ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้หน่อยครับว่า หลวงปู่ทวดรุ่นไหนครับ  (อ่าน 1611 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaiman2515

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
รบกวนขอความรู้หน่อยครับว่า หลวงปู่ทวดรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ดูเหมือนจะเป็นวัดประสาทบุญญาวาส แถวๆหลังร.พ.วชิระ ปี 06-08 พิมพ์ใหญ่-ปีกแคบ-ปลายมน นะครับ
แต่เนื้อหา และแร่ที่โรยด้านหลังไม่เหมือนที่เคยเห็นครับ
เนื้อหาที่เคยเห็นคือจะมีมวลพิเศษสารมากมาย ส่องแล้วสนุกสนานเพลิดเพลินเป็นอย่างมาก
มีทั้งเป็นก้อน เป็นเศษชิ้นเล็กชิ้นน้อย สีขาว สีดำ สีน้ำตาล ผงว่านต่างๆเพียบ  
อาจจะไม่เท่ากัน ไม่เหมือนกันในทุกๆองค์ เพราะพระถูกสร้างในปริมาณมาก
และสร้างหลายครั้งหลายวาระต่อเนื่องกันไปในช่วง 3 ปีนั้น  
ส่วนแร่ที่โรยด้านหลังจะมีความเป็นมันเงาในตัวเอง และละเอียดกว่าที่เห็นในภาพครับ  
เขาว่ากันว่า พระชุดวัดประสาทเนื้อสีขาวนี้นิยมมากกว่าสีอื่นๆเลย  
เพราะมีผงสมเด็จบางขุนพรหมอยู่มากกว่าสีอื่นๆ  
ผมก็แอบสนใจตามเก็บอยู่บ้าง แต่ยังไม่มีสีขาวพิมพ์ใหญ่เลย
ของปลอมก็ทำได้น่ากลัว  มีมากมายหลายฝีมือครับ แบบที่เหมือนมากๆก็มีแล้วตอนนี้  

รอฟังท่านอื่นๆด้วยละกันครับ
เป็นกำลังใจช่วยลุ้นครับ      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2557, 09:54:31 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ pparty32

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล