ต้อย หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน
ท่านใดท่านหนึ่งเป่าครอบอีกทีหรือปล่าวครับ  เพราะว่ายังไม่เข้าใจขั้นตอนของที่วัดเลยครับ

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
ขอบพระคุณมากครับ   ที่เข้าใจเจตนาอันแท้จริงของผม
เพราะว่า เจ้าลูกชายไม่ได้เป็นคนเกเรหรอกครับ  ผมสั่งสอนเค้าให้มีความเป็นลูกผู้ชาย เป็นรักรักเกรียติ์
รักศักดิ์ศรี ไม่ข่มเหงรังแกใครมาโดยตลอด  ในใจของผมต้องการให้ลูกชายสักนายขนมต้มไว้ป้องกันตัว
หากว่าโดนรุมทำร้าย ก็หวังบารมีครูบาอาจารย์ไว้คุ้มครอง  ส่วนตัวเองก็มีอายุแล้ว เรื่องที่จะให้ไปมีเรื่อง

ขนมต้มหรือไม่  หากว่ามีจะได้กราบเรียนขอเมตตาจากท่านดูก่อน หากว่าทางวัดไม่มีก็ต้องปล่อยเรื่องนี้ไ้ป

อย่างไรก็ตามแต่ ต้องขอขอบพระคุณท่านๆทั้งหลายที่ช่วยกันมาตอบ  อีกอย่างไม่ทราบว่าครูบาอาจารย์ท่าน
แล้วก็ยังไม่ทราบรายละเอียดของแต่ละกุฎิเลยครับว่าตั้งอยู่ตรงไหนบ้าง   รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ

เอาละ เมื่อยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ซ๊ะขนาดนี้แล้ว ก็คงไม่มีอะไร จะไปเปลี่ยนความคิดท่านใด้แล้วละ เพราะว่า อายุท่าน ก็ไม่ใ่น้อยๆแล้ว

เอางี้  ไปที่วัด พอถึงวัด ถามคนที่ขายดอกไม้ธูปเทียน บอกว่า จะไปกุฏิ พระ หลวงพี่สมชาย  นั่นละครับ น่าจะมีองค์เดียวในวัดตอนนี้เท่าที่รู้

ที่เลือกลายตามใจชอบ  (แต่มีค่าใ้จ่าย ต่างๆเพิ่มเติมน๊ะ ไม่ใช่ค่าครูอย่างเดียว เตรียมไปหน่อยก็ดี ราคา อยู่ที่ ลายยันต์ที่จะเลือก)

ถ้ามีแบบไปด้วยก็ดี  เผื่อท่านไม่มีบล๊อค จะใด้ทำบล๊อค ส่วนตัวให้เลย  นายขนมต้ม

ขอให้โชคดีน๊ะพี่ทิด ใด้สิ่งที่หวัง ตามทางที่พี่ทิด เลือกเดิน

สวัสดีครับ :050:

อ้อ เกือบลืม  เข้าพรรษา ก็สักครับ  ไม่เว้นวันหยุดราชการ

ดีแล้วครับ  เมื่อเ้ค้าตัดสิ้นใจเลือกวัดบางพระเป็นที่พึ่งทางใจที่สุดท้ายแล้ว  ก็ควรสนับสนุนครับ  ถึงแม้จะไม่เข้าถึงแก่นแท้ของสายเรา  แต่เพราะเค้ามีศรัทธาครับ  ปล.ขอให้สมหวังครับ   :015: :015: :015:

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล

วัดกับร้านอาหารตามสั่ง น้า Vuthmail คงคิดว่าเหมือนกัน

ออฟไลน์ l3itong

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผมว่าเริ่มจาก9ยอดก่อนดีกว่านะครับ มี9ยอดของวัดบางพระไปไหนมาไหนก็อุ่นใจแล้วนะครับ  :005: :005: :005:

• ตติยะ
ต้องสักยันต์ครูก่อน พอทราบแล้วครับ  และขอบพระคุณมากที่แนะนำ สิ่งดีๆให้

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
ช่อง 7 ตอนนี้กำลังฉายอยูเลย. เสือสั่งฟ้า.ลายยันต์สวยๆเพียบ

ลองเข้าไปดูดิ วิชาอาคมฉมังเวทย์.ทั้งนั้นเลย :050:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ผมแปลกใจครับ   สมัยโบราณ จิ้งจกทักเขายังเชื่อ

ยิ่งถ้าคนทักก็จะหยุดคิด

ซึ่งสมัยนี้ตัวผมเองก็ยังเชื่อเช่นนั้นอยู่ปฎิบัติอยู่

แต่กระทู้นี้คนที่เข้ามาทักทั้งหมดนั้นเป็นศิษย์วัดบางพระ ถ้าไม่้เชื่อก็ไม่รู้จะอย่างไร

