ผู้เขียน หัวข้อ: อยากระบายครับ  (อ่าน 3044 ครั้ง)

ออฟไลน์ sj

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากระบายครับ
« เมื่อ: 15 ก.พ. 2557, 02:19:51 »
คือว่าเมื่อวานนี้ได้มีโอกาสได้ไปที่วัดบางพระครับซึ่งนานๆจะได้ไป  เลยได้ความเมตตาจากพระอาจารย์นันมา
แต่ที่อยากจะบอกให้เพื่อนๆฟังคือว่าช่วงเวลาที่รอสักนะครับก็ต้องเป็นไปตามคิวใช่มั้ยครับพี่ๆๆแต่ที่ผมเจอมาคือ
ช่วงที่เรายกพานกันเสร็จแล้วเราก็จะรอตามคิวของเราใช่ไหมครับแต่มีวัยรุ่นซัก3-4คนที่ผมได้ยินพวกเค้าพูดกันนะว่า
รีบๆถอดเสื้อแล้วรีบเค้าไปให้สักเลยจะได้ไม่เสียเวลาแต่มีพี่คนนึงที่ต่อคิวอยู่แล้วก็ถอดเสื้อเค้าไปรับการสักก่อน
พวกวัยรุ่นพวกนั้นก็พูดกับเพื่อนมันว่าเป็นไงหล่ะอดเลยต้องรออีกนานแน่แทนที่จะได้รีบๆเค้าไปสักก่อน ผมก็ไม่ได้พูดอะไร
ได้แค่หันไปมองพวกวัยรุ่นเฉยๆ เลยอยากให้พวกพี่ๆๆเพื่อนๆๆช่วยแนะนำถ้าพวกพี่่ๆเจอเหตุการณ์นี้พวกพี่ๆๆจะทำยังไง อยากรู้เป็นวิทยาทานครับ ผมเข้าใจว่าทุกท่านก็เดินทางมาไกลผมก็มาไกลเหมือนกันผมยังต้องต่อคิวเลยบางครั้งนั่งรอ2ชั่วโมงยังไม่ได้สักก็มีแต่
ผมก็รอได้ครับเพราะเราตั้งใจจะมาแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลามาอ่านกันนะครับ

ถ้าข้อความนี้ไม่เหมาะสมหรือไม่ถูกต้องรบกวน admin รบได้ทันทีครับ

ขออภัยทุกท่านถ้ากระทู้ไม่เหมาะสมครับผม

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ตอบ: อยากระบายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.พ. 2557, 03:12:29 »
คนประเภทนี้จะมีมาให้เห็นเป็นระยะๆ ไม่ต้องไปสนใจ
ถ้าเขารีบก้ให้เขาสักไปก่อนเลยเขาจะได้รีบๆกลับ

ออฟไลน์ Eco1200

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ก.พ. 2557, 04:20:35 »
ผมก็เคยเจอเหมือนกัน แซงคิวเห็นๆแต่ผมไม่พูดอะไร รอได้ ตั้งแต่นั้นมายกพานเสร็จผมจะช่วยดึงหลังก่อนสักยันต์และหลังสักยันต์ของตัวเองเลยครับ ไม่รู้นะครับผมถือว่าเป็นการฝึกสมาธิไปในตัวด้วยครับ (ถ้าไม่เหมาะสมประการขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ) :054:

ออฟไลน์ supongmai

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ก.พ. 2557, 06:14:38 »
นับซองบุหรี่ ตอนไปวางบนพาน ก็จะทราบลำดับก่อนหลังครับ  :069: :069: :069:

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ก.พ. 2557, 11:09:43 »
คนประเภทนี้จะมีมาให้เห็นเป็นระยะๆ ไม่ต้องไปสนใจ
ถ้าเขารีบก้ให้เขาสักไปก่อนเลยเขาจะได้รีบๆกลับ

แรกๆก็คิดอย่างนั้นว่า เออรีบก็นิมนต์ก่อนเลย ไม่ว่ากัน เราก็ขันติ แต่ผลลัพธ์ คือ กลับมายกพานเบิ้ลหรือมากกว่านั้นนี่สิ อยากได้ก็รีบๆเอา ไม่เท่าไหร่ แต่ไม่เกรงใจครูบาอาจารย์บ้าง ท่านก็เหนื่อย เมื่อยเป็น หมดไว ท่านก็ได้พักผ่อนไวขึ้น
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.พ. 2557, 10:06:00 »
 :054: :054: :054:
ด้วยความเคารพครับศิษย์พี่ศิษย์น้องทั้งหลาย...เหตุการณ์นี้คาดว่าทุกท่านก็คงจะเคยเจอกันมาไม่มากก็น้อยนะครับ
สำหรับกระผมแล้ว...คาดว่าเหตุการณ์นี้มักจะเกิดขึ้นกับศิษย์น้องหรือน้องใหม่ที่ต้องการเร่งรีบในการรับความเมตตาจากพระอาจารย์นะครับ

พวกเราในฐานะศิษย์พี่ก็ควรจะกระทำดังนี้นะครับ
1.ให้น้องน้องหรือน้องใหม่เขาได้กระทำตามความปารถนาเขาเถิด...ถ้าน้องน้องคิดว่าสิ่งที่น้องได้กระทำนั้นถูกต้องแล้วกล่าวคือได้แซงคิวศิษย์ทั้งหลายที่ได้มาก่อนหน้าน้องๆโดยไม่มีความละอายใจหรือรู้อยู่แก่ใจ
2.ในฐานะที่เราเป็นผู้ที่เคยปฏิบัติดีมาก่อนหรือสักมาก่อน(ศิษย์พี่)ก็ควรที่จะแนะนำพูดคุยให้น้องๆหรือทุกท่านที่ยังไม่เข้าใจในประเพณีการรอรับความเมตตาจากพระอาจารย์ให้ทราบถึงลำดับขั้นตอนการนั่งรอการรับการสักนะครับว่าสิ่งไหนสมควรและไม่สมควรครับ

สุดท้าย...กระผมคิดว่าเราเป็นศิษย์ครูบาอาจารย์เดียวกันสมควรกระทำดังนี้ครับ
1.เมตตาต่อกัน
2.ให้อภัยต่อกัน
3.แนะนำสอนสั่งประเพณีที่ดีงามต่อกัน
4.เคารพในสิทธิต่อกัน

ปล.การพูดทั้งหมดนั้นกระผมไม่มีเจตนาหรือประสงค์สิ่งอื่นใดไปมากกว่าอยากจะเห็นพี่น้องรักใคร่สมัครสมานสามักคีกันนะครับ...แล้วเจอกันวันไหว้ครูครับทุกท่าน

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ก.พ. 2557, 12:56:01 »
โดยส่วนตัวผมมองว่าน้องกลุ่มนี้อาจยังไม่รู้ประเพณีปฏิบัติอันดีงาม พวกเราในฐานะศิษย์รุ่นพี่เห็นแล้วก็อย่านิ่งเฉย  ควรให้คำแนะนำถึงประเพณีปฏิบัติ เพื่อให้น้องๆเค้าได้เดินทางได้ถูกต้อง ผมคนนึงเมื่อก่อนไปสักใหม่ๆก็อยากได้เร็วๆเช่นกัน แต่ก็ไม่กล้าแซงคิวใคร ก็นั่งเฉยรอพระอาจารย์ท่านเรียก ผมเคยไปถึงวัดตั้งแต่ยังไม่หกโมงเช้าแต่ได้สักตอนเที่ยงคืนกว่าๆก็มีหลายสิบครั้ง เพราะอยู่ช่วยพระอาจารย์ท่านจับและคอยบีบนวดให้ท่าน ซึ่งก็เทียวไปมาอยู่หลายปีกว่าจะได้เต็มตัว โดยส่วนตัวขอแนะนำศิษย์รุ่นใหม่ ถ้าอยากได้เร็วต้องไปแต่เช้าและให้ไปวันธรรมดาจะดีที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2557, 12:57:11 โดย tuxky »

ออฟไลน์ top1888

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 06:59:02 »
เคยเจอแบบว่าไม่ได้ยกพานแล้วมามั่วสักด้วย เราก็นับซองบุหรี่แล้ว เห็นว่าคิวต่อไปควรจะต้องเป็นคิวของเรา แต่กลับมาบอกว่าผมมาก่อนนะ พี่ต้องรอต่อจากผมและเพื่อนอีก2คน ผมละเพลียกับ      พฤติกรรมของพวกนี้จริงๆ ธรรมเนียมของทางวัดบางพระ ก็ควรจะปฏิบัติตาม ไม่ใช่มาทำแบบนี้ ไอ้เรื่องแซงคิวอะไม่เท่าไหร่ แต่เรื่องไม่บูชาพานครูแล้วเข้ามามั่วสักด้วยเนี่ย ผมอยากจะให้ความเห็นว่า พวกคุณไม่ทำตามธรรมเนียมกันเลย ทั้งๆที่ดูจากรอยสักของพวกคุณแล้ว แต่ละคนเต็มหลังกันทั้งนั้น ไม่น่าจะใช่น้องใหม่ ดูแล้วก้อคงจะสักมาไม่ต่ำกว่า20-30พานด้วยกัน ค่าครูแค่25บาทเนี่ยถูกที่สุดแล้วพวกคุณยังไม่คิดจะจ่าย แล้วพวกคุณไม่เห็นใจพระอาจารย์ผู้สักบ้างเหรอคับ ท่านเหนื่อยแค่ไหนกว่าจะสักให้ท่านเสร็จคงไม่ต่ำกว่า15นาทีต่อคน พวกนี้ผมขอเรียกว่าพวกที่เห็นแก่ตัว ไม่มีความเกรงใจและเป็นพวกไม่มีมารยาทครับผม

ออฟไลน์ gig_alcoholism

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.พ. 2557, 12:43:29 »
เจอเหมือนกันค่ะ วันนั้นไปกับเพื่อนที่ทำงานทั้งหมดสี่คน เพื่อนสองคนรอคิว เรากับเพื่อนอีกคนลงมาซื้อน้ำ พอขึ้นไปก็ถึงคิวพอดี มีผู้หญิงสามคนบ่นประมาณว่ากลุ่มเราไปแซงเค้า โถๆๆๆ เรารอมาสองชั่วโมง ยังไม่เห็นเงาพวกนี้เลย แอบอ้างที่สุด!!  :066:
ชีพนี้ถวายมั่น ปกป้องท่านจนตัวตาย
ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.พ. 2557, 11:37:32 »
เป็นประจำครับผมไปเช้าก่อน แปดโมง กว่าจะได้ลงเข็มก็บ่ายครับ เพราะมีลูกศิษย์มารอก่อนผมเป็น20ถึง30คน บางท่านก็ยกทีเดียว2พาน(เพราะมากันเป็นกลุ่ม) ลูกศิษย์เพิ่มขึันทุกปี แต่ท่านพระอาจารย์ ท่านเมตตาลูกศิษย์เสมอครับ สู้ๆครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ก.พ. 2557, 02:01:36 »
ไม่ซีเรียสครับ สำหรับผม ผมมาเช้าแต่กลับเย็นปิดเข็มไปเลย :002: ช้าๆได้พร้าเล่มงาม การรอคอยมันมีอะไรดีๆมากกว่าที่คุณคิด :005:

ออฟไลน์ Suthipong2006

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ก.พ. 2557, 12:52:54 »
เป็นเรื่องปกติครับมันขึ้นอยู่กับนิสัยและพฤติกรรมของแต่ละคนโดนสั่งสอนมาไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jeeratach

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มี.ค. 2557, 11:15:04 »
เรื่องปกติครับ แล้วแต่หลวงพี่ศรัทธาให้ใคร ผมยังรอได้เรยครับ โน้น ตี 2ตี3 กว่าจะถึงคิว ไปเช้าตรู่ ใจศรัทธาเท่านั้นครับ