ผู้เขียน หัวข้อ: พวกพี่ๆ ใช้ตะกรุด ของ วัดใดบ้าง ครับ  (อ่าน 16613 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อยากรู้ ครับ ....... อิอิ :002:

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: พวกพี่ๆ ใช้ตะกรุด ของ วัดใดบ้าง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.พ. 2551, 07:00:00 »
หนังเสือหลวงพ่อเปิ่น

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: พวกพี่ๆ ใช้ตะกรุด ของ วัดใดบ้าง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.พ. 2551, 10:05:42 »
ตกรุดหนังเสือ ,ตะกรุดโทน,ตะกรุดคาดเอวเสาร์๕ 5ดอก,ตะกรุดข้อมือ(ลูกปืน) หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
ตะกรุดจีวร หลวงพ่อพูลวัดไผ่ล้อม
ตะกรุดลูกปืน,ตะกรุดจีวร ,ตะกรุดเซรามิค หลวงปู่แผ้ว วัดกำแพงแสน
ตะกรุดสามห่วง,ตะกรุดหนังเสือ หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม
ตะกรุดโทน หลวงพ่อวัชระ วัดถ้ำแฝด
ตะกรุดสามห่วง หลวงพ่อย้อย วัดใหม่สุคนธาราม
ตะกรุดข้อมือ(ลูกปืน) หลวงพ่อจืด สำนักปฏิบัติธรรมโพธิเศรษฐี
ตะกรุด หลวงพ่อตัด วัดชายนา
ตะกรุด อ.พล พยัคฆ์ราช
ตะกรุดคาดเอวหลวงพ่อเต้า วัดเกาะวังไทร(อันนี้เพิ่งถวายหลวงพี่แป๊วไป)
และที่กำลังจะได้มาคือ ตะกรุดไผ่ตัน หลวงพ่อเอ็น วัดเขาราหูครับ :-*

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.พ. 2551, 12:40:09 »
ตะกรุดสามชั้นหลวงปู่ประเทือง วัดด่านเจริญชัย
ตะกรุดดำหลวงปู่จำลอง วัดเจดีย์แดง
ตะกรุดหนังเสือเก้าพยัคฆ์สองบารมี วัดบางพระ
ตะกรุดมหารูดหลวงปู่แม้น วัดหน้าต่างนอก
ส่วนอีกสองเส้นที่คาดก็ตะกรุดสามห่วงวัดสามง่าม(หลวงปู่แย้มสร้าง)
กับตะกรุดมหาระงับหลวงปู่พูนวัดบ้านแพนครับ  :)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ## การะเวก ##

• ตติยะ
  • อิติสุคคะโต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.พ. 2551, 08:05:58 »
ของผมก็เปนตะกรุดหอมเชียง ของวัดบางพระ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.พ. 2551, 11:52:33 »
ตะกรุดคอหมา หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน ยุคแรก หลวงปู่ลงจารใต้นํ้า
ตะกรุดดำ หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง
ตะกรุดมหารูด หลวงพ่อตัด วัดชายนา
ตะกรุด3นิ้ว ตะกั่ว หลวงพ่อตัด วัดชายนา
ตะกรุดทองเหลือง หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด จ.เพชรบุรี
ตะกรุด ยันต์หอมเชียง พิธีไหว้ครูปี44 หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
ตะกรุดสามห่วง เคลือบนํ้าหมาก หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม
ตะกรุดข้อมือ เนื้อตะกั่ว อาจารย์ต๋อย วัดทองใน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2551, 11:55:31 โดย หนองสนม »
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ก.พ. 2551, 06:10:38 »
 ;) สุดยอดครับ ..... ผมแขวน แค่ 2 ดอก จะเป็นอะไรใหม ครับ เขาห้ามปะครับ ...ว่าต้องแขวนค่หรือคู่

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ก.พ. 2551, 07:04:02 »
 ;) และที่วัด สามง่าม มีตะกรุดอะไรให้เช่า บ้าง ครับ ใครรู้ราคา บอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ก.พ. 2551, 07:41:03 »
ผมห้อยความมั่นใจ และพกความเชื่อมั่น มาเต็มกระเป๋าเลย ฮิ้วววววววววววว :052:? ;D

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 01:53:42 »
ใช้ตะกรุดวัดใดบ้างนะเหรอครับ  ถามเป็นวัด ก็ตอบเป็นวัดนะกานครับ

๑. วัดหน้าต่างนอก   จ.อยุธยา
๒. วัดด่านเจริญชัย  จ.เพชรบูรณ์
๓. วัดขนอนเหนือ    จ.อยุธยา
๔. วัดบางพระ          จ.นครปฐม
๕. วัดสามง่าม          จ.นครปฐม
๖. วัดเจดีย์แดง        จ.อยุธยา
๗. วัดชายนา           จ.เพชรบุรี
๘. วัดช้างแทงกระจาด   จ.เพชรบุรี
๙. วัดกำแพงแสน    จ.นครปฐม
๑๐. วัดมารวิชัย       จ.อยุธยา
๑๑. วัดบ้านแพน     จ.อยุธยา
๑๒. วัดตาอี             จ.บุรีรัมย์
๑๓. วัดหนองยาว    จ.สุรินทร์
๑๔. วัดท้องไทร      จ.นครปฐม
๑๕. วัดพิกุลทอง     จ.สิงห์บุรี
๑๖.  วัดตาก้อง        จ.นครปฐม
๑๗. วัดประดู่          จ. สมุทรสงคราม
๑๘. วัดเขาแหลม    จ.สระแก้ว
     สลับใช้นะครับ  ไปทางไหนก็ใช้ทางนั้น หุหุ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 09:43:28 »
1. ตะกรุดหนังเสือ ลพ เปิ่น วัดบางพระ
2.ตะกรุดเมตตา อ.บุญมี กาฬสินธุ์
3.ตะกรุดเทพรัญจวน ลพ สาคร วัดหนองกรับ
4.ตะกรุดเทพรัญจวน ลป เจือ วัดกลางบางแก้ว
5.ตะกรุดมหารูด ลป เจือ วัดกลางบางแก้ว
6.ตะกรุดลูกปืน อ อ๊อด วัดสายไหม
7.ตะกรุดช้างประสมโขลง ลป กาหลง วัดเขาแหลม
8.ตะกรุดสามกษัตริย์ ลพ ทองหยิบ วัดบ้านกลาง
9.ตะกรุดมหารูด ลพ ชวน วัดเขาแก้ว
10.ตะกรุดเมตตา ลป แผ้ว วัดกำแพงแสน
11.ตะกรุดเดือนเพ็ญ ลป หงษ์ วัดเพชรบุรี
12.ตะกรุดเมตตา ลพ สุวรรณ วัดยางห้วยไผ่
13.ตะกรุดดอกไม้ทอง ลพ พูล วัดบ้านแพน
14.ตะกรุดโทน ลป เครื่อง วัดสระกำแพงใหญ่
15.ตะกรุด ลพ ตัด วัดชายนา
16.ตะกรุดจันทร์เพ็ญ ลพ เพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน
17.ตะกรุดจตุคาม ลป คีย์ วัดศรีลำยอง
18.ตะกรุดดำ ลพ จำลอง วัดเจดีย์แดง

ส่วนหนึ่งอยู่ที่เอว อีกส่วนหนึ่งอยู่ในกระเป๋าพกพา..

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 11:14:31 »
;) และที่วัด สามง่าม มีตะกรุดอะไรให้เช่า บ้าง ครับ ใครรู้ราคา บอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ตะกรุด3ห่วง 500
ตะกรุดหนังเสือ 500
ตะกรุดลูกปืนถักลายธงชาติ 500
ตะกรุดมหารูด 1000
ตะกรุดถักไหม7สี ไม่ทราบราคาครับ :-*

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 11:39:27 »
ตะกรุด3ห่วง 500
ตะกรุดหนังเสือ 500
ตะกรุดลูกปืนถักลายธงชาติ 500
ตะกรุดมหารูด 1000
ตะกรุดถักไหม7สี ไม่ทราบราคาครับ :-*
       กุมารทองยังมีอยู่หรือป่าว....ถ้ามี..ราคเช่าประมาณเท่าไหร่ครับ..

• ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 11:41:06 »
กุมารทอง(ตุ๊ตาทอง)ยังมีครับ ขนาดบูชา 1500 ขนาดพกพา 400ฯลฯ :-*

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 04:34:30 »
1. ตะกรุดถักเชือกที่อยู่ข้างๆเบี้ยคือ ตะกรุด 9 ชั้น หลวงพ่อประเทือง วัดหนองย่างทอย
2. เบี้ยแก้ หลวงปู่เผือด วัดมะกอก
3. ตะกรุดหนังเสือ หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
4.หนังหน้าผากเสือ+ตะกรุดดอกเล็ก 2 ดอก หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
5.รูปหล่อหนุมาน 9 หน้า หลวงพ่อประเทือง วัดหนองย่างทอย
6.รูปหล่อเสือมหาอำนาจ หลวงพ่อประเทือง วัดหนองย่างทอย
7.ตะกรุดตะกั่วดอกยาวๆ นั่นก็ หลวงพ่อประเทือง วัดหนองย่างทอย ข้างในเป็นยันต์ปืนแตก? ;D

ลงรูปกรณีให้ศึกษากันดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2551, 04:37:31 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 05:19:50 »
ตะกรุดโทน เณรแอร์ :007:

• ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 06:46:57 »

ออฟไลน์ บูรพาไร้พ่าย

• ตติยะ
  • หมื่นปีมีข้าคนเดียว
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 02:05:02 »
1. ตะกรุดหนังเสือ ลพ เปิ่น วัดบางพระ
2.ตะกรุดเมตตา อ.บุญมี กาฬสินธุ์
3.ตะกรุดเทพรัญจวน ลพ สาคร วัดหนองกรับ
4.ตะกรุดเทพรัญจวน ลป เจือ วัดกลางบางแก้ว
5.ตะกรุดมหารูด ลป เจือ วัดกลางบางแก้ว
6.ตะกรุดลูกปืน อ อ๊อด วัดสายไหม
7.ตะกรุดช้างประสมโขลง ลป กาหลง วัดเขาแหลม
8.ตะกรุดสามกษัตริย์ ลพ ทองหยิบ วัดบ้านกลาง
9.ตะกรุดมหารูด ลพ ชวน วัดเขาแก้ว
10.ตะกรุดเมตตา ลป แผ้ว วัดกำแพงแสน
11.ตะกรุดเดือนเพ็ญ ลป หงษ์ วัดเพชรบุรี
12.ตะกรุดเมตตา ลพ สุวรรณ วัดยางห้วยไผ่
13.ตะกรุดดอกไม้ทอง ลพ พูล วัดบ้านแพน
14.ตะกรุดโทน ลป เครื่อง วัดสระกำแพงใหญ่
16.ตะกรุดจันทร์เพ็ญ ลพ เพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน
17.ตะกรุดจตุคาม ลป คีย์ วัดศรีลำยอง
18.ตะกรุดดำ ลพ จำลอง วัดเจดีย์แดง
? ? 
? ? ? ส่วนหนึ่งอยู่ที่เอว อีกส่วนหนึ่งอยู่ในกระเป๋าพกพา..

พี่ห้อยคนเดียวหรอคับ หนักน่าดูนะเนี่ยน แบ่งๆผมมั่งนะครับ (ขอบคุณสำหรับเบี้ยแก้นะคร้าบ ใช้ดีมากเลยแก้เมียด่า)

บูรพาไร้พ่าย ..... หมื่นปีมีข้าคนเดียว

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 12:57:52 »
 สุดยอดครับ .....ขอบคุณ ครับ ที่บอกเป็นวิทยาทาน ....  เพื่อเป็นแนวทางให้ผมสะสมต่อไปครับ
 ตอนนี้ผมมีของ
1. อ.เอนก วัดปรีดาราม
2. หลวงพ่อตัดวัดชายนา
3.  3 กษัตย์ หลวงปู่แผ้ว +หลวงพ่อจำลอง
4. หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน
แค่นี้แลหะครับ ท่าไง ผมจะเก็บสะสมต่อไปครับ  ผมชอบมากครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 12:59:20 »
ของหลวงพ่อเปิ่น ผมให้กับเพื่อน หนี คดีไป อะครับ .... ยางไมได้ไปเช่าใหม่ เลย
ไม่ได้ไปนาน มากละครับ .....อยากทราบว่า ที่วัดบางพระ ตอนนี้มีไร มั่ง ครับ ช่วย บอกหน่อย ครับ
ว่าจะไปเร็วๆนี้

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 09:04:04 »
? ??
? ? ? ส่วนหนึ่งอยู่ที่เอว อีกส่วนหนึ่งอยู่ในกระเป๋าพกพา..

พี่ห้อยคนเดียวหรอคับ หนักน่าดูนะเนี่ยน แบ่งๆผมมั่งนะครับ (ขอบคุณสำหรับเบี้ยแก้นะคร้าบ ใช้ดีมากเลยแก้เมียด่า)
             ตาหลกอยู่เรื่อยเลยนะ..น้องเรา   ;D

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 ก.พ. 2551, 12:00:57 »
ของผม ตะกรุด วัดระฆัง 1ดอก และดอกที่ 2 วัดห้วยมงคล

ม่ะมีไรมาก คับ จำนวนน้อยแต่เน้นคุณภาพ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 ก.พ. 2551, 09:46:44 »
ที่ใช้อยู่
ตะกรุดของ ล.ป อุ้น เพชรบุรี,9 พยัคฆ์ วัดบางพระ ,ล.ป.สละ วัดประดู่ทรงธรรม ที่เก็บ........... :) ;) :D ;D

• ...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ก.พ. 2551, 10:46:26 »
งามมากๆครับท่านหอมเชียง :)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 ก.พ. 2551, 10:48:25 »
ขอแจมด้วยคน 1. ตะกรุด 10 ดอกหลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง 2. เบี้ยแก้หลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ 3. ตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อเปิ่น
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ก.พ. 2551, 10:51:02 »
ขอบคุณที่ชมครับพี่สิบทัศน์

ออฟไลน์ แดง ไบเล่

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 ก.พ. 2551, 09:21:21 »
ตะกรุดปอกลูกปืน หลวงพ่อเสาร์ วัดดอนหญ้านาง แหวนหลวงพ่อบุญมี วัดเขาสมอคอน เลสหลวงพ่อรวย วัดตะโก ครับ  :)

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 ก.พ. 2551, 10:55:12 »
ตะกรุดของผมพ่อให้มา ดอกสีเขียวเป็นของอาจารย์พ่อผม
บางท่านก็บอกว่าเป็นหน้าผากเสือหลวงพ่อเต๋ 
บางท่านก็บอกว่าเป็นของหลวงพ่อเปิ่น ปี 1 กว่า
แล้วก็แขวนสมเด็จบางขุนพรมฐานแซม ปี09 ที่พ่อให้มาอีกหนึ่งองค์ขอรับ
     แล้วซักวันเราคงจะได้เจอกันอีกนะครับM007  ผมชอบเสือสีแดงของคุณมากเลย
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา