ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลโรคภัยกับการสักยันต์  (อ่าน 24927 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganesha

• ตติยะ
    • อีเมล
ข้อมูลโรคภัยกับการสักยันต์
« เมื่อ: 14 ธ.ค. 2550, 08:05:05 »
สวัสดีครับผมเพิ่งได้มาเป็นสมาชิกใหม่เมือไม่นานนี้เอง  ดังนั้นวันนี้จึงขอเริ่มโพสกะทู้บ้างนะครับ  และด้วยความเคารพนะครับผมมิได้จะเข้ามาสร้างบรรยากาศให้เสียเกี่ยวกับการสักนะครับที่ว่าเอาข้อมูลมาโพสไว้นี้เพื่อจะได้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆที่ชอบสักหนะครับ
คือตัวผมเองนั้นก็ชืนชอบการสักเหมือน กัน ชอบเกี่ยวกับศาสตร์พวกแนวนี้ผมเองก็มีรอยสักจนเกือบเต็มหลังแล้วเหมือนกันและสักมาหลายที่ครับทั้งของสายบางพระมีโอกาสได้สักนะเสือ   นะเมตตา  นะร้อยแปดกับหลวงพี่แป๊ว สักเสือเผ่นกับ หลวงพี่นันท์  สักต่อยอดซ้ายขวาที่ไหล่กับสักนะฤาษีสมิงและอักขระที่ปีกซ้ายขวาข้างละแถวกับ หลวงพี่ญาวัดนางเหลียว(ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นนะครับ)  สักยันต์โภคทรัพย์  พระพิฆเณศ  โสฬสมงคล  ห้าแถวหนุนดวง  ปู่ฤาษีนั่ง  หลวงพ่อทวดกับอาจารย์หนู  สักพระนารายณ์สี่กรยืรทรงฤทธิ์ที่แขนซ้าย  พระพรหมแปดกรยืนทรงฤทธิ์ที่แขนขวา สักข่ายเพชร  สักยันต์กะทู้เจ็ดแบก(แปดแถว)กับอาจารย์ประโยชน์หรืออาจารย์หยดที่ดินแดงท่านเป็นศิษย์สายตรงของอาจารย์ทองตลาดพลูนะครับ  และผมสักกับสายปู่ฤาษีของพ่อเยื่อ  วงศ์น้อยที่สายสี่แต่สักกับลูกศิษย์ท่านที่ชื่ออาจารย์ฉาวที่แถวมหาชัยนะครับไม่ได้สักกับอาจารย์ชวนที่เป็นลูกพ่อเยื่อ  ที่สักไปก็มียันต์กำแพงห้าร้อย  ยันต์หนุมานสี่กร  ยันต์ปู่ฤาษีเดินดง  ยันต์พญาเต่าเรือน ยันแปดทิศโดยของสายนี้เขาไม่มีพิมพ์  นะครับใช้อักขระมารวมเป็นภาพดังนั้นจึงอาจดูไม่ค่อยสวย  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อนๆอย่าเพิ่งเบื่อหรือหมั่นไส้ผมนะครับว่าทำไมมานั่งสาธยายว่าตัวเองสักอะไรมาบ้างมากมาย  ทำไมต้องมาอวด  คือไม่ใช่อย่างนั้นนะครับที่ผมเล่ามาเนี่ยก็เพื่อจะนำเข้าเรื่องต่อไป
ผมเป็นคนที่สักมาพอควรและหลายสายสำนักแล้วพอดีมีเพื่อนเป็นหมอนะครับก็เลยคุยๆกันดันมาออกเรื่องสักเฉยเลย  เขาก็เตือนมาว่าการสักมีความเสี่ยงต่อหลายโรคนะครับทั้งเอดส์ไวรัสตับอักเสบเอ  บี  ซี  ซิฟิลิสฯลฯ  มันก็สาธยายมามากมายผมก็ฟังเป็นความรู้ไว้นะครับ  เอดส์นี่มีโอกาสแต่ก็น้อยเพราะตามสถิติแปดสิบเปอร์เซนต์ติดจากทงเพศสัมพันธ์แต่ใช่ว่าการสักจะไม่มีโอกาสติดนะครับ  เพราะเข็มใช้เวียนตลอด(ครูบาอาจารย์ท่านสืบสายวิธีกันมาแบบนั้น)  การทำความสะอาดก็เช็ดแอลกอฮอล์  ใช้มีดหรือกระดาษทรายขัดเอาหมึกที่แห้งหรือค้างในร่องเข็มข้างในออกและจุ่มแอลกอฮอล์ก่อนสักแป๊บเดียวเท่านั้น  ซึ่งหมอที่คุยก็บอกว่ามันมีโอกาสนะหากมีเลือดค้างอยู่ภายในร่องเข็มข้างในและการเช็ดแอลกอฮอล์เพียงภายนอกแค่แป๊บเดียวนั้นอาจฆ่าเชื้อได้ไม่หมดควรแช่ทิ้งไว้ประมาณสิบถึงยี่สิบนาทีถึงจะปลอดภัย  แต่เท่าที่ผมเคยผ่านประสบการณ์การสักมานั้นยังไม่เคยเห็นการทำความสะอาดเข็มแบบดังกล่าวเท่าใด(มีน้อยมาก)เพราะอาจเสียเวลาก็เป็นได้ดังนั้นความเสี่ยงต่อเอดส์จงยังมีนะครับและจาก  ประสบการณ์ที่ผ่านมาที่ทำให้วิตกจริตไปพอควรคือได้ไปสักกับหลวงพี่ท่านนึง  ไม่ขอเอ่ยนามครับสักช่วงไหว้ครูคนเยอะมากคนรอสักเป็นสิบ  ท่านใช้เข็มเดียวเลยครับเวียนสักไม่มีสลับพักเข็มเลยไม่มีการขัดเข็มหรือเอาหมึกหรือเลือดที่ค้างในร่องเข็มออกโดยใช้มีดสอดในร่องแล้วฝนออกมีเพียงเช็ดแอลกอฮอล์ที่ปลายเข็มด้านนอก  และที่หนักกว่านั้นคือหมึกที่ท่านใช้นั้นไม่ได้ใช้เฉพาะคนนะครับคือใช้ฝาขวดหมึกอันเดียวเติมไปเรื่อยๆสักให้ทุกคนและสุดท้ายตอนหมึกเหลือจากการสักเสร็จท่านเทหมึกกลับขวดเดิมครับ  ผมนี้นั่งอึ้งไปพักนึงเหมือนกัน  เพราะวันนั้นคนสักเยอะมากมีทั้งคนไทยคนญี่ปุ่นก็มาสักหากใครมีโรคอะไรหลุดเข้ามาสักคนก็คงแย่ละครับยังนึกหวั่นๆอยู่  เพราะหากมีเชื้อเอดส์เนี่ยมันใช้เวลานานนะครับกว่าคนที่ได้รับจะออกอาการ  บางคนห้าปีเจ็ดปี  หรือบางคนอาจสิบถึงสิบห้าปีเลยทีเดียวกว่าจะมีอาการทางเอดส์ขึ้นอยู่กับภูมิคุ้มกันของแต่ละคนครับ  ส่วนโรคอื่นๆก็มีไวรัสตับอักเสบเอ  บี  และซีนะครับที่จะติดกันได้ซึ่งจะส่งผลต่อตับโดยตรง  และที่เป็นความรู้ใหม่คือไวรัสตับอักเสบซีครับแต่ก่อนไม่ค่อยมีแต่ปัจจุบันเริ่มพบว่าคนไทยมีเปอร์เซนต์การติดสูงขึ้นเพราะยังไม่มีภูมิคุ้มเท่าใด  หากใครรับเชื้อนี้ไปมันจะทำลายการทำงานของตับโดยตรงและเพิ่มเปอร์เซนต์การเป็นมะเร็งที่ตับมากกว่าคนที่ไม่มีเชื้อ ประมาณสามเท่าครับ  ยิ่งกว่านั้นไวรัสตัวนี้ยังทนต่อความร้อนมากนะครับแม้จะเผาเข็มจนแดง แต่ก็ฆ่ามันไม่ได้หมดจึงเป็นไวรัสอีกตัวที่พึงระวัง  นอกจากนี้ก็จะมีโรคที่ติดต่อทางเลือดได้แต่ยังไม่แสดงอาการเช่นซิฟิลิส  หนองในโดยเชื้อพวกนี้หากเข้าในกระแสเลือดอาจจะไม่แสดงอาการใดๆเลย  แต่หากเมื่อร่างกายอ่อนแอภูมิคุ้มกันลดลงมันก็จะแสดงออกมาครับ
สุดท้ายที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนั้นเพื่อเป็นข้อมูลความรู้นะครับ  ผมเองก็สักมาหลายที่หลายสายสำนักจึงคิดหวั่นๆถึงโรคภัยอยู่เหมือนกันเพราะเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนสมัยก่อนนะครับที่โรคภัยยังไม่มาก  ผมเลยคิดจะไปตรวจเลือดดูบ้างทั้งเอดส์  ไวรัสตับต่างๆ  ซิฟิลิสหรือโรคที่ติดต่อทางเลือดได้เพื่อจะได้ดูแลสุขภาพตัวเองหากไม่เป็นไรก็โชคดีไป  หากมีก็จะได้รักษาเยียวยาไปตามแนวทาง   ดังนั้นการมาโพสครั้งนี้นั้นผมไม่ได้มาเพื่อทำให้เกิดความกลัวการสักกันนะครับแต่ให้ข้อมูลไว้เพื่อเป็นความรู้เบื้องต้นในการรักษาและป้องกันตนเอง  ผมเองว่าจะไปตรวจแต่ตอนนี้ยังไม่กล้าเลยครับยังหวั่นๆอยู่  และท้ายนี้ผมต้องขออภัยด้วยนะครับหากการโพสครั้งนี้ทำให้เกิดความไม่พอใจ  แต่ทำไปด้วยเจตนาบริสุทธ์และหวังดีโดยแท้จริงต่อผู้ที่รักในศาสตร์นี้เหมือนกันครับจึงแนะนำว่าหากเพื่อนๆที่รักในการสักก็ควรไปตรวจเลือดกันบ้างนะครับ  ราคาไม่แพงครับโดยเฉพาะที่คลีนิกนิรนามครับ
ปล.สำหรับท่านที่บอกว่าหากกลัวก็ไม่ต้องสักหรอกนั้นก็ถูกต้องนะครับ  เข้าใจครับของอย่างนี้ถ้าอยากได้ก็ต้องทนเจ็บและกล้าเสี่ยง  แต่ก็ควรตรวจเลือดและสุขภาพของท่านทั้งหลายไว้บ้างนะครับเพื่อตัวเราเองเพื่อคนที่เรารักและเพื่อภาระหน้าที่ๆเรายังต้องรับผิดชอบกันต่อไปในอนาคตครับ
ด้วยความเคารพต่อครูบาอาจารย์ศาสตร์แห่งการสัก  และเพื่อนๆทั้งหลายในเว็ปนี้ครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: ข้อมูลโรคภัยกับการสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2550, 09:34:24 »
ผมเองก็สักและ สักเฉพาะของที่วัดบางพระแต่เพียงอย่างเดียว ไม่เคยไปสักที่อื่น และหยุดสักแล้ว