จะสักทั้งทีศึกษาให้ดียังพอมีเวลา

ยันต์ที่ท่านว่าไม่ใช่เป็นคำตอบเดียว  ไม่รู้ไปรู้อะไรผิดๆมา

ปล.หวังว่าจะได้เป็นศิษย์วัดบางพระสมใจนะครับ  เก้ายอดก็สุดยอดแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2556, 02:11:14 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ไปทำยังไงถึงโดนขนาดนั้น ทำตัวเกเรเป็นนักเลงหัวไม้ก็ไม่ช่วยไรหรอก คนเราทำดีไม่ระรานใครผมว่าคงไม่โดนหรอกครับ

ออฟไลน์ maximus

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
 22; เพิ่งจะทราบจริงๆ...ว่าสักนายขนมต้มแล้วป้องกันคนมารังแกได้ ถ้าอย่างนั้นผมคงต้องให้ทหารชายแดนใต้ทั้งหมดไปสักยันต์คงกระพันชาตรีซะแล้วจะได้ไม่โดนผู้ก่อการร้ายฆ่ารายวัน....แหม!..ต้องขอบคุณจริงๆที่จุดประกายความคิด ผมจะลองไปเรียนท่านรัฐมนตรีกระทรวงกลาโหมดู ถ้าท่านไม่ยันผมออกจากห้องซะก่อน.......555

คิดได้ยังไงครับ? ผมว่ากลับทบทวนพฤติกรรมของลูกดูก่อนดีไหมครับ...ว่าเป็นอย่างไร? ผมและคุณเคยผ่านชีวิตในวัยนี้มาแล้ว ควรคิดว่าเพราะเหตุใดคนถึงมาหาเรื่องเรา สมัยก่อนเพื่อนผมคนหนึ่ง ชอบเดินยกไหล่แล้วก็เดินส่ายไปมา พอผ่านหน้าพวกนักเลงมันเห็นก็หมั่นไส้ก็วิ่งไล่กระทืบ ถ้าเดินดีๆปกติก็คงไม่มีใครมาไล่กระทืบแน่ ผมเองเดินผ่านโรงเรียนโจทก์มันยังเฉยๆ ผมว่ามันดูครับว่าไอ้นี่เด็กเรียนหรือเด็กเกเร ผมว่าลองทบทวนตัวเราก่อนๆที่จะไปโทษคนอื่นดีกว่าครับ.......

ส่วนหลายๆความคิดที่สมาชิกหลายๆท่านชี้แนะไป ผมว่าเป็นเหตุผลที่น่ารับฟัง อยากให้เราเข้าใจถึงเจตนารมย์ของการสักยันต์ ผมเรียนตรงๆครับว่าเมื่อก่อนผมมีความคิดไม่ค่อยดีกับคนสักยันต์เท่าไหร่ แต่หลังจากมาอ่านในนี้และเป็นสมาชิกได้ไม่นาน ผมคิดผิดถนัด ความสุขุม เหตุผล ซึ่งไม่น่าเชื่อว่าจะได้รับรู้ ซึ่งผิดกับพวกนักเลงหัวไม้ที่สักเต็มตัว พูดจา ความคิด เหตุผลหาแทบไม่ได้ เพราะผมเจอกับตัวเองมาแล้ว บ้านตรงข้ามกันแท้ๆ เกเรสุดๆ ใครเดินผ่านเป็นแซว พูดจาคำก็มีคุณวรนุชตามมาตลอด ยกสวนสัตว์มาไว้ที่บ้านเลย สุดท้ายมาแขวะน้องชายที่บ้านทั้งๆที่น้องผมไม่เคยมองหน้ามันด้วยซ้ำ เช้าไปทำงาน เย็นกลับมาบ้านก็อยู่แต่ในห้อง สันดานคนจริงๆครับ ไม่ใช่อะไรเลย แค่สักไว้ให้คนกลัวเท่านั้น เพราะฉะนั้นอยากให้คิดเสมอว่าถ้าเราเป็นคนเกเร ผมว่าสักไปก็เท่านั้น ครูบาอาจารย์ท่านคงไม่อยากมีลูกศิษย์แบบนี้หรอกครับ...........

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกก็ขออภัยเจ้าของกระทู้ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป มอบชีวิตด้วยกายและใจ จะต้องเหนื่อยล้าโรยแรงเท่าไหร่ จะขอจงรักภักดี...ทุกชาติไป.

• สัตตมะ
  • **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2556, 08:28:39 โดย bangphralism »

ออฟไลน์ toomeras

• ฉัฏฐะ
  • *
สำหรับผมไม่เคยคิดว่าสักยันต์ไปแล้วจะคงกระพันฟันแทงไม่เข้าเลยสักนิด ที่ผมสักก็เพื่อให้เป็นสิ่งเตือนใจให้อยู่ในศีลธรรม ไม่ทำผิดศีลครับ ถ้าทุกคนปฏิบัติดี คิดดีทำดี แค่นี้ผมก็ว่าอยู่รอดปลอดภัยแล้วครับ (คนเรามีเกิดก็มีดับครับไม่มีอะไรอยู่ค้ำฟ้าหรอกครับ)

