ผู้เขียน หัวข้อ: ด้านเมตตา ถามหน่อยครับ  (อ่าน 5285 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
ด้านเมตตา ถามหน่อยครับ
« เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 04:10:30 »
คือผมอยากถามหน่อยอ่าครับ
เกี่ยวกับวัตถุมงคลทางด้านเมตตาอ่าครับ
้อยากหาบูชาหน่อยอ่าครับพี่ช่วยๆเเนะนำหน่อยนะครับ
อะไรก้ได้ครับไม่ว่าจะเป็นสาริกา สีฝึ้ง ฯ ที่เน้นด้านเมตตาอะครับ วัดไหนสำนักไหนก็ได้ครับ
อยากหาไว้บูชาบ้างครับ
หรือวัดไหนที่มีชื่อเสียงก็ช่วยเเนะนำด้วยนะครับ
ที่ๆขลังๆเเล้วยังมีพอเหลืออยุ่บ้างอะครับ
ยังไงผมก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เเวะเข้ามาอ่านเเล้วช่วยตอบคำถามของผมนะครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคน คร้าบ

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
ตอบ: ด้านเมตตา ถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 07:37:41 »
ผ้ายันต์พระสีแสลงแงง ตะกรุดสามห่วง ของหลวงปู่แย้มวัดสามง่าม ก้อเมตตานะจ้ะนู๋ พี่ไม่ค่อยรู้มาก ไว้ให้ท่านสิบทัศน์ กับผู้มีความรู้มากกว่าพี่ มาบอกแล้วกันนะ   ;)
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 08:52:18 »
ผมขอแนะนำ 2 ท่าน คือ.......

พระสีสะแลงงง หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม

นางพิม หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร

ใครจะมีข้อเสนอไรอีกไหมครับ
 ;D

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 09:22:16 »
ตะกรุดดอกไม้ทอง หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน อยุทธยา ...? เมตตานำหน้า
เมตตาคุณณัง อะระหัง เมตตา

หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน ถือเป็นเกจิอีกรูปหนึ่ง
ที่มีความเชี่ยวชาญทางด้านการทำตะกรุด
โดยตะกรุดของท่านมีชื่อว่า "ตะกรุดดอกทอง"
แต่เพื่อความไพเราะ ท่านจึงได้เปลี่ยนชื่อเรียกเป็น
"ตะกรุดดอกไม้ทอง"

ตะกรุดดอกไม้ทองเป็นตะกรุดที่มีพุทธคุณเด่นทางด้านเมตตา
มีเรื่องเล่ากันว่า ในแถบบางบาล อยุธยามีลูกศิษย์ของท่านคนนึง
ทำตะกรุดตกบนพื้นและหญิงสาวข้างบ้านก็ได้เก็บมาคืนชายหนุ่มผู้นี้

ตั้งแต่นั้นมาหญิงสาวก็เกิดหลงไหลชายหนุ่มอย่างมากมาย
พ่อของฝ่ายหญิงเห็นอาการแล้วเหมือนคนโดนของ
จึงพาไปหาหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา อยุธยา ท่านมีชื่อเสียง
ทางด้านการแก้คุณไสย แต่ท่านก็ยังแก้ไม่หาย จนทราบภายหลังว่า
สาเหตุเกิดจากตะกรุดดอกไม้ทองของหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน
หลวงพ่อเมี้ยนจึงได้ถามถึงวิธีการแก้กับหลวงพ่อพูน และหลังจาก
แก้ได้แล้ว หญิงสาวคนนี้ก็ไม่มีอาการดังกล่าวอีกเลย

หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน ได้เรียนวิชาการทำตะกรุดดอกไม้ทองนี้
มาจากหลวงพ่อสนั่น วัดเสาธงทอง จ.อ่างทอง ซึ่งท่านบอกว่า
ถ้าทำดีๆ ตะกรุดท่านสามารถอยู่ปืนได้ ซึ่งประสบการณ์เรื่องยิงไม่ออก
ก็มีให้เห็นกันมาแล้ว โดยเป็นเหตุการณ์ที่ลือลั่นที่อำเภอบางไทรมาแล้ว
เรื่องมีอยู่ว่ากระเป๋ารถประจำทาง ถูกคนร้ายดักปล้นรถ โดยนายคนนี้
ก็ฮึดสู้ เอากระบอกตั๋วตีแสกหน้าคนร้าย แตกหงายเก๋งไป คนร้ายอีกคน
ก็กระหน่ำยิง โดยมาทราบภายหลังว่าเป็นปืนขนาด 11 มม. ยิงไม่ออก!!

