ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเหรียญหลวงพ่อรุ่นและปีครับ  (อ่าน 1269 ครั้ง)

ออฟไลน์ libido36

• ตติยะ

พอดีหัวหน้าให้มาครับ หัวหน้าจำไม่ได้ว่าได้รับมาปีไหน ผมเลยอยากทราบถามพี่ๆว่าเหรียญหลวงพ่อเหรียญนี้ปีพ.ศ.อะไร ชื่อรุ่นอะไร ทันหลวงพ่อรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: สอบถามเหรียญหลวงพ่อรุ่นและปีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ม.ค. 2557, 10:57:15 »
ปี ๒๕๓๙ ครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเหรียญหลวงพ่อรุ่นและปีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ม.ค. 2557, 02:48:42 »
เหรียญกะทะหลังเต่า ปี39 เนื้อกะไหล่ทอง
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ม.ค. 2557, 08:44:12 »
ขออนุญาติให้ข้อมูลเพิ่มเติม ที่อาจจะแตกต่างกับพี่น้องบางท่านนะครับ
ผมพยายามดูโค้ด ตรงสังฆาฏิหลวงพ่อ ว่าเป็นหัวเสือหรือเปล่า แต่เหมือนจะไม่ใช่
เท่าที่จำได้ รุ่นปี 39 จะเป็นโค้ดหัวเสือ (หรือหน้าเสือ)
ส่วนอีกรุ่นหนึ่ง ผมเคยเห็นอยู่ในตู้วัดแห่งหนึ่ง อ.บ้านบึง ชลบุรี
หน้ากล่องเขียนชื่อ นามสกุลลูกศิษย์ท่านหนึ่ง ระบุปี 2545 น่าจะเป็นผู้มีชื่อเสียงแถวนั้น
คงจะสร้างเพื่อแจกเป็นที่ระลึกให้นำไปบูชากัน
เหรียญจะแลดูคล้ายๆกันกับรุ่นปี 39 นี้มาก แต่ใช้โค้ดเป็นอักขระขอม
ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นบล็อกเดิม แล้วมาตอกโค้ดคนละตัวหรือเปล่า
ลองตรวจสอบโค้ดดูว่าเป็นหน้าเสือ หรือเป็นอักขระขอมนะครับ
ส่วนตัวแล้ว เห็นว่าน่าจะทันท่านนะครับ

ออฟไลน์ libido36

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ม.ค. 2557, 09:50:36 »
เป็นหน้าเสือครับเอามาดูแล้วครับ