เพราะว่าหลวงพี่ที่สักท่านบอกว่าพอได้แล้ว ไม่รู้จะสักอะไรให้อีก และเมื่อ ไปตรวจสุขภาพ

ผลการตรวจเลือดก็ปกติดีครับ ถ้าคุณ ganesha ไม่สบายใจก็ไปตรวจเลือดเสีย จะได้ไม่ต้องมานั่งกังวล

หรือโอกาสหน้าก่อนสักก็เรียน อาจารย์ท่านเลยว่า ผมกลัวโรคติดต่อ ช่วยเปลี่ยนเข็มให้หน่อยครับ เปลี่ยนหมึกใหม่ด้วย

และจะให้ดีเมื่อไปสักอาจจะ ซื้อของไปถวายเช่น หมึก แอลกอฮอล์  ทิชชู่  เหล็กเส้นแสตนเลส เพื่อไว้ทำเข็มสัก จะได้มีสำรองหลายๆอัน

หรือไม่ก็ถ้าใครพอมีกำลังทรัพย์ซื้อหม้อต้มแรงดันสูง ฆ่าเชื้อ แบบที่ รพ ใช้ ไปถวายเลยยิ่งดีครับ ปลอดภัย 100 %

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2550, 11:30:09 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ข้อมูลโรคภัยกับการสักยันต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2550, 10:42:05 »
อิอิ ต้มให้มันรู้แล้วรู้รอดเลยใช่ป่าวครับ  ;D

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2550, 10:49:18 »
โอ้ว ?อาจจะไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั้งครับเพียงแค่ระวังไว้บ้างเผื่ออาจารย์ท่านหลงลืมไปบ้างก็บอกท่านแล้วกันครับ ?ด้วยหวังให้เพื่อนๆปลอดภัยและสุขภาพแข็งแรงครับบ
ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2550, 11:01:17 »
 :) ?ขอบคุณมากครับที่ห่วงใย..ทุกคนที่คิดจะสักคงคำนึงเรื่องนี้แน่นอนครับ เห็นที่บางพระแล้วสบายใจครับ หมดห่วงได้เลย ?แต่สำหรับใครที่ยังกังวลเรื่องของความสะอาด ลองไปตอนเช้าๆซิครับ จะเห็นว่าพระอาจารย์จะแช่เข็มไว้ในขวดอย่างรอบคอบและเตรียมพร้อม เรื่องแบบนี้ใจเขาใจเราครับ ท่านต้องทำดีที่สุด การไปเข้าได้ประโยชน์หลายอย่าง ที่สำคัญคือคุณจะได้สักเป็นคนแรกได้เข็มแรกของวันนั้น เบาด้วย ?เร็ว สะอาด ไม่ต้องรอ ?หุหุ เรื่องโรคภัยไม่กังวลเท่าไรอ่ะ เชื่อมั่นอย่างพิจารณาแล้วครับผม แต่ถ้าที่อื่นผมคงตอบแทนให้ไม่ได้อ่ะครับ ?ลองสังเกตกันดูก่อนก็ดีเหมือนกันอ่ะคับ

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2550, 07:37:59 »
ผมว่าตัวแรงๆนี่พวกไวรัสตับอักเสบเพราะมันตายยากมาก ทั้งบี ซี แต่ที่คนกลัวกันสุดผมว่าคง HIV อะ เพราะมีความเชื่อติดใจไว้นานแล้วว่าเป็นแล้วต้องตาย ทั้งๆที่ไอคนที่ติดเชื้อสองตัวแรกจาพาตายก่อนที่คนติดเชื้อ HIV รู้ตัวว่ามีอาการซะอีกด้วยซ้ำ
แต่ก็นานาจิตตังครับ สำหรับผมเลิกสักไปแล้วครับ เพราะแม่ขอไว้ท่านกลัวเรื่องโรคติดต่อ ตัวผมก็หวั่นๆเหมือนกันเพราะก็เคยทำจิตตกไป7เดือนเพราะกลัวโรคเนี่ยหละครับ แต่ตรวจแล้วก็สบายใจครับ เพราะไม่พบเชื้อ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2550, 01:58:23 »
 ;)อยู่ที่กรรมเก่า  :Dทำอะไรให้มาตรฐาน  8) หลวงพ่อเปิ่นท่านวางพื้นไว้แล้ว ว่า ::) อะไรและต้องทำไงจึงดีที่สุด  :-* ราคาค่าครูไม่แพงหรอก 
;) ถ้าซื้อ บุหรี่ ดอกไม้ และ ธูปเทียนไปเอง ถ้าไม่มีตลาดหน้าวัดมี หน้ากุฏก็มี ไม่ลำบากครับ ส่วนตัวผมนะก็ชอบวัดบางพระ ไม่รู้สิครับถูกใจดี

ถ้าจะสัก ไปลงจากพระ จะดี แต่ถ้าไม่มีพระก็หาอาจารย์ ได้ครับ ดูค่าครูด้วย ให้ไม่ลำบากกระเป๋า
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2550, 02:01:18 »
คนสักตั่งแต่ข้อมือ ข้อเท้า ถึงตัว ถึงหลัง (ทั้งตัว) ผมยังเห็นเค้า เดินเหาะเหินสุขภาพดี เลยครับ ที่วัดบางพระ มีตัวอย่างมากมาย เหอะๆๆ  ;D

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2550, 09:20:06 »
คุณ ganesha  เล่น msn ไหมครับ อยากคุยด้วย  :)
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2550, 12:35:40 »
เล่นครับผม  คุณเด็กลำปาง  ถ้าว่างๆก็แอดมาคุยได้ครับ  suansuriya@hotmail.com 
ด้วยความเคารพครับ

• สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2550, 01:14:23 »
จากที่อ่านในเวปนึงเขาบอกว่าตอนนี้ไวรัสตับอักเสบ ซี ยังไม่มีวัคฉีนป้องกัน และยารักษาน่ะครับ ป้องกันไว้ก่อนก็ดีเหมือนกันน่ะครับ ขอบคุณคุณ ganesha  มากน่ะครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2550, 01:11:23 »
ถ้าสักแล้วติดเชื้อโรค เอดส์ /ไวรัสตับ อื่นๆ บ้าง? ส่วนใหญ่ที่เคยพบมาสักที่สำนักเรือนจำ (คุก) เป็นส่วนใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2550, 03:56:23 โดย ???-สายัณ-??? »

ออฟไลน์ ## chantra ##

• ศิษย์ยังคงเป็นศิษย์
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2550, 03:33:32 »
   สักมาก็ เป็นปีๆ   บริจาคโลหิตมาทุกๆ 4 เดือน ผลการตรวจออกมาก็ปกติดี  ไม่มีอะไร  อย่ากังวลหรือคิดมากไปเลยค่ะ :069:

AOY  RCP   [bgcolor=#FF2700][shake]ราชาปลั๊กไฟ[/shake][/bgcolor]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2550, 10:07:46 »
ตัวผมเองก็สักมา10กว่าปีแล้วครับสมัยตั้งกะรุ่นๆก็ไม่เป็นไรเลยครับ.....

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2550, 09:51:45 »
ผมไปตรวจเลือดแล้วครับ  ปลอดภัยดี  แต่ไวรัสตับเอ  กะซียังไม่ได้ตรวจครับคาดว่าเที่ยวน่าคงไปตรวจ  อัตราค่าตรวจนะครับสำหรับผู้ที่สนใจ  ตรวจที่คลีนิคนิรนาม ถ.ราชดำริ (ศูนย์โรคเอดส์แห่งประเทศไทยสภากาชาด)   หลังสวนลุมฯค่าตรวจเอชไอวี  200บาท  ไวรัสตับบี  200บาท  ซิฟิลิส   60 บาท  ถูกกว่าทั่วไป  รอผลหนึ่งชม.  ที่สำคัญข้อมูลทุกอย่างเป็นความลับเจ้าหน้าที่เป็นกันเองครับไม่เกร็ง 
ปล.เท่าที่คุยกับพี่ที่คลีนิคนิรนามาเขาให้ข้อมูลมาว่าถ้าเรื่องเข็มสักนั้นถ้าจะให้ดีควรแช่ทิ้งไว้ประมาณสิบถึงยี่สิบนาทีครับไม่ควรสักติดต่อกันทันที การเช็ดแค่ปลายเข็มด้วยแอลกอฮอล์มันยังเสี่ยงอยู่ครับ  แล้วที่เคยมีคนบอกว่าติดยากเพราะเลือดปลายเข็มมันมีน้อยนั้นก็มีส่วนถูกบ้างแต่ไม่หมดนะครับ  มันขึ้นอยู่กับความแรงของเชื้อและสายพันธ์  เอดส์ไม่ได้มีเพียงสายพันธ์เดียวอย่างที่หลายคนเข้าใจ  บางตัวอ่อนแต่บางตัวแรงและแสดงผลไวนะครับ  ดังนั้นเลือดเพียงหยดสองหยดหากแจ๊กพ๊อตเจอเข้าก็ไม่รอดหรอกครับติดเหมือนกัน  ตอนนี้พบสายพันธ์ใหม่ที่นิวยอร์คครับแรงมากไม่กลัวยาต่อต้านที่มีในปัจจุบันและแสดงอาการไวมาก  ปกติเชื้อทั่วไปจะแสดงอาการหลังติดไปแล้ว  สามปีบ้างห้าปีบ้างหรือบางคนอาจเป็นสิบหรือสิบห้าปีครับทั้งนี้ดั่งที่บอกขึ้นกับความแรงและสายพันธ์กับภูมิคุ้มของแต่ละคน  แต่ตัวที่พบใหม่นี้เป็นสายพัธ์ที่ออกอาการโดยใช้เวลาเพียง  สองถึงสิบเดือนครับและยังไม่มีข้อมูลแน่ชัดว่าเข้ามาในไทยแล้วหรือไม่ดังนั้นควรดูแลสุขภาพกันครับ
ส่วนไวรัสตับซีนี่ยังไม่มียาและวัคซีนครับและมันทนต่อการฆ่าเชื้อครับหากเป็นแล้ว  อาจเสียชีวิตไวกว่าเอชไอวีนะครับ  เพราะเดี๋ยวนี้เอชไอวีคนเป็นสามารถอยู่ได้เป็นสิบยี่สิบปีบางคนอยู่จนแก่ครับเพราะยาต้านควบคุมเชื้อไว้ได้ครับ  อ้อลืมบอกค่าตรวจไวรัสตับเอ  กับ ซีนะครับ  ค่าตรวจเอ  400บาท  ซี  400 บาทครับ(ที่คลีนิคนิรนามนะครับ)  ด้วยความเคารพครับมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2550, 02:26:35 »
โอเคครับ  ;)

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2550, 09:00:31 »
ผมไม่เคยไปตรวจเลือดแต่ผมแน่วแน่ในสิ่งที่ผมนับถือ
อัปปะมาโณ  พุทโธ
อัปปะมาโณ  ธัมโม
อัปปะมาโณ  สังโฆ
 :-*
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ๛ตี๋ใหญ่๛

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - unif_cyber@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2551, 05:18:54 »
สาระดีครับ
เมตตาอยู่หน้าสุด มหาอุดดุจดวงแก้ว คลาดแคล้วเป็นเครื่องกัน คงกระพันอยู่ข้างใน

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2551, 12:53:19 »
พระพุทธองค์ให้ปัจฉิมโอวาทไว้ว่า"จงอย่าประมาท" ก็น่าจะพิจารณาสำนักสักไว้บ้างนะครับ แต่ที่วัดบางพระไม่น่าจะมีปัญหานะครับ  ถ้ากลัวจริงๆก็กราบเรียนพระอาจารย์ให้ท่านทำความสะอาดหรือขอท่านมาทำความสะอาดเองแค่แปปเดียวก้อได้ครับ

ความไม่ประมาท เป็นหนทางที่ดีที่สุดในการดำเนินชีวิตครับ เพราะความผิดพลาดในชีวิต ไม่มีอะไรจะมาแก้ไขได้  ถ้าความผิดพลาดนั้นมันถึงชีวิต ก็ต้องพูดให้กำลังใจว่า "คิดเสียว่าเป็นเวรเป็นกรรมเก่าของเรา" 
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2551, 04:24:47 »
  ทุกครั้งที่ผมไปสักที่วัดบางพระ  ผมบอกตรงๆผมไปถึงที่วัดทีรัยผมเกิดอาการกลัวขึ้นมาทันทีตั้งแต่ขาก้าวลงจากรถ  เพราะผมไม่รู้ว่าเดินขึ้นไปแล้วคนจะแน่นกุฎิหรือป่าว  กลัวขี้เกียจนั่งต่อคิว  นั่งรอนานๆมันเซงอะคับ  :007: :007: :007: 
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2551, 04:31:01 »
กลัวรอนาน กลัวคนเยอะ กลัวนั่งนาน  ให้ไปเวลาเช้าๆเลยเช้ามืดยิ่งดี

จะได้ไม่รอนาน คนไม่เยอะ แล้วก็เลือกยันต์เล็กๆจะได้ไม่ต้องนั่งนาน 5 5 5  :007:  :007:  :007:

ออฟไลน์ หนุมานะ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 พ.ย. 2551, 08:57:50 »
เคยไปส่งแฟนสักที่วัดแห่งนึง แต่พอเห็นเข็มที่ท่านสักเพียงแค่ล้างน้ำเปล่าเฉยๆ ไม่มีการเช็ดแอลกอฮอล์ ก็นึกสงสัยว่าทำมไท่านถึงไม่เช็ดล้างด้วยแอลกอฮอล์อีกรอบ อยากถามเหมือนกันแต่ไม่กล้า เด๋วจะหาว่าลบหลู่อีก เลยอยากให้แฟนไปตรวจเลือด เพราะเราไม่รู้ว่าคนที่สักก่อนหน้านั้น จะเป็นโรครัยบ้างป่าว แต่แฟนก็บอกว่าคิดมาก คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ ใครจะไปรู้ได้ว่าคนก่อนหน้าเราเป็นโรครัยบ้างเปล่าก็ไม่รู้ นี่ไม่รู้จะทำงัยให้ยอมไปตรวจเลือด คนเราถ้ารักที่จะมาทางนี้ก็ควรจะป้องกันไว้บ้าง อย่าคิดแต่เพียงว่าไม่เป็นรัยหรอก ป้องกันไว้ดีกว่าสายเกินไปที่จะทำ เพราะเมื่อมารู้ทีหลังว่าติดโรค ถึงคราวนั้นก็ทำรัยไม่ได้แล้ว คงต้องยอมก้มหน้ายอมรับความตายต่อไป