ผู้เขียน หัวข้อ: เเนะนำให้ทีคับผมควรเอาองค์ไหนไป  (อ่าน 6210 ครั้ง)

ออฟไลน์ ใจไม่หาญ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ใจไม่หาญ
    • อีเมล
พี่คับผมจะไปฝึกที่เขาชนไก่เเล้ว

พระหลวงพ่อเปิ่นที่มีอยู่ก็1.รุ้นพิเศษปี33หลังยันต์เเม่ทัพ 2.เสือคู่ปี2528 3.ยันต์หอมเชียงปี48 4.ตะกรุดหนังเสือ

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: เเนะนำให้ทีคับผมควรเอาองค์ไหนไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ม.ค. 2551, 07:50:06 »
ผมว่าเอาองค์ไหนไปก้อได้คับมันอยู๋ที่ใจเอาองค์ไหนไปก้อเหมือนกัลคับ
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: เเนะนำให้ทีคับผมควรเอาองค์ไหนไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ม.ค. 2551, 10:41:48 »
องค์ไหนก็ได้ครับ ที่คิดว่าตนเอง เชื่อมั่นอยู่ในใจเสมอ

PS. เขาชนไก่มันโหดขนาดเลือกพระไปเลยหรอท่าน อิอิ ผมไม่เคยผ่านมาเหมือนกัน? ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ม.ค. 2551, 10:43:58 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ Miracle

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ม.ค. 2551, 11:46:10 »
เขาชนไก่ -*-  บังเอิญ บ่ได้เรียน รด แต่ไม่น่าโหดขนาดนั้นน้า พกใจไปเต็ม 100 ความอดทนเต็มกระเป๋าก้อโอเคแล้ว เรียน รด นะครับท่าน มิได้ไปออกรบ >:(

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 12:13:49 »
เหอๆ ผมก็กำลังจะไปเหมือนกัน
เขาชนไก่ ม่ายอยากไปเล้ยยยยยย
ถามว่าเลือกองค์ไหนดี เลือกองค์ไหนก็ได้
เพราะที่บอกมาทั้งหมด ก็คือหลวงปู่เปิ่นอยู่ดี
ไม่ว่าจะรูปลักษณ์ใด ท่านก็คือหลวงปู่ที่เราเคารพอยู่ดี
ขอให้เชือมั่นคับ คุณพระคุ้มครองเราได้แน่นอน
อ่อพกเบี้ยแก้ไปซักตัวก็ดีนะคับ เอาไว้ป้องกันพวกสิ่งม่ายดี
หรือพวกลมเพลมพัด  ;)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 12:21:07 »
ต่อจากด้านบนนะจ้ะ เบื้อแก้หลวงพ่อเปิ่นก็มีครับ หรือไม่ก็ หลวงพ่อเจือ วัดกลางบางแก้ว สุดยอดเช่นกันวัดไม่ไกลจากกันมากจ้ะ  ;D

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 10:56:09 »
ผมเคยไปาแล้วตอนปี49 คนที่พกพระไปเยอะหายไปกันตามๆกัน เพราะ ทั้งหมอบ ลุก กลิ่ง ขึ้นเขา นอนในป่า มั่นใจองค์ไหนองค์เดียวไปเลยคับ
เอาไปเยอะมันจะหาย

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 11:09:44 »
...เขาชนไก่..

เอาตัวกะหัวใจไป ดีกว่า  พกพระ ตามสะดวก อย่าทำหาย

(นึกว่าจะไปรบ..)

ออฟไลน์ แดง ไบเล่

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 12:28:43 »
ผมชอบยันต์แม่ทัพ อ่ะ  :)

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ใจไม่หาญ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 04:32:39 »
ขอบคุณคับ เบี้นแก้ผมก็มีคับผมให้แม่ไส่อยู่ :-*

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 04:44:43 »
พี่คับผมจะไปฝึกที่เขาชนไก่เเล้ว

พระหลวงพ่อเปิ่นที่มีอยู่ก็1.รุ้นพิเศษปี33หลังยันต์เเม่ทัพ 2.เสือคู่ปี2528 3.ยันต์หอมเชียงปี48 4.ตะกรุดหนังเสือ

;Dเอาเก็บไว้ ของเก่า ไปหาเอาของเพื่อนที่มีเยอะๆ มาใช้ก็แล้วกัน (ของดีๆทั้งนั้น) :-*

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 06:03:47 »
เลือกเอาองค์ไหนไปก็ได้ครับ จากประสบการณ์โดยตรง เขาชนไก่ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด จะติดอยู่เรื่องเดียวก็คือ บริเวณเขาชนไก่ สมัยก่อน เป็นสถานที่สู้รบในสงคราม 9 ทัพ ทำให้มีผู้คนล้มตายเป็นจำนวนมาก ทุกๆปีของการเข้าค่าย ฝึกนักศึกษาวิชาทหาร จะมีเรื่องเล่าถึงความสยองขวัญอยู่เสมอๆ ตอนผมไปเข้าค่าย จึงพก มีดหมดปากกา ของหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ติดตัว ก็อุ่นใจขึ้นเยอะครับ :-*

ออฟไลน์ min

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 08:37:22 »
องค์ไหนก็ได้.. ขอให้เป็นของแท้....       ของที่หลวงพ่อสร้าง ถ้าอยู่กับคนดี ,, เทวดา เจ้าป่าเจ้าเขา เจ้าที่เจ้าทาง ท่านเกรงใจ...... มั่นใจปลอดภัย ปลอดภัย ......................  :059:

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ม.ค. 2551, 09:20:26 »
ส่วนตัวผมเชื่อมั่น ตะกรุดหอมเชียงครับ พุทธคุณ108 ... ทั้งนี้ก็แล้วแต่คนชอบครับ
 ;) ;)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 10:58:00 »
พก ตัวกะ จิตใจ และรอยสัก ครับ เปงคนดี ม่ะต้องไปกลัวอะไร
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 12:18:49 »
ไปเขาชนไก่ ก็อย่าลืม ไปสักการะ ศาลเจ้าพ่อเขาชนไก่ด้วยนะครับ (คิดว่าครูฝึกก็คงจะพาไปนะครับ) :-*

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 06:10:19 »
สำคัญที่สุด พกตังค์ไปเยอะ ๆ ครับ ตอนที่ผมไปฝึกพกไปแค่ 300 บาทคิดว่าจะไม่ต้องใช้อะไร ที่ไหนได้อดแทบตายเพราะ ข้าวที่จัดให้บางทีก็ไม่อิ่ม บางวันฝึกหนักเหนื่อยมากก็ต้องกินมาก อย่าลืมนะครับหลวงพ่อ เงินแท้ดีที่สุด อิอิ :005:
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 06:14:12 »
ยินดีที่ได้รู้จักน้องๆและเพื่อนๆที่เรียน ร.ด.ทุกคน ผมรุ่น 42 ( เครื่องบินตก )ครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 08:10:11 »
ผมไม่ได้เรียน รด. อ่า รอเป็นทหารรอบเดียวเลย อุอุ  ;D ;D ;D

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ใจไม่หาญ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 08:18:12 »
ขอบคุณพวกพี่ๆมากเลยครับที่ช่วยแนะนำให้ :-*

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 08:37:42 »
ไม่ได้เรียน ร.ด. แต่เป็นทหารเกณท์ ปี 2530 พลัด 1 ที่ ปราจีนบุรี ค่ายจักรพงษ์ ร.2 พัน 1 รอ. เข้าเวรที่ กลัวถูกหลอนจะตาย ตรงโค้ง 100 ศพ
บางรายโดน หิ้วหัวมาเลย พกพระเครื่องราง ไม่ได้ เดียวถูกแฮบ ขนาดผ้าขาวม้า ยังโดนรูดไปเห็นๆ ชีวิตทหารเกณท์ แต่ยังยิ้มได้ สู้โว้ย  :)
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 ม.ค. 2551, 10:35:28 »
ก่อนออกจากบ้านก็ จุดธูปบอก ครูบาอาจารย์ที่เราเคารพ ให้ท่านรับรู้ ท่านจะได้คุ้มครองเราครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ม.ค. 2551, 03:52:07 »
ทหารเกณ น่าสนุกนะครับ ฮ่ะๆๆๆๆๆๆๆ  ;D

• ...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ม.ค. 2551, 06:32:04 »
กลับมาแล้วอย่าลืมมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันบ้างนะครับ :-*

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 ม.ค. 2551, 01:21:47 »
เอาเป็นตะกรุดหนังเสือก็ดีครับ
เข้าป่าลำเนาไพร :-*
แคล้วคลาดคงกระพัน
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 ม.ค. 2551, 05:31:04 »
เบี้ยแก้ หนังเสือ นี่น่าจะพกติดตัวครับ  ;D ;D ;D เค้าว่าสัตว์ต่างๆ ได้กลิ่นสาบเสือแล้วจะกลัว  :P  ระวังสาบแมวนะครับ เอิ้กๆๆๆๆ  ;D

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ใจไม่หาญ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 ม.ค. 2551, 08:53:11 »
มีอยุ่เหมือนกันคับตะกรุดหนังเสือเเต่มันเป้นเสือไฟอะ

สัตว์มันจะกลัวไหมอะ เบี้ยแก้ผมคาดไว้แล้วคับ :054:

• ...
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 ม.ค. 2551, 09:03:08 »
ที่เขาชนไก่ ไม่มี สิงห์สาราสัตว์หรอกครับลุ้นอีกอย่างก็แล้วกันนะครับ(จากประสบการณ์ตรง เคยเจอมากับตัว)  อย่าได้ไปเจอไอ้โหดเลย (ครูฝึก)  ถ้าเจอจับอยู่กองร้อย ของไอ้โหด รับรองครับ เละแน่ๆ :-*

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 ม.ค. 2551, 09:04:54 »
รู้สึกว่าจะกลัวเหลือเกินน่ะคับ มันอยู่ที่จิตด้วย

• ...
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 ม.ค. 2551, 09:23:02 »
แนะนำโปรแกรมให้ก็แล้วกันนะครับ จะได้สบายใจขึ้น

-ไปทัศนศึกษา ณ สถานที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ รวมทั้ง สักการะ ศาลเจ้าพ่อเขาชนไก่
-ถึงค่ายฝึกเขาชนไก่ ทำพิธีเปิด กองพัน นักศึกษา วิชาทหาร ชั้นปีที่ 3
-พานักศึกษาวิชาทหาร เข้าที่พัก  แนะนำขั้นตอนปฏิบัติ ข้อตกลง และข้อห้าม ต่างๆ
-ศึกษาตามฐานการเรียนรู้ต่างๆ
-ตอนกลางคืน นันทนาการ (คาราโอเกะ เต้นแร้งเต้นกา )เข้านอน
-ขึ้นเขาชนไก่ (แอบส่องพม่า)พร้อมทั้งศึกษาวิชาการทหาร
-ทดสอบ ยิงปืน HK (จำนวนกระสุนแล้วแต่งบประมาณ ;D)
-เดินทางไกล เข้าไปในป่า ประกอบอาหาร และพักแรมในป่า
-ฝึกการเรียนรู้วิธีใช้ชีวิตในป่า เรียนรู้เกี่ยวกับดาราศาสตร์ฯลฯ
-ฝึกยุทธวิธีการรบ  ตามสภาพภูมิประเทศจริง ทั้งตั้งรับและรุก
-ฝึกฐานทดสอบจิตใจ เช่น เดินข้ามสะพานเชือก,ปีนกำแพงฯลฯ
-กระโดดหอสูง 34 ฟุต
-เดินทางกลับ
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ พยัคฆ์จำศีล

• ปัญจมะ
  • !!! ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 ม.ค. 2551, 11:52:38 »
ผมว่าไม่ต้องพกไปหรอกคับ ไปแต่ตัวกับหัวใจดีกว่า !!! ผมก็จะไป 31 มกราคมนี้ เหมือนกัน ทั้งพระ ทั้งตะกรุด ที่ผมเคยพกติดตัวอยู่ตลอด ผมก็ว่าจะไม่พกไปคับ อาราถนาท่านใว้บนหิ้งที่บ้านดีกว่าคับแล้ว ระลึกถึงท่านก็พอคับผมว่า(ของมีค่าไม่จำเป็นไม่ต้องเอาไปเลยคับ) !!! อ่อ ลืมบอกไป ผม ปี 4 คับ (สมัยปี 3ไปหมอบลุกคลุกคลานสุดๆ) ปี 4นี่ไม่รู้จะยังไง ***
~~~ จะเป็นคนให้เหนือคนต้องอดทนให้ถึงที่สุด  ~~~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ใจไม่หาญ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 ม.ค. 2551, 08:38:04 »
ผมกลับมาแล้วคับพี่น้องสุดๆคับกับการเข้าค่ายปร.ดปี2 ได้ประสบการณ์มากมาย วันแรกพวกครูฝึกจะดุพวกเราคับเพราะเขาต้องการให้มีวินัย

พวกเราโดนกันทั้งกองพันคับทั้ง หมอบ ลุก ยืน คลานสูง-ต่ำ อีกทั้งยังมีฝุ่นที่มากมายขนาดถึงกับสั่งน้ำมูกออกมาเป็นสีดำอะคับ

วันที่ 1  สถานนี พรางหน้า กราทำหลุมผาง การกางเต้น

วันที่2  สถานนี  การทำการรบกลางวันทั้งคลานและลอดลวดหนาม แต่ผมไม่ได้รอดคับ เพราะเป็นหมู่สุดท้าย ตกตอนกลางคืน ดูดาวคับ และการเดินราดตะเวนกลางคืน

วันที่3  เป้นการฝึกการเดินตรวจตราข้าศึกคับ วันนี้พวกเราจะได้เข้าไปในป่าอ้อย จบจากการฝึก ก็กินข้าว ทำพิธีการปิด และกลับบ้านคับ

ผมรู้สึกดีมากคับเมื่อกลับมาบ้านแล้ว รู้สึกเหมือนเราไม่เหนื่อยตรงไหนเลย เหนื่อยไม่กี่วันเองคับ อีกทั้งคนขายไอติมที่นั้นยังสวยด้วย งิงิ 

• ...
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 ม.ค. 2551, 08:53:48 »
ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ :)