ผู้เขียน หัวข้อ: ลายสักเก่าแก่ ประมาณ 50 กว่าปีที่แล้ว  (อ่าน 18639 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เป็นลายสักของคุณตา ผมเองครับ พอดีปีใหม่กลับบ้านที่ต่างจังหวัด เลยมีโอกาสได้ขอคุณตา ถ่ายรูปลายสักครับ
เป็นลายสักที่ตาสักสมัยอายุไม่ถึง 20 ปัจจุบัน ตาผมอายุ 78 แล้ว แม้แต่ชื่อผู้สัก ก็จำไม่ได้แล้ว นานมากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2551, 12:32:08 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตอบ: ลายสักเก่าแก่ ประมาณ 50 กว่าปีที่แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 03:19:09 »
 ;D ของเก่าครับ ;D
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
ตอบ: ลายสักเก่าแก่ ประมาณ 50 กว่าปีที่แล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 07:10:56 »
ของเก่า แต่คุนตาน่าจะจำได้ว่าสักที่ไหนเนอะ ครับ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ กลองเพล(*-*)!

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 07:19:04 »
 :074:  ของเขาเก่าจิง ๆ ไม่ได้ โม้ 555

ออฟไลน์ กลองเพล(*-*)!

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 07:24:57 »
 :093: อยากรู้จัง ว่าสักที่ใหน ?

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 08:56:22 »
ชอบครุฑคับ
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2551, 09:30:38 »
นั่นน่ะสิ แต่แกสักสมัยหนุ่มๆ พักหลังๆ อายุเยอะล่ะหลงๆ ลืมๆ บ้าง  ;D

แต่สักที่จังหวัดพิษณุโลก   :-*

ออฟไลน์ DAK_RAIKING

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 01:02:13 »
 :)..........ก็ดีครับ ..... ผมอยากถามคุณว่า .... คุณสักเพื่ออะไร

1. ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้เป็นคนดี .....และคุ้มคองแคล้วคลาดปลอดภัย
2....เพื่อเอามาโชว์ ว่าข้านี้เจ๋ง ..... สักสวย สักเยอะ .......................
3.. บ้าอำนาจ .......
การสักยันต์ ... อักขระขอมทุกตัว ล้วนย่อมมีความหมาย .............
เกจิอาจารย์ ที่สัก ก็อยากให้ท่านแคล้วคลาดปลอดภัย ....และเป็นคนดี ........ เท่านั้นแหละครับ

ผมก็แค่อยากเตือนสติพวกท่าน ........ลองคิดดูดิๆนะครับ ...กำคำๆนี้ ....

(คนมีของดีมักไม่โชว์ .....ไม่โอ้อวด .......และไม่ลองของ .....ต้องเป็นคนดี )

ปีใหม่นี้ ...ผมก็ขอให้ทุกท่าน จึงมีแต่สิ่งที่ดีๆ เข้ามาในชีวิต ...นึกถึงธรรม ที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสอน เยอะๆ

และยึดเหนี่ยว ความดีใว้เยอะๆครับ ขอให้ทุกท่านโชคดี

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 03:56:32 »
:)..........ก็ดีครับ ..... ผมอยากถามคุณว่า .... คุณสักเพื่ออะไร

1. ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้เป็นคนดี .....และคุ้มคองแคล้วคลาดปลอดภัย
2....เพื่อเอามาโชว์ ว่าข้านี้เจ๋ง ..... สักสวย สักเยอะ .......................
3.. บ้าอำนาจ .......
การสักยันต์ ... อักขระขอมทุกตัว ล้วนย่อมมีความหมาย .............
เกจิอาจารย์ ที่สัก ก็อยากให้ท่านแคล้วคลาดปลอดภัย ....และเป็นคนดี ........ เท่านั้นแหละครับ

ผมก็แค่อยากเตือนสติพวกท่าน ........ลองคิดดูดิๆนะครับ ...กำคำๆนี้ ....

