ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อห้ามหลังสักยันต์  (อ่าน 5230 ครั้ง)

ออฟไลน์ Natchayaman

• ตติยะ
    • อีเมล
ข้อห้ามหลังสักยันต์
« เมื่อ: 03 มิ.ย. 2557, 03:35:10 »
อยากทราบว่าหลังสักแล้วจะกินของไหวเจ้าได้มั้ยคะ

ออฟไลน์ neofiat

• ลูกศิษย์พระอาจารย์ญา
  • ตติยะ
ตอบ: ข้อห้ามหลังสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2557, 03:08:22 »
ไม่เห็นมีห้ามนะครับ ผมทานปกติ
เก้ายอด > แปดทิศ > พระปิดตา > บัวแก้ว > เสือไต่เขาคู่ > หมูป่า > ลิงลมคู่ > จิ้งจกคู่ > กวางเหลียวหลังคู่ > ต่อ 29 ยอด > งบน้ำอ้อย

ออฟไลน์ benz616505

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ส.ค. 2557, 02:13:01 »
ไหว้เจ้าพอได้
แต่ไหว้ผีนี่ผมไม่กิน

ออฟไลน์ Thanitha_Darb

• จงพบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ส.ค. 2557, 07:52:58 »
ไม่มีข้อห้ามเรื่องอาหารแล้วนะคะ  :001:
"เอ็งไม่ต้องห่วง ข้าอยู่ด้วยทั้งคน ลูกข้า...ข้าไม่ห่วงได้ยังไง" =หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ=

ออฟไลน์ jemie

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ส.ค. 2557, 12:26:09 »
รบกวนทุกท่านช่วยตอบข้อกังวลด้วยค่ะ เพิ่งสักยันต์ห้าแถวหนุนดวงตรงไหล่หลังซ้ายโดยได้รับเมตตาจากหลวงพี่นัน ปรากฎว่ากลับไปบ้าน นอนคว่ำดูที่วี แม่จะเดินไประเบียงแล้วขอเดินก้าวข้ามตัวเรา แม่ไม่รู้ก้วยว่าเราสัก  เราก็ให้ข้ามง่ายๆตรงบริเวณขาเรา
กังวลวาคาถาอาคมจะเสื่อมมั้ยคะ ช่วยเข้ามาตอบกันหน่อยค่ะ กลุ้มมากเลย

• จงพบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์
  • ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ส.ค. 2557, 02:53:56 »
รบกวนทุกท่านช่วยตอบข้อกังวลด้วยค่ะ เพิ่งสักยันต์ห้าแถวหนุนดวงตรงไหล่หลังซ้ายโดยได้รับเมตตาจากหลวงพี่นัน ปรากฎว่ากลับไปบ้าน นอนคว่ำดูที่วี แม่จะเดินไประเบียงแล้วขอเดินก้าวข้ามตัวเรา แม่ไม่รู้ก้วยว่าเราสัก  เราก็ให้ข้ามง่ายๆตรงบริเวณขาเรา
กังวลวาคาถาอาคมจะเสื่อมมั้ยคะ ช่วยเข้ามาตอบกันหน่อยค่ะ กลุ้มมากเลย

1. ไม่รู้ คือ ไม่ผิด
2. ท่านเป็นบุพการีเรา ไม่น่าเป็นไร

และที่สุด.... การจะเสื่อม หรือ ไม่เสื่อม นั้น ตัวเราเองมากที่สุด ที่จะเป็นตัวทำให้เสื่อม... ค่ะ  :002: :002: :002:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2557, 03:04:30 โดย Thanitha_Darb »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ส.ค. 2557, 03:14:45 »

ตามนี้เลยนะคะ  :114: :089:

ออฟไลน์ phithak69

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ส.ค. 2557, 07:22:32 »
ตามความเข้าใจของผม ยันต์ ๕ แถวของวัดบางพระ คือ ยันต์หัวใจบารมีพระพุทธเจ้า
ส่วนชื่อยันต์ห้าแถวหนุนดวง เป็นชื่อเรียกของสายฆราวาสสายหนึ่งครับ
ผิดถูกต้องขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2557, 07:25:02 โดย phithak69 »
ตถตา

ออฟไลน์ phithak69

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ส.ค. 2557, 07:28:08 »
 ส่วนเรื่องแม่เดินข้าม ผมคิดว่า พ่อแม่คือพระในบ้าน
ไม่น่าจะเป็นอะไร

ถ้ายกเท้าพ่อแม่มาเหยียบหัวเรา น่าจะเป็นมงคลครับ
ความเชื่อส่วนตัวน่ะครับ

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ส.ค. 2557, 02:33:09 »
ขอบคุณทุกคนค่ะ :017:

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ส.ค. 2557, 11:34:25 »
ขอถามอีกนิดค่ะ เพราะเพิ่งศึกษาจริงๆค่ะ แล้วถ้าเราดันเผลอไปทำผิดเช่น ลอดราวตากผ้า เราจะมีวิธี แก้ไขอย่างไรบ้างคะ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ส.ค. 2557, 07:51:12 »
ขอถามอีกนิดค่ะ เพราะเพิ่งศึกษาจริงๆค่ะ แล้วถ้าเราดันเผลอไปทำผิดเช่น ลอดราวตากผ้า เราจะมีวิธี แก้ไขอย่างไรบ้างคะ
:004:

ถ้าเผลอไปแล้ว กำหนดจิต ขอขมาต่อ ครูบาอาจารย์ หรือถ้าไปสักเพิ่ม ก็บอกขอขมาต่อพระอาจารย์ ก็ได้ค่ะ เพราะเราไม่มีเจตนาจะลบหลู่ท่าน ...  :016: :015:

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ส.ค. 2557, 03:26:20 »
ขอบคุณที่มาตอบนะคะ  :053:

ออฟไลน์ slimz

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ส.ค. 2557, 03:28:30 »
อยากจะทราบว่าถ้าหากไปมีอะไรกับแฟนเก่าโดยที่แฟนเก่าเขามีแฟนใหม่แล้วนี้ผิดไหมครับถ้าหากมองในมุมจริยธรรมก็ผิดแต่ถ้ามองในอีกมุมนึงคือเขายังไม่ได้แต่งงานอันนี้จะผิดหรือป่าวครับ