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
22; เพิ่งจะทราบจริงๆ...ว่าสักนายขนมต้มแล้วป้องกันคนมารังแกได้ ถ้าอย่างนั้นผมคงต้องให้ทหารชายแดนใต้ทั้งหมดไปสักยันต์คงกระพันชาตรีซะแล้วจะได้ไม่โดนผู้ก่อการร้ายฆ่ารายวัน....แหม!..ต้องขอบคุณจริงๆที่จุดประกายความคิด ผมจะลองไปเรียนท่านรัฐมนตรีกระทรวงกลาโหมดู ถ้าท่านไม่ยันผมออกจากห้องซะก่อน.......555

คิดได้ยังไงครับ? ผมว่ากลับทบทวนพฤติกรรมของลูกดูก่อนดีไหมครับ...ว่าเป็นอย่างไร? ผมและคุณเคยผ่านชีวิตในวัยนี้มาแล้ว ควรคิดว่าเพราะเหตุใดคนถึงมาหาเรื่องเรา สมัยก่อนเพื่อนผมคนหนึ่ง ชอบเดินยกไหล่แล้วก็เดินส่ายไปมา พอผ่านหน้าพวกนักเลงมันเห็นก็หมั่นไส้ก็วิ่งไล่กระทืบ ถ้าเดินดีๆปกติก็คงไม่มีใครมาไล่กระทืบแน่ ผมเองเดินผ่านโรงเรียนโจทก์มันยังเฉยๆ ผมว่ามันดูครับว่าไอ้นี่เด็กเรียนหรือเด็กเกเร ผมว่าลองทบทวนตัวเราก่อนๆที่จะไปโทษคนอื่นดีกว่าครับ.......

ส่วนหลายๆความคิดที่สมาชิกหลายๆท่านชี้แนะไป ผมว่าเป็นเหตุผลที่น่ารับฟัง อยากให้เราเข้าใจถึงเจตนารมย์ของการสักยันต์ ผมเรียนตรงๆครับว่าเมื่อก่อนผมมีความคิดไม่ค่อยดีกับคนสักยันต์เท่าไหร่ แต่หลังจากมาอ่านในนี้และเป็นสมาชิกได้ไม่นาน ผมคิดผิดถนัด ความสุขุม เหตุผล ซึ่งไม่น่าเชื่อว่าจะได้รับรู้ ซึ่งผิดกับพวกนักเลงหัวไม้ที่สักเต็มตัว พูดจา ความคิด เหตุผลหาแทบไม่ได้ เพราะผมเจอกับตัวเองมาแล้ว บ้านตรงข้ามกันแท้ๆ เกเรสุดๆ ใครเดินผ่านเป็นแซว พูดจาคำก็มีคุณวรนุชตามมาตลอด ยกสวนสัตว์มาไว้ที่บ้านเลย สุดท้ายมาแขวะน้องชายที่บ้านทั้งๆที่น้องผมไม่เคยมองหน้ามันด้วยซ้ำ เช้าไปทำงาน เย็นกลับมาบ้านก็อยู่แต่ในห้อง สันดานคนจริงๆครับ ไม่ใช่อะไรเลย แค่สักไว้ให้คนกลัวเท่านั้น เพราะฉะนั้นอยากให้คิดเสมอว่าถ้าเราเป็นคนเกเร ผมว่าสักไปก็เท่านั้น ครูบาอาจารย์ท่านคงไม่อยากมีลูกศิษย์แบบนี้หรอกครับ...........

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกก็ขออภัยเจ้าของกระทู้ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

โดนจริงๆครับ ทบทวนพฤติกรรมของลูกดูก่อนดีไหมครับ...ว่าเป็นอย่างไร?

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
เหอ เหอ เหอ
   ผมว่าเอาค่าครูตามภาพ (เสียหนังแน่ๆ ครับ) ไปเรียน MMA
หรือมวยดีกว่านะครับ  
      จริงๆสักดำดื้อแดงเก เลยครับ ถ้าวัดบางพระ  
แต่บูชาค่าครูวัดนะครับ  ๒๕ บาทดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่หนึ่งซอง

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
คนธรรมดา เขาก็ยิงก็แทงก็ตายถ้าเขาจะทำ
คนคง เขาจะทุบให้่ป่นตาย ถ้าไม่ตายเขาจะแทงทวารทะลุปากให้ตาย หรือ ไม่ก็กดน้ำ บีบคอแขวนคอตาย
คุณพ่ออยากให้ลูกชาย เป็นนักมวยก็ต้องให้ไปเรียนมวย - สักดำดื้อแดงเกเร ก็รอดถ้าเขาไม่หาวิธีทำให้ตายมาใช้
ไม่หัวบุบ ก็กระดูกเดาะ ไม่ก็ หนังกกว่านั้น
เคสคงกะพันแล้วโดนฆ่า ได้แก่แสนตรีเพชรกล้าแม่ทัพล้านนา ฆ่าไม่ได้สุดท้ายไม้ไผ่เหลาแหลมแทงก้นทะลุคอตายอย่างทรมาน

แต่ถ้าคุณพ่อสักเมตตา สักแคล้วคลาดและเตือนภัยให้ลูก พอจะมีเรื่องก็จะรู้สึกอยากเลี่ยงเอง ก็ไม่เจอหลบไปหลบมาไม่เจ็บตัว
ไม่โดนจับไม่เสียประวัติ อณาคตรุ่งดีกว่าไหมครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็