ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการสักหน่อยครับ  (อ่าน 1776 ครั้ง)

ออฟไลน์ pechja

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือผมไม่รู้เป็นไรครับ อยู่ๆก็อยากจะสักบ้างครับ ผมเลยเข้าไปหาใน Google ก็พบว่ามีวัดบางพระที่น่าจะเหมาะครับ(ผมอยู่ตัวเมืองนครปฐมครับ) อยากให้พวกพี่ๆแนะนำหน่อยครับว่าควรทำอย่างไง(ตั้งแต่ไปถึงที่วัดเลยนะครับ ยกครูอย่างไง ตอนที่หลวงพี่สักทำอย่างไง สักเสร็จแล้วทำอย่างไง) ตัวผมเองไม่เคยสักมาก่อนเลยครับ ถ้าไปไแล้ว หลวงพี่ท่านจะสักให้รึเปล่าครับ เพราะผมเองก็กำลังศึกษาอยู่ในระดับมหาวิทยาลัยครับ ถ้าผมใช้คำไหนไม่เหมาะสมก็ขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ปรึกษาเรื่องการสักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ก.ค. 2556, 06:03:53 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=358

ลองดูครับคงจะมีคำตอบที่อยู่ในความสงสัยของสมาชิคใหม่อยู่พอควร
ว่างๆก็ลองเปิดกระทู้อ่านไปเรื่อยๆครับมีหมดที่อยากรู้

คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ pechja

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ปรึกษาเรื่องการสักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ก.ค. 2556, 06:28:04 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ส.ค. 2556, 09:52:10 »
ลองศึกษาดูจากกระทู้เก่าๆได้ครับ ทีมีอยู่ในเว็บ เพราะผมเองเฝ้าดูและศึกษาจากเว็บนี้มาตั้งแต่ปี 2554 แต่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกปี 2556 และฝากตัวเป็นศิษย์บางพระเมื่อสองเดือนทีแล้วจากปลายเข็มของหลวงพี่นัน  ใจเย็นๆครับ การสักแบบไทย    โดยเฉพาะสายบางพระ อาศัยความชอบอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องเชื่อมั่นและศรัทธา ครับ  ไม่งั้นสักไปก็ได้แค่ความสวยงามเพียงอย่างเดียว และ   ให้จำไว้ว่า   มันจะอยู่กับเราไปจนวันตายครับ  
ปล.ยินดีต้อนรับเข้าสู่สำนักครับ :080: :080: :080:

ออฟไลน์ nisakorn

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ส.ค. 2556, 08:15:55 »
สอบถามด้วยค่ะ ผู้หญิง ต้องสักกะหลวงพี่อะไรคะ แล้วสักกะลงนะหน้าทองวันเดียวกันเลยได่มั้ยคะ
จะไปวันจันทร์ที่12ส.ค.นี้อ่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ออฟไลน์ khomdet

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ส.ค. 2556, 06:45:33 »
ภาษาที่ใช้สัก ใช้ภาษาอะไรครับ

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ส.ค. 2556, 12:04:08 »

:062: :062: :062: :043:

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ส.ค. 2556, 03:52:38 »
สวดมนต์ขั้นพื้นฐานได้รึยังครับ  อย่าเพิ่งสักเลย รอก่อนดีกว่า มั้ย   :069: :069: