ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าการสักยันต์ดีแค่ไหน?  (อ่าน 4231 ครั้ง)

ออฟไลน์ potato

• ตติยะ
 :054:  สำหรับผมคิดว่าการสักเป็นศิลปะที่สวยงามและอ่อนช้อย

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: คุณคิดว่าการสักยันต์ดีแค่ไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มี.ค. 2549, 12:44:23 »
สวยงามและดูขลัง บ่งบอกถึงวัฒนธรรมความเชื่อของบรรพบุรุษครับ  :o
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ littleboy

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: คุณคิดว่าการสักยันต์ดีแค่ไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มี.ค. 2549, 04:25:55 »
สิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจคับ

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มี.ค. 2549, 11:22:28 »
สำหรับผมนั้น  การสักยันต์ของผมเลยนั้นถ้าจาบอกอย่างแรกก็คือ  ผมชอบอะ  เมื่อผมชอบการสักยันต์แล้วอีกอย่างที่ตามมาก็คือ  ผมสักเพื่อเปงเครื่องเตือนจิตใจและเปงเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ  ซึ่งสำหรับผมนั้นไม่ว่าใครจามองว่าพวกสักยันต์เปงคนไม่ดี  เปงนักเลงอัธพาล  แต่สำหรับผมๆคิดว่าการสักนั้น  เหล่าคนที่สักมักจารู้กันดี  ในเรื่องคำครูหรือข้อห้ามสำหรับพวกสักยันต์  ว่าเราสักแล้วต้องยึดถือปฎิบัติตามข้อห้ามต่างๆ  ก็เหมือนการสักนั้นช่วยให้เราเป็นคนดีในสังคมนั้นเองแหละคับ  (ความคิดของผมน่ะ  คนอื่นอย่างรัยผมไม่รู้)
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ TheBlues

• จตุตถะ
  • การกระทำจะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับเจตนา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มี.ค. 2549, 09:29:01 »
เอาไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตรใจคับ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มี.ค. 2549, 11:57:29 »
ส่วนผมสักเพราะเอาไว้คุ้มครองตัวหั้ยแคล้วคลาดปลอดภัยคับ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เม.ย. 2549, 12:02:42 »
คนที่ทำการสักยันต์ ไม่สามารถ ที่จะบ่งบอกได้ว่าคนคนนั้น จะเป็นคนดี หรือ คนไม่ดี แต่เจตนา ของครู อาจารย์ ที่ท่าน สักยันต์ ให้ก็เพราะ ว่าต้องการให้เป็นสิ่งที่ไว้ป้องกัน อันตรายต่างๆนา แต่บากกรณี ที่มีบ้างที่ลูกศิตย์ นำไปใช้ไม่ถูกวิธี ใช้ผิดทางก็เกิผลเสีย ในภาพรวมๆ แต่คนที่สักยันต์ไป แล้ว เป็นคนดี นำของที่มีไปใช้ในทางที่ดี มีประโชยน์ก็มีเยอะแยะ
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

huad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 เม.ย. 2549, 03:27:30 »
ผมคิดว่าดีแน่นอนครับ :D

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 11:08:51 »
ก็ดีนะครับ

เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ

:075:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 04:55:06 »
ดีครับ อยู่ที่ใจกับศรัทธา

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 05:47:10 »
การสักยันต์นั้นนอกจากจะเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจแล้ว...ยังเป็นสิ่งที่แสดงให้เห็นว่าประเทศไทยของเรามีศิลปวัฒนธรรม

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 07:40:48 »
ดีแน่นอนครับ เป็นกุศโลบาย ฝึกให้เรามีสัจจะ ยึดถือคำครู สอนให้เรามีกตัญญู รู้พระคุณพ่อแม่ ครูอาจารย์  มีกตเวที

คิดตอบแทนคุณท่านด้วยการเป็นคนดี ทำประโยชน์ต่อสังคม มีน้ำใจ 

ขลังหรือเปล่า เป็นความเชื่อเฉพาะบุคคล ที่แน่ๆ ทำดี พระคุ้มครอง

สวยงามเป็นอีกเหตุผลหนึ่ง ยอมรับครับว่า หลงเสน่ห์ลายสัก มองแล้วจินตนาการบรรเจิด  เกิดปีติ ยิ่งอ่านอักขระออก ได้ธรรมะดีๆอีกด้วย

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 08:41:43 »
ยังไงดีล่ะ อืมลืมใส่พระ แชะๆๆๆ ใครจุดไฟแช็ก ไมไช่นี่หว่า 9มม กดซะแชะๆ ก็ทันป่าราบ
ถ้าฟันมาโชะเลือดอาบนอนดิ้แหงกๆ กับ ฟันมาโชะของขึ้นไม่แตก ลุยต่อจนชนะ แบบไหนดีกว่ากัน
หมดตูดล้มละลาย ขายพระหมดเลย มียันต์ติดตัว แต่ถ้าไม่สักยันต์ ก็หมดหมดจริงๆ

