ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อยพระคู่หรือคี่ ดี กว่ากกัน  (อ่าน 24636 ครั้ง)

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
เอา เรามาช่วยคิดที่ดิคับ

พอดี ผมคาใจเรื่องนี้มากเลยครับ

พอดีห้อยอยุ่ 2 องค์ คู่อ่ะ

จะดีหรือเปล่าครับ

พวกผู้ใหญ่ชอบบอกว่า ให้ห้อย คี่ คับ

มาช่วยแชความคิดหน่อยสิครับ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ห้อยพระคู่หรือคี่ ดี กว่ากกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 08:00:57 »
ห้อยคี่ ดีกว่าครับ พี่เอสวัดสิงห์ ผู้ใหญ่ผมก็บอกให้ห้อยคี่ นะครับ แล้วอีกอย่าง ดูสวยงามด้วย ห้อย3องค์? :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 11:21:30 »
ผุ้ใหญ่ท่านเคยบอกป๋มว่า ถ้าห้อยคี่มันก็จะครบสาม
คือ พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ครับ
หรือถ้าห้อยห้า ก็จะเหมือนกับเป็นตัวแทนพระพุทธเจ้าห้าพระองค์   :016:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 02:28:13 »
ก็แล้วแต่ครับ อันนี้ ผมคิดว่า  เท่าไหร่ก็ดีถ้าเรา ศรัทธาที่จะห้อยอ่ะคับ

ส่วนตัวผมห้อย 2 (หน้า 1 องค์ หลัง 1 องค์)   :005:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 03:48:19 »
:002:? จิงๆ แล้วจะห้อยคู่ หรือคี่ก็ได้ครับ? แล้วแต่เรา ครับ
ส่วนเรื่องห้ามห้อยคู่ เพราะ เวลาห้อยพระ 2 องค์ ดูไม่สวยงามครับ

จิงๆแล้วการห้อย พระ อยุ่ที่การศรัทธา ครับ คนเราชอบไปปรุงแต่งกันไปเอง ครับ

เช่น พระ มา 4 รูป ถือว่าไม่เป็นมงคล? ?บางทีพระจะขึ้นรถ 4 รูป รถก็ไม่รับอีก(บาปกรรมจิงๆ)

ที่จริงแล้ว ไม่เกี่ยวกันหลอกครับ การที่พระ ต้องมี 4 รูปเพราะว่า? 4รูปนั้นครบองค์สงฆ์ครับ
หากพระน้อยกว่า 4 ก็มิสามารถ ทำพิธีกรรมทางศาสนา อย่างสมบูรณ์แบบได้ครับ
ต้อง มีครบ 4 รูป หรือเกินกว่า ถึงจะทำพิธีใดๆได้สมบูรณ์ครับ? ........บางทีงานมงคล
หรืองานพุทธาพิเศก ใช้พระ แค่ 4 รูป สวดบทพุทธธาพิเศกก็มี ครับ

เพราะฉะนั้น อย่าไปคิดมาก อย่าไปปรุงแต่ง อะไรเรา คิดว่าเป็นมงคลก็เป็นมงคล ทั้งนั้นแหละครับ
อะไรที่คิดว่าไม่ก็ไม่ .....อยู่ที่ตัวเรา ครับ? ?

(ของแบบนี้อยู่ที่ใจ ครับพี่น้อง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2551, 04:18:20 โดย M007 »

ออฟไลน์ american x

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ห้อยพระคู่หรือคี่ ดี กว่ากกัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 09:45:41 »
เห็นด้วยกับพี่ๆด้านบนครับ

ห้อยพระผมว่ายังไงก็ดี

ไม่ว่าคู่หรือคี่ครับผม

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 09:46:12 »
ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกๆ ที่เข้ามาให้คำตอบนะคับ

มันเป็นคำถามคาใจ ที่มีมาตั้งแต่โบราณแล้ว

เลยเอามาถาม ส่วนตัวผมห้อย 2องค์ แต่เป็นของหลวงปู่ไปล์ ลอยองค์ กับจอบเล็กคับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 10:29:33 »
ไม่ว่ากันครับ อย่าคิดมากครับท่าน :001:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พ.ค. 2551, 01:16:02 »
ทุกวันนี้ บางทีก้อห้อย บางทีก้อออกจากบ้านตัวเปล่า บางทีก้อห้อยเป็น 10 องค์ บางทีก้อองค์เดียว

มันไม่มีอะไรตายตัวหรอกครับ จิตใจตั้งมั่นในความดี นึกถึงครูบาอาจารย์ บุพการี เป็นดีที่สุดอยู่แล้วครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พ.ค. 2551, 10:39:16 »
:002:? จิงๆ แล้วจะห้อยคู่ หรือคี่ก็ได้ครับ? แล้วแต่เรา ครับ
ส่วนเรื่องห้ามห้อยคู่ เพราะ เวลาห้อยพระ 2 องค์ ดูไม่สวยงามครับ

จิงๆแล้วการห้อย พระ อยุ่ที่การศรัทธา ครับ คนเราชอบไปปรุงแต่งกันไปเอง ครับ

เช่น พระ มา 4 รูป ถือว่าไม่เป็นมงคล? ?บางทีพระจะขึ้นรถ 4 รูป รถก็ไม่รับอีก(บาปกรรมจิงๆ)

ที่จริงแล้ว ไม่เกี่ยวกันหลอกครับ การที่พระ ต้องมี 4 รูปเพราะว่า? 4รูปนั้นครบองค์สงฆ์ครับ
หากพระน้อยกว่า 4 ก็มิสามารถ ทำพิธีกรรมทางศาสนา อย่างสมบูรณ์แบบได้ครับ
ต้อง มีครบ 4 รูป หรือเกินกว่า ถึงจะทำพิธีใดๆได้สมบูรณ์ครับ? ........บางทีงานมงคล
หรืองานพุทธาพิเศก ใช้พระ แค่ 4 รูป สวดบทพุทธธาพิเศกก็มี ครับ

เพราะฉะนั้น อย่าไปคิดมาก อย่าไปปรุงแต่ง อะไรเรา คิดว่าเป็นมงคลก็เป็นมงคล ทั้งนั้นแหละครับ
อะไรที่คิดว่าไม่ก็ไม่ .....อยู่ที่ตัวเรา ครับ? ?

(ของแบบนี้อยู่ที่ใจ ครับพี่น้อง )

ถูกต้องครับ พระน้อยกว่า 4 องค์ รับกฐินไม่ได้   :048:

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พ.ค. 2551, 08:55:30 »
มันอยู่ที่จิตใจเเละความศรุทธามากกว่าครับ :016: :015: :016: :015:
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2551, 11:52:08 »
ถ้าห้อยเลขคี่จะแลดูสวยกว่าครับท่าน :002: :002:
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----