กระเป๋ารถก็หันกลับมาสู้ พร้อมด้วยคำด่าแม่ ปัง!! คราวนี้กระสุนโดนเข้าที่แขน
คนร้ายตกใจวิ่งหนีไปกันหมด แต่ก็มีคนนึงโดนจับได้คาหนังคาเขา
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่โด่งดังมาก ที่สถานีตำรวจบางไทรในยุคนั้น

ซึ่งกระเป๋ารถคนนี้ก็ใช้ตะกรุดดอกไม้ทองของหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพนอยู่
เลยทำให้ชื่อเสียงของหลวงพ่อพูนโด่งดังมากยิ่งขึ้น ปัจจุบันนี้หลวงพ่อท่าน
ก็ยังอยู่ และก็ยังทำตะกรุดดอกไม้ทองนี้อยู่ด้วย ใครสนใจก็แวะไปกราบท่านได้ครับที่วัดบ้านแพน อยุธยานี่เอง

สำหรับท่านที่ชอบเรื่องราวเหล่านี้
แน่นอนอาจารย์ก็ได้มีข้อห้ามในการใช้ของของท่านอยู่ด้วยหลักๆ คือ
ห้ามด่าพ่อล่อแม่ และห้ามผิดลูกผิดเมีย ดังนั้นถ้าใช้ของของอาจารย์ไหนก็แล้วแต่
ควรจะเคร่งครัดปฏิบัติตามกฏข้อห้ามที่อาจารย์ได้สั่งมาด้วยครับ

ผมเคยอ่านเจอว่าใครที่ไม่ปฏิบัติตามกฏข้อห้าม ของไม่เสื่อม แต่ของจะไม่คุ้มครอง

เคดิตจากเวป http://www.thaiblades.com/forums/archive/index.php/t-8747.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2551, 09:29:01 โดย M007 »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 09:40:37 »
ของหลวงพ่อตัด ก็ดี ครับ ขุนแผน กับเพชรพญาธร แล้วก็ปลักขิก ของหลวงพ่อตัด ครับ เมตตา

ออฟไลน์ เด็กยะลาใจดี

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 10:12:58 »
ปลัดขิกของพ่อทานเขียว

ต.ทุ่งพลา อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี  คับ

เมตตาสุดยอดคับ :-*

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 10:15:16 »
ครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบครับ
เหอะๆของพวกนี้เมตตาเรื่องผู้หญิงใช่ครับ
ผมอยากได้เเบบเกี่ยวกับการพูดจาอ่าครับ
กลัวพกของเเบบนั้นเขานึกว่าบ้ากามอ่าครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พ.ค. 2551, 10:25:49 »
สีผึ้ง สีปาก สิครับ หรือไม่ก็ไปลงสาลิกา ลิ้นทอง ดู ครับ อิอิ  ;)

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 07:25:40 »
สีผึ้ง หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย จ.อยุธยา สุดยอดครับ!!!

ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ตอนนี้แนะนำ ขุนแผน"เสน่ห์จันทร์แดง" พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู ครับ
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 10:39:57 »
ของหลวงปู่พูนวัดบ้านแพนก็ดีครับ
ตะกรุดดอกไม้ทอง ท่านมีข้อห้ามหลักๆอย่างเดียว
อย่าพูดคำหยาบถ้าเผลอพูดก็ต้องรีบท่องคาถาปลุกใหม่ครับ  ;D
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 12:53:14 »
ใช้ของเมตตา จิตใจเราก็ต้อง เยือกเย็นและเมตตา ด้วยนะครับ  :)
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 02:11:59 »
เคยไปหาหลวงพ่อพูน ท่าน ก็แนะนำการใช้มาอ่ะครับ

เมตตาคุนังอะระหังเมตตา พร้อมกับกำตะกรุด ตบหน้าคน  คนที่โดนไม่โต้ตอบ แต่ไม่เคยลองนะครับ !!  ;D

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 02:24:01 »
เคยไปหาหลวงพ่อพูน ท่าน ก็แนะนำการใช้มาอ่ะครับ

เมตตาคุนังอะระหังเมตตา พร้อมกับกำตะกรุด ตบหน้าคน  คนที่โดนไม่โต้ตอบ แต่ไม่เคยลองนะครับ !!  ;D

เหรอครับน่าสนใจดีเเฮะ
ว่าเเต่อยู่เเถวไหนอ่าครับหลวงปู่พูนวัดบ้านแพน
อยู่จ.ไหนอ่าครับ
หรือที่ไหนมีให้บุชาบอกหน่อยนะคร้าบพี่
ตบหน้าเพื่อนเเล้วไม่โต้ตอบ
ต้องลองดู55

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 04:22:33 »
ท่านอยู่จ.อยุธยา เลยวัดหน้าต่างนอกไปหน่อย
อยู่ตรงอ. เสนา - บ้านแพน
เข้าไปตรงตลาดบ้านแพน แล้วถามหาคนแถวนั้นได้รุ้จักกันดีครับ :o

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 พ.ค. 2551, 08:01:33 »
 ;) วัตถุมงคล อยู่ในกุฏิหลวงพ่อ ครับ .... ถ้าหลวงพ่ออยู่ ก็เจอท่าน แล้วก็ให้ท่านเป่าตะกรุดอีกทีได้ครับ
หลวงพ่อท่านใจดี ครับ .. แถมมเมตตา ถ้าด้านค้าขายก็ดี นะครับ อิอิ ตะกรุดดอกไม้ทอง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 พ.ค. 2551, 07:57:19 »
ครับ
ถ้าว่างๆจะเเวะไป
ดู

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 10:56:07 »
แล้วตะกรุดดอกไม้ทองทางด้านผู้หญิงดีไหมครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Ballz

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 03:19:17 »
***พ่อแก่***

ออฟไลน์ ภานุวัฒน์

• ตติยะ
  • มีของดี ทำดี แล้วจะได้ ดี
    • MSN Messenger - gangster_poppylove_74@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 07:59:08 »
เหงด้วยอย่างแรงครับ

พระสีลีแรงแงง

หลวงปู่แย้ม

วัดสามง่าม

อิอิ

ทั้งผ้ายันต์ทั้งพระผง

สุดยอดทั้งนั้นครับ

40ดีกรี..........................

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 พ.ค. 2551, 09:03:22 »
สีผึ้ง พ.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดชครับ ( ปี 45 หุงที่ เขาอ้อ ร่วมกับ พ่อท่านกลั่น , อ.ฉันทิพย์ , อ.ประจวบ  ) ร้อยเดียวเองครับ ตอนนี้คงหายากหน่อยครับผม :-*

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 พ.ค. 2551, 01:33:40 »
เมตตามหานิยม การงานนะ
อมตะนิรันด์กาล
1.สมเด็จ หลวงปู่อ้นวัดบางจาก (ถอยสาว)
2.สมเด็จหลังคาวัดพระแก้ว (ไม่จีบ)
3.พระชัยคล้องช้าง Mini   เอาฤกษ์เอาชัย (ไม่แน่ใจคับ)
4.หลวงปู่ทวด และหลวงพ่อโสธร (ไม่แน่ใจ)

สลับกันขึ้นคอครับ

1.ตะกรุดยันต์หอมเชียง หลวงพ่อเปิ่นครับ (สาวเฉยๆ)
2.ตะกรุดดอกไม้ทอง - หลวงพ่อพูนวัดบ้านแพน (สาวยิ้มให้บ้าง)
3.พระพิฆเนศ    -  สำเร็จ (ไม่แน่ใจ)
4.ยี่โกะฮง กะไท้ส่วยเอี้ย  - ดวงชะตา โชคลาภ (เฉยๆ)
5.พระขุนแผน นาคเกี้ยว - หลวงปุ่ชื่น ญาติคโน (สาวยิ้มเงินก็OK งานดีขึ้นพอได้ๆ)
6.สังข์กจายน์หลวงพ่ออุ้นวัดตาลกง (เมตตาแรงนะ)
7.จตุคามรามเทพ รุ่นเศียรพ่อ มวลสารท่านขุนพันธ์ อ.จรัส (ใช้แล้วสาวหนีเพราะท่านไม่ชอบสตรี)
8.100 ปี หรือ118 หรือ 108 ปีวัดระฆังในบางครั้ง (สวดชินบัญชรแล้วไปหาของหลวงตาพันธ์ หรือหลวงปู่อ้นใส่ จะเห็นผลกว่า 100ปีนิ่งสนิท)
9.ขุนแผนหลวงพ่อตัดวัดชายนา (คอนเฟิร์ม ถ้ามีเรื่องแล้วอยากเข้าจัยกัน แขวนเลยพอจะคุยกันได้บ้างเห็นผลชัดเจน)
10.ผ้ายันต์ เพชรพญาธร หลวงพ่อตัดวัดชายนาคับ - OK

แขวนเยอะเกิน ปวดคอเส้นจม สมองเบลอน้ำลายยืด ทางที่ดีแขวนพองามคับ

ปล.ว่างๆต้องหาทางอาราธนาผ้ายันต์ พระสี วัดสามง่ามบ้างแล้วคับ  ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2551, 01:36:24 โดย peachsama »