มีอีก1ขอ เคารพไหม เชื่อไหม เชื่อว่ามีจริงไหม
ไม่เชื่อจบ ไม่เคารพ ก็ไม่ต้องสัก ง่ายๆ

เกิดแก่เจ็บตายไปตามกรรม ยิงไม่เข้าไปยุ่ง ฟันไม่ออกไปหา แล้วจะรู้หรือว่าวันไหน มหาอุตจะคลาย เรียกว่าวันทวารเปิด 1อาทิตย์มี1วัน แต่ละคนไม่เหมือนกัน จะเล่นพวกหนังเหนียวต้องเล่นวันนั้น เพราะมหาอุตจะถอยออกวันนั้น

ทหารยุโรป ใส่เกราะหนาถึงต้องถืออาวุธหนัก ๆเวลาฟันดาบยุโรปใช้แรงเหวี่ยงทิ้งน้ำหนัก เพราะใส่เกราะหนักๆ ป้องกัน
แต่ดาบไทย ใช้ความเร็ว สมัยโบราณไม่ใส่เกราะเพราะหนักไม่สะดวก (ดูพูดเข้าสิ)
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 08:56:48 »
หาของดีมาได้ ก็ต้องรู็จักรักษาและใช้ให้ถูกทาง นะครับ 

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 09:58:01 »

สำหรับผม ผมมองว่าการสักมี2แบบคือ (1)สักแบบศิลป์ ที่ทั่วไปสักกันเพื่อความสวยงาม และชอบในภาพนั้นๆที่ลงในผิวหนังของเขานะครับ

(2)สักยันต์ ไม่ว่าจะน้ำมันหรือหมึกผมว่าคนสักส่วนมากคิดถึงพุทธคุณเป็นส่วนใหญ่ ส่วนความสวยงามนั้นเป็นสิ่งตามมา ส่วนตัวผมๆมองที่พุทธคุณที่ได้นะครับ  ไม่ว่าท่านจะให้อะไรผมคิดว่าดีทุกๆอย่าง คนที่อยู่ในเวปนี้ส่วนใหญ่ก้อเป็นศิษย์วัดบางพระ ท่านที่สักมาก้อหวังจะได้ของดีๆที่อาจารย์ท่านให้มาทั้งนั้น  จริงไหมครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 01:55:41 »
แล้วแต่ครับ

ถ้าชอบสวยงาม ศิลปะก้อต้อง Tattoo

ถ้าชอบพุทธคุณก้อ สักอักขระ-ยันต์ ไม่ว่าจะหมึกหรือน้ำมัน

ดีไม่ดีไม่รู้ แต่ก้อสักไปเกือบทั้งตัวแล้วอ่ะคับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 11:44:40 »
แคล้วคลาดปลอดภัย  สืบทอดพระพุทธศาสนาด้วยครับ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 11:58:14 »
ประการแรก ........ชอบและศรัทธาก่อนเลย

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 11:59:17 »
ถ้าไม่ดี มันจะมีได้ไงครับ :054:

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 04:37:04 »
นานาจิตตัง คนชอบทางด้านนี้ก็ต้องบอกว่าดี คนไม่ชอบก็ต้องบอกไม่ดี แต่ผมบอกว่าดีมากทั้งหน้าที่การงานและเมตตาแคล้วคลาด อีกอย่างสำคัญมากทำให้เรามีโอกาสเข้าวัดมากขึ้น
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ต.ค. 2551, 08:13:02 »
บางคนเค้าก็คิดว่ามันไม่ดีครับ พาลจะมองไปว่าเป็นพวกนักเลงหัวไม้เลยก็มี
แต่คนที่ชอบและศรัทธาจริงๆ อย่างตัวผม ผมก็คิดว่าดีครับ
เยาวชนหันหน้าเข้าวัดมาสักยันต์(ถึงจะไม่ได้เข้าใจแก่นแท้ของพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง)
ก็ยังดีกว่าไปมั่วสุมเสพยา หรือไปทำในสิ่งที่ผิดกฎหมายบ้านเมืองเป็นไหนๆ
อีกอย่างสักไปแล้วก็เป็นการควบคุมความประพฤติให้เป็นคนดีมีศีลธรรมไปในทางอ้อมด้วยครับ :016:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 07:03:07 »
ดีกว่าไม่ได้สักสิค่ะ

:073:ไม่มีใครสักแล้วชีวิตตกต่ำลง...หรือมีอะไรๆ แย่ลงกว่าเดิม....

สักน้ำมัน :077: หรือหมึก อันนี้อยู่ที่ความมั่น มังคะ!

ก็พิจารณาหน่อยละกัน โดยเฉพาะผู้หญิง...

พี่โชวสัก tattoo ด้วยความใจถึง...ไม่ได้คิดไรหรอก...เพราะความซ่าส์...สสสส .....

ตอนนี้แก้ไขไรไม่ได้แล้ว ต้องตามนั้น...ใครว่าสวยก็ตามนั้น ใครว่าไม่งาม ก็ต้องตามนั้น

cho presley