ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการห้อยพระ  (อ่าน 1724 ครั้ง)

ออฟไลน์ neofiat

• ลูกศิษย์พระอาจารย์ญา
  • ตติยะ
สอบถามการห้อยพระ
« เมื่อ: 21 ม.ค. 2557, 10:06:18 »
สอบถามครับการห้อยพระที่คอ อยากทราบว่าเหมาะสมหรือไม่
องค์กลาง พระสมเด็จวัดระฆัง 108 ปี
องค์ซ้าย พระวัดปากน้ำรุ่น 1
องค์ขวา หลวงพ่อเปิ่นรุ่นตกทางด่วน
ด้านหลัง ห้อยเต่าหลวงพ่อหลิวรุ่นสุขใจ แล้วมีเสือปืนแตกหลวงปู่แย้มห้อยด้านล่างเต่าอีกที

ไม่ทราบว่าถ้าห้อยลักษณะนี้จะสมควรเหมาะสมหรือไม่ครับ ? พอดีกำลังจะได้ หลวงพ่อเปิ่นมา จะจัดขึ้นคอแบบที่แจ้งครับผม
เก้ายอด > แปดทิศ > พระปิดตา > บัวแก้ว > เสือไต่เขาคู่ > หมูป่า > ลิงลมคู่ > จิ้งจกคู่ > กวางเหลียวหลังคู่ > ต่อ 29 ยอด > งบน้ำอ้อย

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
ตอบ: สอบถามการห้อยพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ม.ค. 2557, 03:51:25 »
ผมคิดว่า รูปตัวแทนของพระพุทธองค์ ควรอยู่เหนือสุดนะครับ
 ความคิดเห็นส่วนตัวครับผม ผิดถูกก็ต้องขออภัยด้วยครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ ping816

• ศิษย์ดี ต้อง มีครู
  • ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ม.ค. 2557, 05:55:58 »
ใน ความ คิด ผม นะ คับ สูง ต้ำ คาม บันดา สัก คับ.. สมมุติ นะ คับ.. พระ เจ้า ตาก ไว้ สูง กว่า หลวงปู่ เปิ่น คับ ..ผิดพลาดประการใด ขอ อภัย นะ ที นี่ นะ คับ

ออฟไลน์ blackknight

• สัตตมะ
  • **
  • ยกกระบัตร ทัพพระไพศรพณ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ม.ค. 2557, 08:05:42 »
ผมเห็นว่าเหมาะสมแล้วครับ
เพราะถ้าเทียบกับขนาดองค์พระน่าจะสมดุล
ส่วนเรื่องสูงต่ำนั้นในกรณีใส่ที่คอต้องเน้นใส่สะดวกด้วย ไม่งั้นก็จะไม่อยากใส่ เว้นแต่เป็นสิ่งไม่เหมาะสมจริง เช่น นำปลักขิกมาใส่รวมกับพระ เป็นต้น
ผิดถูกขออภัย
ชาติเสือไว้ลาย ชาติชายไว้ชื่อ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ม.ค. 2557, 09:27:33 »
ห้อยพระ ตามแบบนี้ ครับท่าน