(คนมีของดีมักไม่โชว์ .....ไม่โอ้อวด .......และไม่ลองของ .....ต้องเป็นคนดี )

ปีใหม่นี้ ...ผมก็ขอให้ทุกท่าน จึงมีแต่สิ่งที่ดีๆ เข้ามาในชีวิต ...นึกถึงธรรม ที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสอน เยอะๆ

และยึดเหนี่ยว ความดีใว้เยอะๆครับ ขอให้ทุกท่านโชคดี

เอ๋....... ผมเอารูปของคนสักสมัยก่อนมาให้ชม เป็นวิทยาทาน มิได้โชว์ แต่อย่างใดเพียงแต่ให้ ชนรุ่นหลังได้ศึกษาได้รับรู้

คิดดูดีดีนะครับ ไม่มีรูปลายสักมาโชว์ คนรุ่นหลังก็จะไม่รู้ว่า ยันต์นี้เรียกว่าอะไร ๆๆๆ? ในเว็บก็เป็นสื่อกลางให้คนรุ่นหลังศึกษา

เป็นตัวอย่าง เจตนา ให้คนรุ่นหลังศึกษา ผมก็มีน้ำจิตน้ำใจ ไม่กั๊ก ไม่กั้น อ่ะครับ ขอโทษนะครับ ที่ผมมีน้ำใจมากไป? ?:058: :058: :058:

ถ้าไม่เอามาโชว์ ไม่เอามาให้ชม ไม่แบ่งปันความรู้  เป็นเช่นนั้นแล้ว ก็ปล่อยให้ความรู้ตายไปกับผู้รู้ มิต้องให้ชนรุ่นหลังเห็นหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 04:09:33 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:27:15 »
ไม่มีวันหายหลอกครับ มีมาเป็นหลายร้อยปีแล้ว ....ถ้าจะหายก็หายไปแล้วหละครับ ....

แล้วก็ไม่มีวันตายด้วยครับ .....ผมเป็นคนๆนึงนะครับ อาจจะความรู้น้อย ....ผมก็ศิษวัดบางพระคนนึงครับ...

สมัยก่อนไม่มีคอม ไม่มีมาโพสรูปให้ดู ...... ทำไม ถึงไม่หายหละครับ

การที่คุณบอกว่าดู นั้นหรือ ....การสักยันต์ ........ ผมบอกตรงๆครับผมโง่ ผมไม่ค่อยรู้หลอก ...

แต่ผมก้รุ้ว่า การสักยันต์ในสมัยนี้นั้น.....ผิดจากสมัยก่อน ครับ ...........

ลายสักยันต์ที่คุณ ดู บอกอะไรคุณบ้างครับ ..................ผมขอถามแค่นี้ ...........ความสวย ลายเท่ๆ นี่หรือ ..

สมัยนี้ ....การสักยันต์ มั่ว ... อักขระขอม บางสำนักก็มั่ว .... บางสำนักมีแต่รูป ..... บางสำนัก ไปลอกมาจาก

หนังสือบ้าง .... อื่นๆ บ้าง ..... คุณรู้ใหมการสักยันต์ จิงๆนั้น คืออะไร ......ยันต์ 1ยันต์ มีความหมาย มาก

อักขระขอม 1 ตัวแปล ออกไป อีก ...... แล้วคุณจะรู้หรือ ว่านั้น ใช่แบบ ที่ มาจากสมัยก่อนหรือไม่

สมัยนี้น้อย ครับ .....  วิชาการสักยันต์จิงๆ นั้น จะสืบทอดมาจากโบราณ ..แล้ว ล้วนแต่มีครูบาอาจารย์

สืบทอดต่อมาเลื่อยๆ ไม่มีวันตาย ครับ ..... แต่ผมยืนยัน ครับ ว่าวัดบางพระ นั่นของแท้ ...

แต่ที่ได้ดู อยู่.... เป็นการ เอา ลายสัก ที่มีครูบาอาจารย์ ต่างสำนัก มาอวดกัน ...... มองแล้ว มันยังไงอยู่

คิดดูเอาเองนะครับ ....  ว่าจิงป่าว .....

(คนมีของดีมักไม่โชว์)

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:30:02 »
แล้วคุณรู้เหรอ ว่ายันต์จิงๆ คืออะไร .... มีความหมายว่าอะไร ....
เมตตา คงกระพัน .. แคล้วคลาด .... แค่นี้หรือครับ ที่คุณรู้

การเอามาโชว์ แบบนี้เหมือนเป็นการหลบหลู่ครูบาอาจารย์

บางคนเขาชมก็ดีไป  แต่บางคนดูและกลับว่า หละ

แน่นอนหละครับ .... มีขั้ว + ย่อมมีขั้วลบเสมอ ......

อยากให้ของ ที่ครูบาอจารย์ ....ให้มาเอามาโชว์แล้วให้คนอื่นว่า ....

จะดีเหรอครับ 

(ครูบาอาจารย์ บอก ว่ามีของดูห้ามโชว์)

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:31:45 »
( จำใว้คนสมัยก่อน ...ที่สัก เพราะความศรัทธา ...และความเชื่อ ...มิใช่การเอารูปมาโพส ...แล้ว ให้ดูความสวยความ งามและ ไปสัก เพื่อ ความเท่ หลอกนะครับ )   เพราะ ศรัทธา มิใช่แฟชั่น

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:58:04 »
เอาๆ ใจเย็นๆ นโยบาย ของบอร์ด ไม่ใช่เป็นการเอารูปมาอวดครับ แต่เป็นการแบ่งปัน รูป รอยสักเพื่อที่ให้สมาชิกหลายๆท่านได้รู้จัก ชื่อหรือว่ารูป ยันต์ ต่างๆ และความหมายของยันต์ครับ ส่วนที่ว่า โบราณท่านว่ามี ของดีแล้วอย่า อวด  มีความหมายว่าห้ามโอ้อวด อวดเก่ง อวดดี ว่าตัวเรานั้นมีของดี ของขลัง แล้วจะเหนือกว่า คนที่เขาไม่มี ส่วนการที่เอารูปมาโพสเพื่อเป็นความรู้ ไม่ถือว่าเป็นการอวดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 06:00:10 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 07:29:27 »
เอาๆ ใจเย็นๆ นโยบาย ของบอร์ด ไม่ใช่เป็นการเอารูปมาอวดครับ แต่เป็นการแบ่งปัน รูป รอยสักเพื่อที่ให้สมาชิกหลายๆท่านได้รู้จัก ชื่อหรือว่ารูป ยันต์ ต่างๆ และความหมายของยันต์ครับ ส่วนที่ว่า โบราณท่านว่ามี ของดีแล้วอย่า อวด? มีความหมายว่าห้ามโอ้อวด อวดเก่ง อวดดี ว่าตัวเรานั้นมีของดี ของขลัง แล้วจะเหนือกว่า คนที่เขาไม่มี ส่วนการที่เอารูปมาโพสเพื่อเป็นความรู้ ไม่ถือว่าเป็นการอวดนะครับ

ผมก็เจตนาเช่นนั้นขอรับ  ;D

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 10:46:56 »
..... แข่งให้แบ่งกันชม วัตถุมงคล ของหลวงพ่อมิใช่หรือครับ .....
แรกๆผมเข้ามา มีแต่วัตถุมงคล ... หลังๆๆ เริ่ม มีการโชว์ลอยสักซึ่ง เป็นของที่ครูบาอาจารย์ให้ ครับ
ซึ่งเวลาบุคคลเวปอื่นเข้ามาชม .... ก็เห็มีแต่ลอยสัก ......คนที่เอนตี้เรื่องนี้ก็มี ....อยากให้เขามาว่าเหรอครับ
ไม่ได้โชว์ / * ....แต่หัวข้อ ..... ผมสักมาจากที่นู้นมา ..... ผมสักใกล้เต็มแล้วบ้าง....วันนี้ผมได้เสือมา

ลอยสักจาก ....   นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด 

(คนมีของดีมักไม่อวด ) ............. แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 10:48:56 »
ของดี ควรรักษา ใว้ถูกทาง ครับ .....ถ้าหากสนใจ ...ก็ ..ไปที่วัดสิครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 11:29:28 »
..... แข่งให้แบ่งกันชม วัตถุมงคล ของหลวงพ่อมิใช่หรือครับ .....
แรกๆผมเข้ามา มีแต่วัตถุมงคล ... หลังๆๆ เริ่ม มีการโชว์ลอยสักซึ่ง เป็นของที่ครูบาอาจารย์ให้ ครับ
ซึ่งเวลาบุคคลเวปอื่นเข้ามาชม .... ก็เห็มีแต่ลอยสัก ......คนที่เอนตี้เรื่องนี้ก็มี ....อยากให้เขามาว่าเหรอครับ
ไม่ได้โชว์ / * ....แต่หัวข้อ ..... ผมสักมาจากที่นู้นมา ..... ผมสักใกล้เต็มแล้วบ้าง....วันนี้ผมได้เสือมา

ลอยสักจาก ....?  นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด?

(คนมีของดีมักไม่อวด ) ............. แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

ข้อนี้ไปอ่านที่กระทู้บนนะครับพี่เล้งตอบไว้แล้ว

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 11:30:18 »
ของดี ควรรักษา ใว้ถูกทาง ครับ .....ถ้าหากสนใจ ...ก็ ..ไปที่วัดสิครับ

บางคนอยู่ไกล ไม่สะดวกจะมาที่วัด จึงต้องศึกษาก่อน จึงจะไปสักน่ะครับ  :058:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 04:24:09 »

ลอยสักจาก ....   นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด 

ในฐานะ ผู้คุมกฎ ของบอร์ด เรียนให้ทราบว่า ทางบอร์ดไม่มีนโยบาย ปิดกั้น ไม่ว่าจะสักมาจากที่ไหน รูปยันต์จากอาจารย์ท่านใด เราอนุญาตให้โพสได้หมดครับ แต่ที่สมาชิกบางท่านกล่าวชื่อ อาจารย์ท่านต่างๆนั้น เพื่อเจตนาให้รู้ว่า เป็นรอยสักมาจากที่ไหน และของใคร ซึ่งผมก็คิดว่าดีและถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 07:25:01 »
ตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...

...การโพสท์รูปรอยสักของสำนักต่างๆหรือที่ต่าง ก้เป็นการแบ่งปันความรู้กัน....

...เป็นการเปิดหูเปิดตาเปิดโลกกว้าง...

...เป้นตัวอย่างแก่ผู้ที่สนใจทั้งหลายที่ อาจจะนิยมในทางพุทธคุณเครื่องรางของขลัง แต่ไม่อยากสักยันต์...

...หรือผู้ที่กำลังสนใจอยากจะสักยันต์ แต่ไม่รุ้ว่า มียันต์อะไรบ้าง พุทธคุณไปในทางใด...

...หรือผู้ที่สักยันต์จากสำนักอื่น แต่มีความศรัทธาในองค์หลวงพ่อเปิ่น บรมครูแห่งเราชาวบางพระ อยากจะมาเป็นศิษย์วัดบางพระบ้าง....

...การแสดงภาพรอยสักยันต์ เพื่อการศึกษา เพื่อเปิดหูเปิดตา เปิดโลกกว้าง

คงจะไม่ผิดอะไร กับการเขียนเอ็นไซโคปีเดีย เพื่อบันทึกข้อมูลเอาไว้ เป็นประโยชน์แก่ชนรุ่นหลังนะครับ....

....เราแสดงภาพกันในเวบที่เกี่ยวกับการนี้ ไม่ได้เอาไปโพสท์ตามเวบทั่วไป...

...ผมว่ามันคงไม่ใช่การโชว์เพื่อความเท่ห์หรอกนะครับ...

...ทำใจให้กว้าง ยอมรับสิ่งต่างๆ เปิดหูเปิดตา...

...ดีกว่าอยุ่ในกะลา ไม่ใช่เหรอครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 01:13:43 »
พระพุทธองค์ท่านทรง ตรัสว่า .... ร่างกาย สังขาร ชีวิต วิญญาณ ... ล้วนอนิจจัง !

ไม่มีใครหลอก ..... จะอยู่ยงคงกระพัน .... ไม่มีวันตาย .... .. . . .

ทำไม คน 1 ประเภท ได้สัก ได้รับ วัตถุมงคล .... แล้วเก็บใว้อย่างดี ... แล้วปติบัติตาม พระเกจิอาจารย์ได้สอน

ไม่เย่อหยิ่ง .... ไม่โอ้อวด ..... ไม่ร้อนในวิชา .... กับ ...ไม่ลองของ ... เมื่อเจอกับเหตุ กลับรอดตาย ...
บางทีเพราะ อายุยังไม่ถึงเวลา ที่เขาต้องตาย .... จึงรอด ไม่ต้องเป็นวิญญาณเร่ร่อน ....คือไม่ตายโหง

คนประเภท ที่ 2 ได้รับวัตถุมงคล .. สัก ที่เดียวกัน ....กลับตาย ... เพราะ เขาได้ถึงเวลาสิ้นอายุไขแล้ว

ไม่มีใคร ผู้ใด ที่จะไม่รุ้จักตาย .... ไม่รู้จัก อยุ่ในวัตถจักร สงสาร นอกจาก นิพพาน ....คือไม่ต้องเวียนว่ายตายเกิด ....อีกต่อไป เหมือนดั่งพระศาสดา ที่บำเพ็ญเพียร และตรัสรู้ในที่สุด ....
มีสิ่งนึง คือ เรื่อง บาปบุญ คุณ โทษ ....การทำบุญทำทาน ภาวนา บฏิบัติ  ต้องมีศิล สมาธิ และปัญญา

ทำไม ถึง ยิงไม่เข้า .... 1. เพราะผลบุญที่เขาได้ทำมา ทำให้สิ่งศักสิทธิ์ย่อมคุ้มคอง  หากบุญหมด ก็คือสิ้นอายุไข
บุญของคนเรานั้นไม่เท่ากัน ....บางคน ...อาจสะสมใว้เยอะ ... บางคนไม่มีเลย

..........มีคำถาม .......... ยันต์พุตซ้อน .... บอกอะไรท่านบ้าง ... ?   

(คนโอ้อวดนั้นคือคนบ้า ส่วนคนลองวิชานั้นคือคนโง่)

ยันต์ .... และคาถา ... ล้วนแปล ออก มา ล้วนมีความหมาย  .... อันลึกซึ้งเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา

ทั้งสิ้น .... หากท่านลอง สึกษา ดูดิๆ จะเข้าใจ ถึง ความหมาย

ไสยเวท .... คือการภาวนา กับการใช้จิต ...ที่เข้มแข็ง ...ไปได้ต่างๆนา หากจิตของคนนั้น สูง

ก็สามารถ ใช้ในทาง....ที่เราต้องการได้ ......

พวกท่านจงอย่าลืม ....ศิล สมาธิ และปัญญา)

หากข้าพเจ้า ได้กล่าวอะไร ล่วงเกินต่อทุกท่าน หรือผิดพราด ...ก็ขอขมาลาโทษนะที่นี้ด้วย

...........อย่าลืมตอบคำถามผมนะครับ......

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 08:22:38 »
แล้วถ้าลายยันต์ไม่มีการจดบันทึกไว้ อาจารย์รุ่นหลังท่านจะได้เรียนรู้ไหมเอ่ย น่าคิดๆ  ::) ท่านคงต้องนิมิต เอาล่ะครับทีนี้....
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 ม.ค. 2551, 10:12:47 »
ผมว่าปล่อยหั้ยคุณDAK_RAIKING เทพไปก้อแระกัลชอบทำบรรยากาศในเสีย    >:(   :( >:( :( ;D :(

ออฟไลน์ ท่านชายเจน

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jr9957@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ม.ค. 2551, 10:02:20 »
อิอิ...เห็นด้วยชอบทำให้บรรยากาศเสียจิงจิง ;D :D :P
หากรักคือทุกข์ แล้วสุขคืออะไร
หากรักคือการเสียใจ แล้วทำไมใจถึงต้องการ

ออฟไลน์ hanuman_southside

• ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์เลว
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ม.ค. 2551, 03:26:17 »
ผมขอถามคุน DAK_RAIKING ว่าถ้าผมมีวิชาอาคมแล้วไม่ไห้ลอง จะรูได้ไงว่าผมนั้นทำได้อย่างไร แล้วตัวผมนั้นทำได้ถึงขั้นไหนแล้ว การจะลองวิชานั้นจะต้องมีการขอขครูบาอาจารย์เสียก่อนที่จะลองหรือจะเรียน การที่คุณ DAK_RAIKING มาโพสแบบนี้ในบอดทำให้คนอื่เค้ารูสึกไม่ดี :093:

ออฟไลน์ UMIKI

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 ม.ค. 2551, 12:13:40 »
   :o รู้สึกว่าจะมาแนวเดียวกับหัวข้อ "แบ่งปันกันชม" ของคุณเล้ง เลยนะเนี่ย  :o ไม่รู้ว่าคุณ DAK_RAIKING มีจุดประสงค์อะไร :o

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 ม.ค. 2551, 01:01:38 »
อยากลองของ ก็เชิญกันเลยครับ เอาอย่างเบาๆ อีดาบกลางหลังคนละครั้ง ถ้าใครมี  ทาน ศีล ภาวนา ครบก็รอดตัว
อย่างแรง ก็คนละนัด เอาแค่แขน หรือ ขา เพื่อพลาด ไม่ถึงกับเขาโลง
ไม่ได้ ลบหลู่ครูบาอาจารย์ แต่อยากลองก็ตามใจ ขอให้ได้สมใจปราถนา ทุกๆท่านเทอญ
ทุกสิ่ง มี เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นธรรมดา เหล่าทหาร นักรบ ในอดีต ล้วนสักเสกเลขยันต์ รักษาตัวทั้งนั้น
แต่ก็มีหลายราย ต้องมาตายในสนามรบ เพราะเหตุการตายเป็นของธรรมดา หนี้ไม่พ้น
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 ม.ค. 2551, 01:27:47 »
No comment

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 ม.ค. 2551, 04:00:12 »
กระทู้แค่โดนทำร้ายแต่ที่สุดจะต้องไม่โดนทำลายยยยยยย  :-*

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 ม.ค. 2551, 11:18:32 »
ขอบเสนอความคิดเห็นนะคับ

1.อิทธฤทธิ์มีจริงมีเกือบทุกศาสนาและลัทธิที่มีการฝึกสมาธิ ทั้งนี้ฌานหรือสมาธิที่เป็นเพียงสมถะนั้นพระพุทธเจ้าเองก็ได้ทรงงศึกษามาตั้งแต่ก่อนจะตรัสรู้

2.เนื่องจากการสักยันต์ใช้อักขระขอมเป็นหลัก ทำให้น่าคิดว่าว่าทำไม ทั้งนี้จะเห็นว่าการสักยันต์มีการทำกันมาตั้งแต่ก่อนศาสสนาพุทธจะเผยแผ่เข้ามาด้วยซ้ำ เพียงแต่ในปัจจุบัน ใช้อักขระขอมที่เกี่ยวเนื่องกับภาษามคธกล่าวคือใช้อักขระขอม แต่คำมักเป็นพระคาถานั่นเอง

3.ของเก่ามีสูญหายไปมากทั้งนี้เพราะอาจารย์หลายท่านมักไม่ถ่ายทอดอวิชา หรือไม่มีผู้สืบทอด ดังนั้นบางวิชาจึงเกิดการสูญหาย

4.ผู้รู้มักมีใจกว้าง และแสวงความรู้อยู่เสมอ ไม่ปิดกั้นตัวเองอยู่กับความรู้เท่าที่มี โดยเฉพาะความรู้ที่สูญหาย ใกล้สูญหาย ที่ควรอนุรักษณ์และความรู้ใหม่ๆ

5.ผู้มีความรู้ย่อมมีการถกเหตุผลกัน แต่ไม่โตเถียงอันก่อให้เกิดความขัดแย้ง

ออฟไลน์ Miracle

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 ม.ค. 2551, 04:50:26 »

ลอยสักจาก ....?  นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด?

ไมได้กล่าวหาว่าร้ายอะไรนะครับ แต่ผมว่าคุณควรมองโลกเปนกลางที่นี่คือเวบบอร์ดนะครับ เปนที่แลกเปลี่ยนนานาทรรศนะ ใครมีอไรแก้อแบ่งปันกันชมครับ อีกอย่างผมก้อว่าเป็นศิลปะดีออกครับ ใครมีอะไรสวยๆงามก้อแบ่งปันกันชมผมก้อว่าไม่ผิดนะครับ

ออฟไลน์ ท่านชายเจน

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jr9957@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 ม.ค. 2551, 01:40:40 »
คงขลังน่าดูชม ;)

ออฟไลน์ Eastern

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 11:15:27 »
ไม่มีวันหายหลอกครับ มีมาเป็นหลายร้อยปีแล้ว ....ถ้าจะหายก็หายไปแล้วหละครับ ....

แล้วก็ไม่มีวันตายด้วยครับ .....ผมเป็นคนๆนึงนะครับ อาจจะความรู้น้อย ....ผมก็ศิษวัดบางพระคนนึงครับ...

สมัยก่อนไม่มีคอม ไม่มีมาโพสรูปให้ดู ...... ทำไม ถึงไม่หายหละครับ

การที่คุณบอกว่าดู นั้นหรือ ....การสักยันต์ ........ ผมบอกตรงๆครับผมโง่ ผมไม่ค่อยรู้หลอก ...

แต่ผมก้รุ้ว่า การสักยันต์ในสมัยนี้นั้น.....ผิดจากสมัยก่อน ครับ ...........

ลายสักยันต์ที่คุณ ดู บอกอะไรคุณบ้างครับ ..................ผมขอถามแค่นี้ ...........ความสวย ลายเท่ๆ นี่หรือ ..

สมัยนี้ ....การสักยันต์ มั่ว ... อักขระขอม บางสำนักก็มั่ว .... บางสำนักมีแต่รูป ..... บางสำนัก ไปลอกมาจาก

หนังสือบ้าง .... อื่นๆ บ้าง ..... คุณรู้ใหมการสักยันต์ จิงๆนั้น คืออะไร ......ยันต์ 1ยันต์ มีความหมาย มาก

อักขระขอม 1 ตัวแปล ออกไป อีก ...... แล้วคุณจะรู้หรือ ว่านั้น ใช่แบบ ที่ มาจากสมัยก่อนหรือไม่

สมัยนี้น้อย ครับ .....? วิชาการสักยันต์จิงๆ นั้น จะสืบทอดมาจากโบราณ ..แล้ว ล้วนแต่มีครูบาอาจารย์

สืบทอดต่อมาเลื่อยๆ ไม่มีวันตาย ครับ ..... แต่ผมยืนยัน ครับ ว่าวัดบางพระ นั่นของแท้ ...

แต่ที่ได้ดู อยู่.... เป็นการ เอา ลายสัก ที่มีครูบาอาจารย์ ต่างสำนัก มาอวดกัน ...... มองแล้ว มันยังไงอยู่

คิดดูเอาเองนะครับ ....? ว่าจิงป่าว .....

(คนมีของดีมักไม่โชว์)
แล้วคุณรู้เหรอ ว่ายันต์จิงๆ คืออะไร .... มีความหมายว่าอะไร ....
เมตตา คงกระพัน .. แคล้วคลาด .... แค่นี้หรือครับ ที่คุณรู้

การเอามาโชว์ แบบนี้เหมือนเป็นการหลบหลู่ครูบาอาจารย์

บางคนเขาชมก็ดีไป? แต่บางคนดูและกลับว่า หละ

แน่นอนหละครับ .... มีขั้ว + ย่อมมีขั้วลบเสมอ ......

อยากให้ของ ที่ครูบาอจารย์ ....ให้มาเอามาโชว์แล้วให้คนอื่นว่า ....

จะดีเหรอครับ?

(ครูบาอาจารย์ บอก ว่ามีของดูห้ามโชว์)

ลอยสักจาก ....?? นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด?

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 05 พ.ค. 2551, 08:46:02 »
อ่านดูแล้วทุกฝ่ายมีเหตุผล
มีความเป็นจริง  อย่างนี้เถียงกัน ก็ไม่จบไม่สิ้นครับ
ครูอาจารย์ท่านไมได้บัญญัติมาเป็นกฎเป๊ะๆ  มีลงพงศาวดารว่า
อย่างนี้ผิด ... อย่างนี้ถูก  ศาสานาพุทธเป็นศาสนาแห่งการไตร่ตรอง

ที่มาโพสต์ ก็เป็นความปลาบปลื้มใจของคนที่ได้ฝากตัวเป็นศิษย์อาจารย์นั้นๆ  ซึ่ง.. ทำไมได้ไม่ผิดศีลธรรม ไม่ผิดกฎหมาย ไม่ผิดบัญญัติพุทธข้อไหนๆ
ส่วนอีกมุมว่า ว่าเป็นการอวดตัว เหมือนบ้าพลัง อันนี้คำพูดผมนะไม่ใช่ของท่าน DAK   ก็เป็นทัศนะคติ ของคนที่รักและดูและเคารพครู  เป็นแนวทางในการแสดงออกซึ่งความเคารพอีกทางหนึ่ง
แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะทำได้น่ะครับ

ขออภัยพี่ DAK ด้วยนะครับ  ผมไม่ได้ยืนข้างใคร  แต่ก็เป็นคนที่ทำบอร์ดเกี่ยวกับการสักยันต์  เพราะแรงบันดาลใจด้วยคำว่าเคารพและศรัทธา การมีเว๊ปบอร์ด ก็เหมือนกับการบันทึกในสมัยโบราณ
แต่การใช้ Internet   การเผยแพร่จะไปอย่างรวดเร็ว   คนมองดีก็ดีไป คนไม่เข้าใจ ก็ด่าว่าเอาก็มี  หาว่าเป็นนักเลง   บางคนเห็นรอยสักก็ถามว่า สักข้างนอกหรือสักข้างใน (คุก)
คนสักยันต์เพราะศรัทธา  ก็เลยอึดอัดกับการมอง และคำถามในบางครั้ง   (ผมคนหนึ่งหละ..)

แต่ด้วยศรัทธา ..เลย ยึดมั่นครูอาจารย์  ยืนยันประกาศตัวว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นด้วยความภาคภูมิใจครับ.. 

การเผยแพร่ทาง Internet ..  ช่วยดึงเยาวชน ส่วนหนึ่งที่ใช้ Internet เป็นประจำ และคนทำงานที่เกี่ยวข้องกับการสื่อสารด้านนี้  ให้เข้าใจที่มาที่ไปของคนสักยันต์ ของอุปเท่ส์ของคาถาต่างๆ และไม่ทำการดูหมิ่นด้วยความไม่รุ้ต่อครูบาอาจารย์คนอื่น  ให้เป็นบาปปาก ครับ..

ด้วยความเคารพ..
กุ๊งกิ๊ง
 :054:

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 05 พ.ค. 2551, 09:13:50 »
อ่านดูแล้วทุกฝ่ายมีเหตุผล
มีความเป็นจริง? อย่างนี้เถียงกัน ก็ไม่จบไม่สิ้นครับ
ครูอาจารย์ท่านไมได้บัญญัติมาเป็นกฎเป๊ะๆ? มีลงพงศาวดารว่า
อย่างนี้ผิด ... อย่างนี้ถูก? ศาสานาพุทธเป็นศาสนาแห่งการไตร่ตรอง

ที่มาโพสต์ ก็เป็นความปลาบปลื้มใจของคนที่ได้ฝากตัวเป็นศิษย์อาจารย์นั้นๆ? ซึ่ง.. ทำไมได้ไม่ผิดศีลธรรม ไม่ผิดกฎหมาย ไม่ผิดบัญญัติพุทธข้อไหนๆ
ส่วนอีกมุมว่า ว่าเป็นการอวดตัว เหมือนบ้าพลัง อันนี้คำพูดผมนะไม่ใช่ของท่าน DAK?  ก็เป็นทัศนะคติ ของคนที่รักและดูและเคารพครู? เป็นแนวทางในการแสดงออกซึ่งความเคารพอีกทางหนึ่ง
แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะทำได้น่ะครับ

ขออภัยพี่ DAK ด้วยนะครับ? ผมไม่ได้ยืนข้างใคร? แต่ก็เป็นคนที่ทำบอร์ดเกี่ยวกับการสักยันต์? เพราะแรงบันดาลใจด้วยคำว่าเคารพและศรัทธา การมีเว๊ปบอร์ด ก็เหมือนกับการบันทึกในสมัยโบราณ
แต่การใช้ Internet?  การเผยแพร่จะไปอย่างรวดเร็ว?  คนมองดีก็ดีไป คนไม่เข้าใจ ก็ด่าว่าเอาก็มี? หาว่าเป็นนักเลง?  บางคนเห็นรอยสักก็ถามว่า สักข้างนอกหรือสักข้างใน (คุก)
คนสักยันต์เพราะศรัทธา? ก็เลยอึดอัดกับการมอง และคำถามในบางครั้ง?  (ผมคนหนึ่งหละ..)

แต่ด้วยศรัทธา ..เลย ยึดมั่นครูอาจารย์? ยืนยันประกาศตัวว่าเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นด้วยความภาคภูมิใจครับ..?

การเผยแพร่ทาง Internet ..? ช่วยดึงเยาวชน ส่วนหนึ่งที่ใช้ Internet เป็นประจำ และคนทำงานที่เกี่ยวข้องกับการสื่อสารด้านนี้? ให้เข้าใจที่มาที่ไปของคนสักยันต์ ของอุปเท่ส์ของคาถาต่างๆ และไม่ทำการดูหมิ่นด้วยความไม่รุ้ต่อครูบาอาจารย์คนอื่น? ให้เป็นบาปปาก ครับ..

ด้วยความเคารพ..
กุ๊งกิ๊ง
 :054:

นานาจิตตังครับ แต่ก็เป็นศิษย์หลวงพ่อเหมือนกันครับ สำหรับผมเวปนี้เป็นที่หาความรู้ ถามต่อข้อสงสัย ได้พบเจอกับ พวก เดียวกัน ที่เคารพในหลวงพ่ออย่างแท้จริง Let's go on ครับ ....
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06 พ.ค. 2551, 01:55:23 »
ผมขอแจมด้วยผมว่าแบ่งกันดูลอยสักไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยเพื่อคนที่คิดจะสักจะได้ศึกษาก่อนที่จะสักว่ายันต์นี้คือยันต์อะไรรูปนี้รูปอะไรได้พุทธคุณทางไหนบ้างเพราะสักหมึกนี้ติดไปตลอดชีวิตนะครับ   อย่าคิดมากเลยครับพวกที่ไม่ชอบลอยสักก็ชั่งเขาเพราะเราไม่ได้ไปจี้ไปป้นไปติดยาสักหน่อยเราแค่อยากได้พุทธคุณติดตัวไว้และศิลปแบบสักเสกเลขยันต์ขนาดวัตถุมงคลทุกชนิดนั้นพระท่านก็ทำให้มาถ้างั้งเราไม่ต้องเก็บไว้ดูคนเดียวหรอเรายังมาแบ่งกันให้ดูเลยจะได้แบ่งปันความรู้ซึ้งกันและกัน   อย่าคิดมาก :093:
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที