ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงสมเด็จ  (อ่าน 1860 ครั้ง)

ออฟไลน์ thongkam12

• You'll never walk alone
  • ตติยะ
  • หากแผ่นดินไม่กลบหน้า ชีวิตข้าต้องสมหวัง
พระผงสมเด็จ
« เมื่อ: 21 ก.พ. 2557, 02:34:00 »
ท่านสมาชิกท่านใดพอจะทราบรายละเอียดรุ่นนี้บ้าง..เรียกว่ารุ่นอะไรและสร้างปีไหนครับ

ออฟไลน์ thongkam12

• You'll never walk alone
  • ตติยะ
  • หากแผ่นดินไม่กลบหน้า ชีวิตข้าต้องสมหวัง
ตอบ: พระผงสมเด็จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.พ. 2557, 02:43:02 »
อยากทราบรายละเอียดครับรุ่นอะไรสร้างปีไหนครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.พ. 2557, 06:38:00 »
กล่องเดิมมาอย่างนี้ครับ..

โดยปกติด้านหลังของพระสมเด็จพิมพ์นี้ จะมียันต์เงินตัวนะติดไว้ด้วย

(องค์ของพี่ thongkam12 ยันต์เงินตัวนะ อาจจะหลุดไป หรืออีกในกรณีคือ ไม่ได้ติดยันต์เงินตัวนะ มาตั้งแต่แรกก็เป็นไปได้เช่นเดียวกัน)

จากที่เคยได้ไปเรียนสัมภาษณ์กับพระอาจารย์ไพรวัน ที่วัดโคกเขมา คร่าวๆ (ที่พอจำได้) ท่านให้รายละเอียดไว้ว่า

องค์พระสมเด็จได้สร้างขึ้นมาใหม่ ตอนหลวงพ่อเปิ่นมาเป็นเจ้าอาวาสที่วัดบางพระแล้ว (ประมาณปี ๒๕๓.. กว่าๆ ปี พ.ศ. สร้างผมเองจำ พ.ศ ที่แน่นอนไม่ได้ แต่ที่แ่น่นอนคือ ทันหลวงพ่อเปิ่นอธิษฐานจิตปลุกเสก)

ส่วน "ยันต์เงินตัวนะ" ด้านหลัง เป็นของเก่าที่หลวงพ่อเปิ่นท่านสั่งให้ช่างทำไว้ตั้งแต่หลวงพ่อท่านยังเป็นเจ้าอาวาสอยู่ที่วัดโคกเขมา

สมัยนั้นสั่งทำตัวละ ๑ บาท ซึ่งพอตอนที่หลวงพ่อเปิ่นท่านย้ายมาเป็นเจ้าอาวาสวัดบางพระ ท่านก็ไม่ได้นำ "ยันต์เงินตัวนะ" นี้มาที่วัดบางพระด้วยฯ

โดยสรุป พระสมเด็จพิมพ์นี้ ทันหลวงพ่อเปิ่นอธิษฐานจิตแน่นอนครับ

ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมเรื่อง ปี พ.ศ. ที่แน่นอน ว่างๆ ต้องเข้าไปสอบถามกับพระอาจารย์ไพรวัน ที่วัดโคกเขมาอีกที

พระสมุห์ไพรวัน คุณวนฺโต วัดโคกเขมา (วัดเก่าหลวงพ่อเปิ่น) จ.นครปฐม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.พ. 2557, 09:54:04 »
ขอบคุณข้อมูลจากพี่เก่งครับ :015:
สวัสดีดีครับพี่เดช สบายดีนะครับ :089:

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.พ. 2557, 10:37:28 »
คุณปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ครับรบกวนอีกครั้งนึงครับของผมสมเด็จเหมือนกันไม่มียันต์เงินด้านหลังและพระสมเด็จด้านหน้าก็ไม่มีผ้าพาดสังคาติด้วยแต่มีกล่องกำมะหยี่แดงวัดบางพระครับอยากทราบรุ่นนะครับว่าทันหลวงพ่อหรือเปล่า 15;  05; 05; 05;

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.พ. 2557, 11:44:51 »
คุณปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ครับรบกวนอีกครั้งนึงครับของผมสมเด็จเหมือนกันไม่มียันต์เงินด้านหลังและพระสมเด็จด้านหน้าก็ไม่มีผ้าพาดสังคาติด้วยแต่มีกล่องกำมะหยี่แดงวัดบางพระครับอยากทราบรุ่นนะครับว่าทันหลวงพ่อหรือเปล่า 15;  05; 05; 05;

มีพระสมเด็จอีกพิมพ์ ที่ด้านหลังมีคำว่า "ฐิตคุโณ" เหมือนกัน แต่ไม่มียันต์เงิน

อันนี้ไม่ทราบประวัติการสร้างครับ (ทราบแค่ว่านำมาแจกในงานสวดพระอภิธรรม ๑๐๐ วัน หลวงพ่อเปิ่น พ.ศ.๒๕๔๕).