ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญอัยการ เนื้อเงิน  (อ่าน 982 ครั้ง)

ออฟไลน์ sutas9

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เหรียญอัยการ เนื้อเงิน
« เมื่อ: 03 ส.ค. 2557, 08:32:49 »
ใครพอทราบประวัติการ จัดสร้าง บ้างครับ ปีอะไร เผื่อพี่ๆน้องๆ เจอจะได้รู้จัก พอดีผมเห็น
เหรียญ หลวงปู่จึงซื้อเก็บไว้ แปลกดี ไม่มีในหนังสือเล่มใหญ่ เพื่อศึกษาและสะสม ครับ ไม่มีเจตนา
อย่างอื่นครับ ใครพอรู้ช่วย บอกประวัติด้วยครับ ขอขอบคุณ ล่วงหน้า

ออฟไลน์ sutas9

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญอัยการ เนื้อเงิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ส.ค. 2557, 10:36:41 »
ผมตามหา ประวัติสร้างจนเจอ เป็นเหรียญสร้างปี 2540 โดย ท่านอัยการสูงสุด ชื่อ ดร.โกเมศ 
ภัทรภิรมย์. สร้างให้หลวงปู่ปลุกเสก แจกและทำบุญ โดยพวก อัยการ มีเนื้อทองคำ ด้วย แต่มีจำนวน น้อยมากๆ
จึงไม่มีในตลาดพระ และส่วนใหญ่ อยู่กับ พวกอัยการ ในหนังสือเล่มใหญ่ไม่มี ผมเดาเอา ว่าหาเหรียญ ไม่ได้
ผมเอง ได้มาก็ กะอักเลือด คนขายบอกราคามาซะ ข้อมูล คงเป็นประโยชน์ ไม่มากก็น้อย หวังให้
ลูกศิตย์ พี่ๆน้องๆ จะได้รู้จักครับ ขอขอบคุณ