ผู้เขียน หัวข้อ: "เสือ" หลวงพ่อวงษ์ วัดปริวาสฯ  (อ่าน 33838 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
"เสือ" หลวงพ่อวงษ์ วัดปริวาสฯ
« เมื่อ: 19 เม.ย. 2551, 10:45:58 »

เห็นบทความดีๆ เลยนำมาฝากกันครับ

ที่มา - ข่าวสด

สวัสดีครับ ท่านผู้อ่านที่รักทุกท่าน วันนี้จะคุยกันถึงเครื่องรางของขลังกันต่อนะครับ เครื่องรางของขลังที่ผมจะพูดถึงนี้เป็นเครื่องรางรูปเสือ แต่ไม่ใช่ของ หลวงพ่อปาน วัดมงคลโคธาวาสนะครับ เนื่องจากได้เคยเขียนถึงมาแล้ว และในปัจจุบันเขี้ยวเสือแกะของหลวงพ่อปานนั้นหายากมากๆ ครับ สนนราคาเรือนแสนครับ วันนี้ผมจะพูดถึง เสือของหลวงพ่อวงษ์ วัดปริวาสราชสงครามครับ ซึ่งเป็นเสือยุคกลางเก่ากลางใหม่ในปัจจุบันยังพอหาได้ครับ

เสือเนื้อโลหะของหลวงพ่อวงษ์นั้น ก็โด่งดังมากในด้านประสบการณ์เช่นเดียวกันครับ ในปัจจุบันเสือรุ่นแรกๆ นั้นก็มีราคาสูงพอสมควรครับและค่อนข้างหายากแล้วครับ หลวงพ่อวงษ์ท่านมีลูกศิษย์ลูกหามากมาย จึงทำให้ท่านต้องสร้างไว้หลายรุ่นก็ไม่ค่อยจะพอกับความต้องการของลูกศิษย์ครับ หลวงพ่อวงษ์ท่านจึงสร้างเสือไว้ถึง 6 รุ่นครับ

หลวงพ่อวงษ์ ท่านมีความเคารพเลื่อมใสในตัว หลวงพ่อปาน วัดคลองด่านมาก ท่านจึงสร้างเสือตามแบบฉบับของหลวงพ่อปาน แต่สร้างเป็นเสือเนื้อโลหะครับ เสือรุ่นแรกของท่านนั้นสร้างในปี พ.ศ. 2501 เนื่องจากหลวงพ่อวงษ์สร้างรูปเหมือนหลวงพ่อปาน จากนั้นทองฉนวนที่เหลือท่านจึงนำไปผสมปั๊มเป็นรูปเสือรุ่นแรก ออกมาเป็นเนื้อทองผสมทองเหลือง สร้างได้จำนวน 500 ตัว โดยตอกโค้ดตัวเฑาะว์ และตัวพุทเป็นอักษรขอมไว้ที่ด้านหลังเสือ โดยทำพิธีปลุกเสกที่ในพระอุโบสถ และมีการบวงสรวงอัญเชิญหลวงพ่อปานให้มาช่วยทำพิธีด้วย ว่ากันว่าการทำพิธีปลุกเสกนั้น ปลุกเสกจนเสือกระดุกกระดิกได้จึงเสร็จพิธีครับ

ต่อมาปรากฏว่าเสือหมดไปจากวัด และลูกศิษย์ที่ยังไม่ได้เสือยังมีอีกมาก หลังจากนั้นอีก 3 ปี จึงทำพิธีสร้างเสือรุ่น 2 คือ ในปี พ.ศ. 2504 หลวงพ่อจึงสั่งให้ช่างปั๊มเสือแบบรุ่นแรกเป็นตัวอย่างแต่เปลี่ยนเป็นเนื้อทองแดง จำนวนประมาณ 1,000 ตัว ทำพิธีปลุกเสกที่ในพระ อุโบสถเช่นเดิม

ในปี 2508 หลวงพ่อจึงได้สร้างเสือรุ่น 3 ขึ้นอีก จำนวนประมาณ 2,500 ตัว เป็นเนื้อทองแดง ทำพิธีในพระอุโบสถเช่นเดิม มีประชาชนมาเช่าบูชาจนหมดอย่างรวดเร็ว หลวงพ่อวงษ์ท่านจึงได้ให้สร้างอีกเป็นรุ่นที่ 4 เป็นเสือเนื้อทองเหลืองจำนวน 2,000 ตัว แต่ช่างทำให้ไม่ทันฤกษ์ เสร็จเพียง 1,200 ตัวเท่านั้น มีตอกโค้ดตัวอุ ที่ด้านหน้า และตอกตัวพุทที่ด้านหลัง ทำพิธีปลุกเสกในพระอุโบสถเช่นเดิมและออกให้เช่าบูชาในปี พ.ศ. 2512 เสือรุ่น 4 นี้ก็ประชาชนสนใจเช่าบูชาหมดไปอย่างรวดเร็ว

ในปี พ.ศ. 2514 หลวงพ่อจึงให้สร้างเสือรุ่นที่ 5 ขึ้นอีก โดยถอดจากเสือรุ่น 4 โดยวิธีการหล่อเนื้อทองเหลืองจำนวนประมาณ 5,000 ตัว โดยมีการตอกโค้ด 2 ตัว ที่ด้านหน้าตอกเป็นตัวอุ ที่ด้านหลังตอกเป็นตัว พุท คราวนี้ทำพิธีปลุกเสกที่พระวิหาร

ในปี พ.ศ. 2519 หลวงพ่อวงษ์ท่านได้ให้สร้างเสือรุ่น 6 ขึ้นอีกเป็นครั้งสุดท้าย โดยนำพิมพ์รุ่น 3 มาเป็นแบบ มีเนื้อทองแดงสร้างไว้ประมาณ 37,000 ตัว และเนื้อเงิน 29 ตัว แม่พิมพ์ก็แตกเสียก่อน เสือรุ่นนี้ได้ทำพิธีในพระอุโบสถเช่นเดิม ในขณะทำพิธีนั้นได้มีเสือกระโดดออกมาจากบาตร 16 ตัว บรรดาศิษย์ที่อยู่ในพิธีต่างแย่งกันชุลมุน เสือรุ่นนี้หลวงพ่อพระครูจันทร์โอภาสเจ้าอาวาสวัดคลองด่าน ซึ่งเป็นสหธรรมิกกับหลวงพ่อวงษ์ได้ขอไป 2,000 ตัว ไปออกที่วัดคลองด่าน

หลวงพ่อวงษ์ท่านมรณภาพในวันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2523 ในปัจจุบันก็มีคนเสาะหาเสือของหลวงพ่อวงษ์กันมาก โดยเฉพาะเสือรุ่นแรกนั้นเริ่มหายาก และมีสนนราคาค่อนข้างสูงแล้ว แต่รุ่นอื่นๆ นั้นยังมีราคาหลักพันอยู่ครับ วันนี้ก็นำรูปเสือของหลวงพ่อวงษ์รุ่นแรกมาให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
ตอบ: "เสือ" หลวงพ่อวงษ์ วัดปริวาสฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เม.ย. 2551, 11:46:03 »
ขอบคุณครับ...ปัจจุบัน เสือ ลพ.วงศ์ เก๊ เยอะมากครับ

ใครจะเช่าบูชา ขอให้แม่น อย่าโลภ นะครับ...อาจจะโดนครับ (เก๊ดีครับ)
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: "เสือ" หลวงพ่อวงษ์ วัดปริวาสฯ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เม.ย. 2551, 09:57:23 »
 ;)   ขอคุณสำหรับข้อมูล นะครับ ... เยี่ยมจิงๆเลย ครับ อิอิ . :)

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เม.ย. 2551, 01:14:49 »
 :016:   สวยงามครับ   และหายากมาก   ขอให้เก็บรักษาให้ดีนะครับ :090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เม.ย. 2551, 02:58:08 »
เก๊เยอะ เก๊มีทั้งเนียนและไม่เนียนครับ  เจอตามตลาดพระทั่วไปเยอะมาก อย่าใความโลภครอบงำครับ

ใครมีแท้ก็ดีใจด้วย หายากครับ  ;D

ออฟไลน์ nuntakarn

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.ย. 2552, 08:15:32 »
ผมมีเสือรุ้น 1 อยู่ที่สระบุรี พร้อมกับสมเด็จตัวหนอนเสือมีตัวเดียวแต่สมเด็จตัวหนอนมีเยอะครับ แท้ ใครอยากได้บูชาตตต่อมาได้นะครับ...0 8 6 6 6 7 5 * * * แบ่งกันบูชานะครับ สนใจมารับด้วยตัวเอง มีเสือรุ้น 4อีกตัวนะครับ..เกบไว้รุ้น1ตัวเดียวเอาไว้บูชาครับ

กฎ กติกา มารยาท

๘. ไม่อนุญาตให้มีการแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ ในการการซื้อขายแลกเปลี่ยน ทั้งทางตรงและทางอ้อมผ่านกระดานสนทนาเว็บไซต์ วัดบางพระ (ปรับปรุง: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2552, 09:00:33 โดย job@love »

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.ย. 2552, 02:48:42 »
ตัวผมมีเสือหลวงพ่อวงษ์รุ่น6 ครับ

บอกได้เลยว่าเสือของท่านสุดยอดมากครับ
ใครไม่มีเสือหลวงพ่อปานใช้ของหลวงพ่อวงษ์ได้เลยครับ

แต่เดี๋ยวนี้ของปลอมเยอะจิงๆครับต้องดูดีๆครับ
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง