ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมโบราณคาถา"  (อ่าน 26767 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
"รวมโบราณคาถา"
« เมื่อ: 05 มิ.ย. 2551, 02:23:37 »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอนำโบราณคาถามาให้ศึกษากันนะครับ

คาถาแก้วสามประการ

พุทธัง กระจาย  ธัมมัง กระจาย  สังฆัง กระจาย
นะ  กระจาย สารพัด กระจาย สวาหะ กระจายนะสวาหะ
โม  กระจาย สารพัด กระจาย สวาหะ กระจายนะสวาหะ
พุท กระจาย สารพัด กระจาย สวาหะ กระจายนะสวาหะ

พระคาถานี้ เรียกว่าแก้วสามประการ ถ้าผู้ใดทำพิสมร ให้ลงใบตาล เมื่อจะทำจงบูชาเทียน ๙ เล่ม
บูชาพระแล้ว  เสกให้ได้ ๑๐๐๐ คาบ สารพัดอาวุธยิงผิดหมด เสกน้ำมัน ๙ คาบ  ปลอดอาวุธทุกอย่าง
ผู้ใดจะฆ่ากัน หรือฆ่าสัตว์ หากจะช่วยมันให้พ้นความตาย ให้อธิฐาน พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
แล้วว่าคาถานี้ จะช่วยให้มันรอดพ้นความตาย ยิงเท่าไรไม่ถูกเลย

***   วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ     :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2551, 08:50:03 โดย phisorn.b »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2551, 07:27:47 »
อานุภาพพระทั้ง ๓ อย่างนี้ ดุจกำแพงแก้วกันอันตรายทั้งปวง แล้วให้ว่าคาถา ทเยสันตาจนจบ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ จนจบ พาหุงไปจนจบ แล้วให้ว่าดังนี้อีก กะเตสิกเก กะระณังมหาไชยังมังคะ สังนะมะพะทะ แล้วให้ว่า กิริมิติ กุรุมุธุ เกเรเมเถ กะระมะทะ ประสิทธิแล"

คาถาพระผงสุพรรณ ..... คงเป็นคาถาโบราณนะครับ อิอิ :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2551, 10:08:00 »
ขอบคุณครับท่าน เยี่ยมไปเลยครับ ไว้จะเอาไปใช้บ้างนะครับ :001:

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 12:28:24 »
สวัสดีครับ

วันนี้มาต่อกันครับครับ

คาถาฉิมพะลี

*** ตามพุทธประวัติมีเรื่องอยู่ว่า พระสิวลีเถระ เป็นผู้ที่มักนำมาซึ่งลาภสักการะต่างๆ จนแม้ในขบวนที่พระภิกษุทั้งหลายท่องเที่ยวไปเพื่อประกาศศาสนาในที่ใดๆก็ตาม ถ้ามีพระสิวลีเถระไปด้วยแล้ว จะไม่ต้องประสบกับความขาดแคลนเรื่องอาหารเลย   ฉะนั้น จึงผูกเป็นคาถาไว้ภาวนากัน ซึ่งเชื่อมั่นไปในทางที่จะบังเกิดลาภผล ความสวัสดีมีชัยทุกประการ

***คนสมัยเก่า(โบราณ)เวลาจะไปไหน ท่านมักเสกขี้ผึ้งทาปาก หรือเสกแป้งผักหน้าโดยเชื่อมั่นว่าจะไปประสบกับธุระกิจที่อำนวยความสวัสดีให้ทุกประการ  พระคาถามีดังนี้

" โอม  ฉิมพะลี  จะ มหาเถโร  สัพพะเสน่หา จะ  ปูชิโต  โสระโห  ปัชยาทิมหิ  สัพพสิทธิ  ภะวันตุเม  สัพพะสิทธิ  ภวันตุเต  นะชาลีติ  นะชาลีติ  นะชาลีติ  สัพพะหูชนา สัพพะลาภา  เอหิ  เอหิ  สัพพะสิทธิ  ภวันตุเม "

***   โบราณาจารย์ท่านชาญฉลาด ได้ย่อพระคาถาหัวใจพระฉิมให้จำได้ง่าย คือ "นะชาลีติ " และเป็นที่นิยมใช้กันสืบมา เพราะเป็นพระคาถาหัวใจเพียงสี่ตัวเท่านั้น เพราะสั้นและง่ายเหมาะที่จะใช้ในเวลาคับขันที่จะพูดหรือเจรจาขอความช่วยเหลือได้เป็นอย่างดี.

***วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับพิศรครับ :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 2551, 01:43:24 โดย phisorn.b »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:25:07 »
ขอบคุณมากๆครับท่าน :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 01:13:48 »
ขอบคุณครับ :015:

• จตุตถะ
Re: "รวมโบราณคาถา"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2551, 01:34:58 »
สวัสดีครับ

วันนี้มาต่อกันครับครับ

คาถาฉิมพะลี

***    ตามพุทธประวัติมีเรื่องอยู่ว่า พระสิวลีเถระ เป็นผู้ที่มักนำมาซึ่งลาภสักการะต่างๆ จนแม้ในขบวนที่พระภิกษุทั้งหลายท่องเที่ยวไป ประกาศศาสนาในที่ใดๆก็ตาม ถ้ามีพระสิวลีเถระไปด้วยแล้ว จะไม่ต้องประสบกับความขาดแคลนเรื่องอาหารเลย

ฉะนั้นโบราณาจารย์ จึงผูกเป็นคาถาไว้ภาวนากัน ซึ่งเชื่อมั่นไปในทางที่จะบังเกิดลาภผล ความสวัสดีมีชัยทุกประการ

***   คนสมัยเก่า(โบราณ)เวลาจะไปไหน ท่านมักเสกขี้ผึ้งทาปาก หรือเสกแป้งผักหน้า โดยเชื่อมั่นว่าจะไปประสบกับธุระกิจที่อำนวยความสวัสดีให้ทุกประการ คาถามีดังนี้

" โอม  ฉิมพะลี  จะ มหาเถโร  สัพพะเสน่หา จะ  ปูชิโต  โสระโห  ปัชยาทิมหิ  สัพพสิทธิ  ภะวันตุเม  สัพพะสิทธิ  ภวันตุเต  นะชาลีติ  นะชาลีติ  นะชาลีติ  สัพพะหูชนา สัพพะลาภา  เอหิ  เอหิ  สัพพะสิทธิ  ภวันตุเม "

***   วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับพิศรครับ     :090:

• ...
Re: "รวมโบราณคาถา"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2551, 10:11:25 »
ขอบคุณครับท่าน

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: "รวมโบราณคาถา"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ส.ค. 2551, 09:03:51 »
ขอบคุณครับ
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ส.ค. 2551, 07:18:04 »
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ส.ค. 2551, 11:55:51 »
อิติปารมิตาติงสา อิติสัพพัญญุมาคะตา อิติโพธิมนุปปัตโต อิติปิโสจะเตนะโม
อิติปิโสวิเสเสอิ อิเสเสพุทธนาเมอิ อิเมนาพุทธตังโสอิ อิโสตังพุทธปิติอิ
สุกิตติมา สุภาจาโร สุสีละวา สุปาคะโต ยัสสะสิมา วะเจธิโร เกสะโรวา อะสัมภิโต
วิเวสุเว อยาเวยยะ เสพุเสวะเสตะอะเส
กะระมะถะ กิริมิถิ กุรถมุถุ เกเรเมเถ
ทุราทุรัง กัณหะเนหะ
อสิสัตติ ธนูเจวะ สัพเพเตอาวุนิจะภัคคะภัคคาวิจุณณานิ โลมามังเม นผุสสันติ
สัตถาธนุง อากัฒฑิตุง ทัตวาวิสัชเชตุง นาทาสิ
กุรุสุกุ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 06:02:19 »
ขอบคุณครับท่าน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 06:10:02 »
น่าสนใจครับ  พระคาถาและคาถาเป็นต้นตำราความขลังแต่ดั้งเดิม ถ้าใช้เป็น ใช้ขึ้น จะมีของดีติดตัวไม่ต้องกลัวเสื่อม

แต่ก็อย่าเสื่อมจากความดีนะครับ

ออฟไลน์ jacknouvo715

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ต.ค. 2551, 05:42:57 »
ตั้งนะโม 3 จบ ก่อน
สะอะนิโส สะอะนิสัง ทุสะนิโส ทุสะนิสัง โอม นะโมนามะมัง สะมาโส ยุตตะโส ยุตถะ เอหิมานะ หิเนถาเน
นามะวิกรึง คะเร เอหิจิตตัง มามะ ภูตา พันธานัง วิกรึงคะเร เอหิ มะมา อะอิเออุ ทุสะนะโส นะโมพุทธายะ
กลางดึกสงัด ต้องมีกุ้งพร่าปลายำ เหล้ายามาด้วย เพื่อจะทำการปลุกให้ผีลุกขึ้นมา
เพื่อจะได้ใช้งานในหน้าที่ต่าง ๆ ตามความต้องการ (แต่อย่าให้ผิดศีล) มิใช่ข้อห้ามจะใช้ผีที่ปลุกขึ้นมานี้ได้ทุกอย่าง
แต่ทางที่ต้องห้ามจะทำให้ผีนั้นกลับเห็นเราเป็นศัตรู อาจจะทำร้ายเราให้ถึงตาย หรือเป็นไข้หัวโกร๋นได้ไม่ยากนัก

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 05:41:47 »
ดีคับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 09:32:36 »
ตั้งนะโมสามจบ
 โอมพระศุกร์ กูจะปลุกพระสำแดง พระนารายณ์แสงเธอจึงปลุกมนต์แลปลุกยา ปลุกทั้งคาถาแลเลขยันต์ ปลุกขอร่ายเป็นวันนั้น ปลุกทั้งพระจันทร์กลางคืน ปลุกทั้งบ้านเรือนแลป่าช้า  ปลุกทั้งลูกสะบ้าแลเขาควาย ปลุกทั้งลูกที่ตายแลให้เป็น ปลุกทั้งเอ็นแลกระดูก ขอให้ถูกมนต์กูนี้ โอม ปลุก มหาปลุก สวาหะ
                      พระมนต์ปลุกนี้ สารพัดที่จะใช้ปลุกได้ทุกประการให้เกิดอิทธิฤทธิ ดีนักแล
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 10:10:00 »
น่าใช้ทุกคาถาครับ แต่ควรใช้ให้เป็นนะครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 10:14:17 »
อาราธนาพระให้เป็น มหาอำนาจ ผมใช้ คาถานี้ครับ

"พระพุทธอยู่หลัง  พระอรหังอยู่หน้า  ตรงกลางคือตัวข้าฯ  มหาเตชา ภะวันตุเมฯ"   ดีครับ ชัวร์เลย

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 09:54:49 »
เหอะๆ อย่าเป็นคาถาแบบที่ว่าครูพักลักจำนะครับ
เดี๋ยวจะบ้าเอาไม่รู้ตัวด้วยความปรารถนาดี
เอาคาถาใครมาใช้ต้องบอกกล่าวท่านนะครับ
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 01:50:09 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 04:48:20 »
น่าสนใจมาก เดี๋ยวเก็บไว้ท่องบ้างนะ :053:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 08:48:37 »
                      มนต์มหาปลุก
    ตั้งนะโมสามจบ
          โอม ปลุก ปลุก สารพัดกูจะปลุก กูจะปลุกพระภูมิเจ้าที่ ปลุกทั้งเจ้ากรุงพาลี กูจะปลุกทั้งนางพระธรณี กูจะปลุกดาบษฤาษีสี่พระองค์ เธอจึงให้กูปลุกมนต์ และพระคาถาทั้งร้อยพระคัมภีร์ กูจะปลุกทั้งพระฤาษีกระไลยโกฏิ เธอจึงจะออกจากพระโอษฐ์ ให้กูปลุกผีขโมดและพรายมารยา กูจะปลุกทั้งเทวดาและพระอินทร์พระพรหม กูจะปลุกทั้งพระยมแลพระกาฬ
            มนต์คาถามหาปลุกนี้ท่านให้ปลุกเครื่องรางและน้ำมันว่าน ขมิ้น สารพัดที่จะใช้ปลุกได้ให้เกิดอานุภาพอิทธิฤทธิ์ขึ้นอีกแล 

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ก.พ. 2552, 10:01:53 »
ครับ

ออฟไลน์ worachot

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 09:08:26 »
ผมจะให้ไปอีก 1 นะ
นะเลือน พุทเฝือนหัวใจ โมหลงไหล ธาปิดปาก ยะสูญหาย
คานี้นี้ ศัตรูมีมามอดม้วยบรรลัย มันสู้เรามิได้เลย
คาถานี้ ประสิทธฺเม

มีอีก1 คาถาทำให้ฝนหยุด
จะ ภะ กะ สะ
ใช้ได้จริง

คาถาโบราณ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 พ.ย. 2552, 11:43:52 »
ขอบคุณคับ... :015:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 พ.ย. 2552, 12:47:21 »
ขอบคุณมากครับ

ดีๆทั้งนั้น
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง