ผู้เขียน หัวข้อ: " ธรณีสารน้อย "  (อ่าน 6387 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
" ธรณีสารน้อย "
« เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 03:04:27 »
สวัสดีครับ

***   ขอความรู้เรื่องคาถาธรณีสารน้อยครับ
ที่มาของคาถา...และการใช้งาน...ประโยชน์ทางไหนครับ

***  ตอบกันตามสมควรครับ

***   ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ   พิศร  ครับ    :090:

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
ตอบ: " ธรณีสารน้อย "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 เม.ย. 2551, 09:51:20 »
สวัสดีครับ

***?  ขอความรู้เรื่องคาถาธรณีสารน้อยครับ
ที่มาของคาถา...และการใช้งาน...ประโยชน์ทางไหนครับ

***? ตอบกันตามสมควรครับ

***?  ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ?  พิศร? ครับ? ? :090:

ธรณีสาร (น.)

มนต์สำหรับเสกทำน้ำมนต์ ป้องกันเสนียดจัญไร และขจัดอุปัทวันตราย ช่างปลูกเรือนสมัยก่อนใช้มนต์บนนี้เสกทำน้ำมนต์ เพื่อประพรมเสาเรือนแต่ละต้นก่อนที่จะยกเสาลงหลุม หรือใช้พรหมหน้าจั่วเพื่อทำพิธีเบิกหน้าพรหม เป็นต้น มนต์ธรณีสารมี 2 บท คือ ธรณีสารใหญ่ กับ ธรณีสารน้อย

ออฟไลน์ รักษ์ชาติ

• ตติยะ
    • คาถา-อาคม เลขยันต์ ภูมิปัญญาไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 11:48:16 »
เสริมอิอิ เบิกโลงศพใส่คน ปั้นพระเครื่อง เบิกเนตรพระก็ต้องใช้พะยะคะ

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 08:15:38 »
ขอบคุณสำหรับผู้ให้ความรู้ และเจ้าของกระทู้ สำหรับกระทู้ดีๆค่า  ;)
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 08:20:08 »
ขอบคุณสำหรับผู้ให้ความรู้ และเจ้าของกระทู้ สำหรับกระทู้ดีๆค่า? ;)

:D   ก็อย่างที่บอกครับ   หากอะไรที่ผมพอที่จะทำให้ได้   จะพยายามครับ :-*

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 12:30:00 »
สวัสดีครับ

ขอทราบ...ตัวคาถา เขียนอย่างไรบ้างครับ....

***   ขอขอบคุณครับ..สวัสดีครับ   พิศร   ครับ    :090: