ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไป นครปฐม มาอยากถามพี่ ๆ ว่า  (อ่าน 3697 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunjiaa

• จตุตถะ
    • อีเมล
พระศรี ของหลวงปู่แย้มเนี่ย ต้องมีจุดธูป บอกเจ้าที่ เหมือนเราเอากุมารของหลวงปู่ เข้าบ้าน รึเปล่าครับ
ตะกรุด 3 ห่วง ของหลวงปู่ ดีทางด้านไหนคับ

กุมารหลวงปู่แย้ม ต้องจุดธูป บูชา กี่ดอก คับ

นกคุ้ม ของหลวงปู่อั๊บ ต้องบูชา ยังงัยคับ

วันนี้ไปมา บูชาของมาเยอะมาก ทั้งที่วัดกลางบางแก้ว
ที่วัดสามง่าม วัดท้องไทร
ไปวัดบางพระมา ไปให้ หลวงปู่ติ่ง กะ หลวงปู่สำอางค์ ลงนะ มา

ไปวัดไร่ขิง กะ วัดศรีษะทอง ไหว้พระ มา
เหนื่อยจัง มีชวนคน ๆ นึงไป แต่ดั๊น ไม่ไป (ล้อเล่นน้า)
พี่สิบทัศน์ คับ ว่าง ๆ ผมจะ ชวนพี่ ใน msn นะคับ ไปตลุย วัดกานนน

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
ตอบ: วันนี้ไป นครปฐม มาอยากถามพี่ ๆ ว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พ.ค. 2551, 09:27:34 »
 :( >:( :'(
พระสีแสลงแงง ไม่ต้องจุดธูปบอกค่ะ แค่ท่องคาถา แล้วถวายเหล้าขาว
ตะกรุดสามห่วง วิธีใช้ท่านบอกไว้ว่า สู้ไว้ข้างหน้า ไม่กล้าไว้ข้างหลัง ขวาเจ้านาย ซ้ายชายหญิง
ทั้ง 2 อย่างนี้ เปนของด้านเมตตา ใช้จีบสาวได้จ้ะ
กุมารหลวงปู่แย้ม น่าจะ 5 ดอกนะ (ไม่แน่ใจ ไว้รอท่านสิบทัศน์มาตอบ)
ท่านสิบทัศน์ เปนนักธุรกิจพันล้าน ไม่ค่อยว่างไปไน๋หรอกจ้ะ แต่ก้อลองชวนไปดูนะ  :-*
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: วันนี้ไป นครปฐม มาอยากถามพี่ ๆ ว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ค. 2551, 09:59:36 »
จุดธูป 5 ดอกแม่นแล้วครับ บอกเจ้าที่เจ้าทางซะ แล้วปักธูปไว้กลางแจ้ง นะครับ  ;D

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ค. 2551, 06:42:37 »
ว่าแต่ ไม่มีคาถาของตะกรุด 3 ห่วงเหรอคับ
เผื่อว่าจะใช้ ถ้ามีคาถากำกับจะได้ท่องไปด้วย
ขอบคุณครับ

edit : ถามเพิ่มคับ ว่า แล้วตะกรุด 3 ห่วงของหลวงปู่แย้ม ใส่ ตะกรุด ของหลวงปู่เจือ ไว้ในเส้นเดียวกัน แขวนพร้อมกันเลยได้ป่ะคับ
แล้วก็ตะกรุด สาริกาจับจิต กับ เทพรำลึกนี่ มีคาถากำกับมั๊ยคับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2551, 08:24:44 โดย sunjiaa »

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พ.ค. 2551, 10:52:08 »
พุทธัง อาราธนานัง ธัมมัง อาธนานัง สังฆัง อาราธนานัง

พุทธัง ประสิทธิ เม ธัมมัง ประสิทธิ เม สังฆัง ประสิทธิ เม?

ครับ อย่าไปคิดมากเลย

ส่วนเรื่องตะกรุด ผมเองยังห้อยหลายดอกเลย เช่น ตะกรุดหลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง,ดอกไม้ทองหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน,ตะกรุดหลวงพ่อประสิทธิ์ วัดไทรน้อย,หลวงปู่แล วัดพระทรง,หลวปู่เก๋ วัดปากน้ำ นนทบุรี,มหารูด หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม

ก้อไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2551, 10:54:52 โดย Beam »

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พ.ค. 2551, 12:52:03 »
จะถามเพิ่มคับ แล้ว ห้อยตะกรุดที่เอว หรือ ที่คอ อ่ะคับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พ.ค. 2551, 02:00:16 »
ตะกรุดที่ควรห้อยคอ จะเป็นตะกรุดที่ลงยันต์สูงๆนะครับ เช่น  ตะกรุดจักรพรรดิ์ , ตะกรุดพระเจ้า 5 พระองค์ , ตะกรุดพระเจ้า 16 พระองค์ หรือพระเกจิองค์นั้นกำกับไว้ว่าควรห้อยที่ไหน อย่างเช่นในยุคนี้ ตะกรุดแดงเมตตาของ หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง ท่านก็ให้ห้อยคอครับ ห้ามห้อยเอว  :)
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พ.ค. 2551, 06:49:56 »
ตะกรุดสามห่วง ดีทุกทางครับ
แคล้วคลาดคงกระพัน-เมตตามหานิยม
ส่วนจะคาดรวมกับตะกรุดวัดอื่นก็ได้ครับ
ของแบบนี้อยู่ที่ใจศรัทธา
ยกเว้นแต่ว่าพระหรือ.ที่สร้างท่านกำชับว่า
ห้ามแขวนรวมกับ วัตถุมงคลชนิดอื่นเด็ดขาด
อันนี้ก็ต้องคาดเดี่ยวๆแล้วละครับ
ส่วนนกคุ้มที่บ้านผมมีอยู่คู่นึง แต่ไม่ใช่ของวัดท้องไทร
ที่ทำอยุ่ก็สวดคาถานกคุ้มกันไฟ บ่อยๆครับ
แต่ไม่ได้ตั้งเครือ่งเซ่น ;D
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พ.ค. 2551, 07:13:09 »
 ;) ดีคร๊าบ อิ่มบุญอิ่มกุศลคร๊าบได้ของดีกันไปคร๊าบ...โชคดีคร๊าบ
อย่าลืมไปไหว้พระร่วง .... ที่องค์พระปฐม นะคร๊าบบ ขอบคุณคร๊าบ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 06:57:10 »
แล้ว พอดีไป วักลางมาด้วย
ได้ไปเช่า ขุนแผนเคลือบ กับ นางพญาสะดุ้งกลับ
มีใครเคยลองใช้ ขุนแผนบ้างยังคับ
เห็นผลชะงัดไหมคับ หุหุ
แล้ว ผมเคยอ่านจากหนังสือพิมพ์ว่า
นางพญาสะดุ้งกลับ ของหลวงปู่เจือ ดีทางด้าน ถ้าใครดวงตก ดวงไม่ดี ก็จะทำให้กลับร้ายเป็นดี ถ้าดีอยู่แล้ว ก็ จะทวีคูณเลย จิงมั๊ยคับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 08:52:20 »
ขุนแผนของท่าน พุทธคุณก็คงเป็นเมตตามหานิยม ครับ ไปไหนก็มีแต่คนรักพูดจาดีๆมีแต่คนคอยเกื้อหนุน ส่วนนางพญาสดุ้งกลับ พุทธคุณนี้ใช้ทางกลับเรื่องร้ายๆให้เป็นดีครับ เวลารู้สึกว่าชีวิตไม่ค่อยจะดีไม่ราบรื่นให้องค์พระมาสวดบูชาด้วยบทอิติปิโสถอยหลังแล้วอาราธนาติดตัวไว้ ผมก็มีอยู่1องค์ครับ? :)

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 พ.ค. 2551, 09:18:53 »
ขุนแผนของท่าน พุทธคุณก็คงเป็นเมตตามหานิยม ครับ ไปไหนก็มีแต่คนรักพูดจาดีๆมีแต่คนคอยเกื้อหนุน ส่วนนางพญาสดุ้งกลับ พุทธคุณนี้ใช้ทางกลับเรื่องร้ายๆให้เป็นดีครับ เวลารู้สึกว่าชีวิตไม่ค่อยจะดีไม่ราบรื่นให้องค์พระมาสวดบูชาด้วยบทอิติปิโสถอยหลังแล้วอาราธนาติดตัวไว้ ผมก็มีอยู่1องค์ครับ? :)
อิติปิโสบทไหนครับ ขอด้วย
เพราะ คาถาที่ขึ้นต้นด้วยอิติปิโสมีประมาณ 2-3 คาถา (รึป่าว)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 พ.ค. 2551, 09:00:08 »
อิอิ สวัสดีครับพี่น้อง พระสีฯ ไม่มีอะไรมากครับ
ตะกรุด 3 ห่วง รูดเอา แล้วแต่จะใช้ครับ สู้ไว้ข้างหน้า ไม่กล้าไว้ข้างหลัง ขวาเจ้านาย ซ้ายชาย,หญิง   คาถาของหลวงพ่อเต๋   นะอุด โมอัด พุทยัดเข้าไว้ ปิดติภาคา พุทธะสังมิ อะนิทัสสะนะอัปปะติ อัดด้วยนะ
กุมารสายวัดสามง่ามที่ผมเลี้ยงอยู่ จุดธูป 5 ดอกครับ
ตะลุยวัด ผ่านไปนิดหน่อยแล้วครับผม วัดดอนยายหอม,วัดเกาะวังไทร,วัดห้วยจระเข้,วัดกลางบางแก้ว. อิอิ ครับ :-*