ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่าประสบการณ์เหรียญหลวงพ่อเปิ่น-หลังเตารีด  (อ่าน 11780 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เรื่องนี้เกิดกับครอบครัวผมเองครับ 2 ปีมาแล้ว
แต่ผมเองไม่เคย post ลงที่ไหนมาก่อนเลย
เนื่องจากไม่มีโอกาสที่เหมาะสม   

ประมาณปี 36-37 ผมเช่าเหรียญหลวงพ่อเปิ่น หลังเตารีด เนื้อทองแดง ไว้อาราธนาใช้ติดกายประจำตน
เป็นเหรียญเดียวที่ผมเช่ามา นอกนั้นในวาระต่างๆ ส่วนมากผมจะเช่าแต่เป็นแบบผง
ซึ่งก็ไม่ได้มีจำนวนมากมายอะไร บางท่านอาจจะเคยเห็นไปแล้วในกระทู้ของผม

เหรียญนี้ผมมอบให้น้องชายเอาไว้คุ้มครอง
เพราะเป็นหมอจบใหม่ ต้องใช้ทุนต่างจังหวัด
หมอขับรถ น่าจะอันตราย เพราะหมอต่างจังหวัดมีจำนวนน้อย
ต้องออกเวรดึก เข้าเวรเช้า และไม่ค่อยได้พักผ่อน 
อีกทั้งยังเพื่อป้องกันภูติผี วิญญาณต่างๆ
ฝากชีวิตน้องชายไว้ รบกวนให้หลวงพ่อแผ่บารมีมาช่วยคุ้มครอง ว่างั้นเถอะ

แล้วเหตุการณ์ร้าย ที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นจริงๆ
น้องชายผมอกเวรตอนเช้า หลับใน รถตกข้างทาง สภาพรถยับเยิน
ชนต้นไม้ใหญ่ ไม่รู้ว่าคว่ำด้วยหรือเปล่า รถเละเทะจนดูไม่ออก
เบาะหลังมาติดเบาะหน้า เบาะซ้ายมาติดเบาะขวา
กระโปรงหน้ากับหลังเกือบติดกันเลย ห่างกันแค่ไม่ถึงเมตร 
คนขับไม่น่ารอด  แต่ ด้วยกุศลบุญของน้องชายที่ยังพอจะมีบ้าง
และที่ผมมั่นใจแน่ๆเลยคือบุญญฤทธิและ อิทธิบารมีของหลวงพ่อเปิ่น
ได้ปกป้องคุ้มครองน้องชายผมเอาไว้

เข้าไปดูในซากแล้ว ไม่น่าเชื่อ ตรงที่น้องชายผมนั่งขับเนี่ย
จะเป็นที่ว่างพอดีให้คนนั่งได้ หลังคาที่ยุบก็เกือบถึงหัวแต่ยังไม่ถึง
เบาะซ้ายก็มาชนพอดีกับเบาะคนขับ เบาะหลังก็เป็นร่องพอดี ไม่โดนตัวคนขับ
นอกนั้นไม่มีที่ว่างซักเท่าไหร่

น้องชายผมบาดเจ็บเล็กน้อยเท่านั้น
ถลอกตรงรอยรัดเข็มขัดนิรภัย
แทบไม่มีเลือดออกเลย
ตรวจร่างกายทุกระบบ ปกติดี
อวัยวะต่างๆไม่กระทบกระเทือน

เหมือนตายแล้วเกิดใหม่เลยครับ

เสียดายมากที่เหรียญหลวงพ่อเปิ่นหลังเตารีด
ได้หายไปแล้วกับอุบัติเหตุคราวนั้น
ผมจึงไม่มีเหรียญหลวงพ่ออยู่เลย

ถ้าผมมีโอกาสไปวัดนก หรือวัดบางพระ ( ไม่ได้ไปนาน....มาก....แล้วอ่ะครับ)
ผมน่าจะไปเช่าเหรียญหลวงพ่อเปิ่นรุ่นไหนดีครับ ที่ราคาไม่แพงจนเกินไป
รุ่นเก่าๆ ยังพอมีอีกไหมครับ

เล่าสู่กันฟังครับพี่ๆน้องๆ

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
พอมีครับ วัดบางพระก้อมีที่แผงครับหลากหลายรุ่นเลย ราคาขึ้นอยู่กับความนิยมครับ อย่างเหรียญยอดนิยมก้อปาเข้าหลักพันปลาย ๆ แล้วใกล้หลักหมื่นแล้วถ้าสวย ๆ หรือถ้าเป็นที่วัดนกก้อพอมีอยู่ครับไปเลือกเช่าได้ครับแล้วแต่ความชอบส่วนตัวครับ :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002:
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
 :053: หลวงพ่อเปิ่นบารมีท่านคุ้มคลอง ครับ? ?เยี่ยมที่สุดเลย
ส่วนตัวผม ก็เคยคากตะกรุดของท่าน โดนยิง ปืนยิงมิออก
เหมือนตายและเกิดใหม่ เช่นกันะครับ? เพราะโดนไล่ยิง?
แบบไล่ตามติดๆ? เชะๆ? (แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุลคลนะครับ)ปืนอาจไม่ดีก็ได้
และตอนเกิดมีคนเห็นเหตุการเยอะครับ? ?

และผมก็ได้มอบตะกรุดดอกนี้ กับเพื่อนรักผม มีอยู่วันนึง มากำลังจะขี่รถออกไปซื้อของ
อยู่ดีๆ เพื่อนมันก็บอกว่า เด๊ยวไปซื้อให้เอง ปรากฏว่า เพื่อนกับรถของมันโดนรถกระบะชนครับ
มันก็มาเล่าให้ผมฟัง ครับ? แคล้วคลาดจิงๆๆ? ?อยู่ดีๆปกติเพื่อนมันไม่เคย ไปแทนอยู่ดีๆ ก็ไปแทน ให้

มาเล่าสู่กันฟัง ครับ

ส่วนเหรียญ หรือ วัตถุมงคลของท่านก็หาไม่ยาก ครับ เพราะท่านสร้าง ใว้เยอะ จิงๆ
(ถ้าไม่นึกถึงค่านิยม หรือราคา แล้ว ผมว่า แขวนได้ทุกรุ่น ครับ ไม่ว่าใหม่หรือเก่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2551, 07:13:50 โดย M007 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
หลวงพ่อเปิ่น ดีทุกอย่างครับ ราคาค่านิยมนั่นอีกประเด็นครับ ศรัทธานำมาซึ่งปาฏิหาริย์ :114:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ผมก็นับถือหลวงพ่อมากครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ถูกต้องนะครับพี่ทัศน์  :075:

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
ทำความดีไว้เยอะๆสักวันบุญนั้นอาจจะช่วยเราได้ :017:
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
ความดีที่สั่งสมมา + บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ  :054:

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
สวัสดีครับ ผมก็เป็นศิษย์ของ หลวงปู่ หลายคนจำผมไม่ได้ ชั่งมันเถอะ แต่ผมขอให้ความเห็นว่า เรื่องของอิทธิปาฎิหารย์ของ พุทธคุณ มีจริงครับ อย่างที่ผมเคยประสบมา ครับผมขอเล่านะครับ ผมนัดแฟนไปดูหนัง ในตัวเมือง วันนั้นผมขี่มอไซด์ ตามหลังเพื่อน ซึ่งมีทั้งหมด 2 คัน คันละ 2 คน รถของผมเบรคไม่ดี ไม่มีทะเบียน  ผมใส่ หมวกกันน๊อคด้วยแต่ไม่ได้รัดสาย เพราะสายมันขาด ประมาณว่า ใส่มากันตำรวจ ไม่ได้กันเจ็บ อิอิ ประมาทแล้วผม ซึ่งในคอผมมี ตะกรุด หลวงปู่ศุข วัดมะขามเฒ่า ของท่านพกติดตัวครับ  แล้วเหตุไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น รถมอไซด์ผม เบรกไม่อยู่ ชนท้ายรถมอไซด์เพื่อน รถล้มลง เพื่อนผมกระเด็นไป ประมาณ 2 เมตร ซึ่งในตัวมี ตะกรุดหนังเสือหลวงปู่เปิ่นอยู่ในครั้งที่มันมา สักยันต์ กับหลวงพ่อต้อย ก่อนกลับมันได้บูชากลับไปด้วย ผลปรากฎว่า ผมมีรอยแผลต้องเย็บบริเวณคางและใบหน้าประมาณ เกือบ 10 เข็ม และเพื่อนของผมมีแผลถลอกหน่อยบนหัวเขาและศอก ซึ่งผมเป็นคนขับ ล้มเพราะเนื่องจาก เพื่อนผมเบรคกกระทันหัน เพราะรถข้างหน้ามันเบรคกระทันหันเหมือนกัน เชื่อไหมว่า อาทิตย์นี้ผมรถล้มมาแล้ว 3 ครั้ง ครั้งนี้หนักสุดนอนโรงบาล 1 คืน หมอให้นอน แต่คิดซะว่าโดนป๋า ด่าว่าทำไมไม่ระวัง กลับรอดปาฏิหารณ์ ผมก็ยอม   :075: :064: ก่อนที่ผมจะรถล้ม 3 ครั้งนั้น ผมตาขวากระตุกบ่อยมากก่อน ถึงอาทิตย์จะรถล้มเหมือนกับ หลวงปู่จะมาเตือนให้ระวังตัว แต่ผมก็รู้นะว่ามันเป็นรางไม่ดี โบราณว่าไว้ แต่ผมไม่ได้ใส่ใจคิดว่า คงจะไม่มีอะไร ไม่น่าเชื่อว่า ในขณะที่ผมล้มลงนั้น มีรถเก๋ง คันนึงไม่ทราบยี่ห้อขี่ตามมาติดๆ แต่แปลก ตรงที่ผมล้มนั้น รถได้วิ่งผ่านไปห่างจากศรีษะผมไปประมาณ 1 ศอกมั้งครับ เพื่อนผมอีกคันนึง จอดยืนมองตาค้าง ทั้งใบหน้าผมมีแต่เลือดเต็มหน้า และ บริเวณมือและแขน แปลกตรงที่ว่า ตะกรุดหลวงปู่ศุข ที่ผมเลี่ยมเงินไว้ห้อยคอ หลอดตะกรุดได้หักครึ่ง ตะกรุดของท่านได้ อันตธารหายไป พร้อมกับ โทรศัพท์มือถือของผมตก ซึ่งผมใส่กระเป๋าเสื้อไว้ กระเป๋าเสื้อได้ขาด และเสื้อก็ขาดรุ่งริ่ง แปลกอีกอย่าง บริเวณรอยสักของผมนั้น ที่สักหมึก เป็นรอยแดง แต่ไม่มีเลือดซักหยด ผิดกับใบหน้า55  ตอนนั้นผมไม่รู้หรอกว่า โทรสับ กับ ตะกรุดหายไป รู้ตอนเพื่อนพาไปโรงบาลเพื่อรอเย็บแผล พยาบาลให้ถอดเสื้อออก จึงรู้ ทุกวันนี้ผมก็ยังคิดว่า ที่ผมรอดมาได้นั้นเพราะ พุทธคุณของท่าน แต่ตะกรุดของท่านหายไปเพราะ เหมือนกับว่า ท่านเอาชีวิตของท่านปกป้องชีวิตผม เหมือนกับเจ็บแทน แล้วแลกกันและท่านก็จะไปตามทางของท่าน หลังจากนั้น ประมาณ 20 นาทีเพื่อนผมก็มาหาที๋โรงบาล พร้อมกับโทรศัพท์มือถือของผมที่ทำตกไว้ที่นั้นตอนรถล้ม เพื่อนบอกว่าโทรศัพท์ มีคนเก็บให้ตอนเพื่อนพาผมไปโรงบาล ซึ่งตอนนั้นเพื่อนอีก 2 คนก็เฝ้าตรงสถานที่เกิดเหตุ ก็เลยบอกเพื่อนที่มันพาผมไปส่งโรงบาล  ขออนุญาติ พูดคำหยาบนิดๆ นะครับไม่ว่ากันนะครับ------------เฮ้ย มึง....ไปหาตะกรุดให้กรุหน่อย ตะกรุดกรูหายเหลือแต่หลอด ****มันก็กลับไปหา ตรงที่เกิดเหตุ และบอกให้เพื่อน อีก 2 คนช่วยหา แต่หายังไงก็หาไม่เจอ หาแบบสแกนเลยนะครับ ไม่เจอ เจอแต่โทรศัพท์ ซึ่งราคาหลัก หมื่นต้นๆ  ผมเลยคิดในใจว่า เออ ไอ้คนเก็บได้ ถ้าเกิดมันเอาไป โทรศัพท์ราคาตั้งหมื่น N73  music edition สีดำ กับ ตะกรุด ทำไมมันไม่เอาโทรสัพไป ก็ยังขำๆ แต่ขำไม่ออกเพราะเจ็บแผล วันนั้นเลยไม่ได้ไปดุหนัง ดูแต่โทรทัศน์ที่โรงบาลแทน T_T เพื่อนกับ แฟน และครอบครัวก็มาเยี่ยม  ผมเหมือนตายแล้วเกิดใหม่เลยครับ ขอบคุณครับ
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ผมจำพี่ได้รับ เราเคยเจอกันครั้งนึงที่วัดบางพระ ถ้าผมจำไม่ผิด แขนพี่สักเศียร์พ่อแก่ ใช่ไหมครับ แต่ผจำไม่ได้ว่าข้างไหน

" เพราะ เหมือนกับว่า ท่านเอาชีวิตของท่านปกป้องชีวิตผม "? ตัวแดงตรงนั้นน่าจะเปลี่ยนเป็น พุทธคุณปกป้องชีวิต แทนนะพี่ดูจะไพเราะกว่า

ถ้าผมจำคนผิดก็ขออภัยด้วยนะครับผม? :075:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ผมโดนน้ำร้อนเดือด ล้นกระติก แต่เย็นครับ เชื่อ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
ประสบการณ์จากบุญญฤทธิ์หลวงพ่อเปิ่นมีมากมาย 
เล่าไม่รู้จบจริงๆ ครับ

ผมยังมีเรื่องของปาฎิหาริย์หลวงพ่อเปิ่น อีกหลายเรื่องเลยครับ
ไม่รู้ว่าพี่น้องอยากทราบกันหรือเปล่า

(แบบว่าไม่ค่อยกล้าเล่าอ่ะครับ กลัวหาว่าโม้บ้าง กลัวหาว่าอวดบ้าง )

เรื่องเหล่านี้มันเป็น ปัจจัตตัง ครับ คือ ใครไม่ได้เจอกับตัวเอง จะไม่รู้

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ช่วยเล่าหน่อยนะครับ  กำลังรออ่านอยู่ครับ

• สัตตมะ
  • **
แล้วจะตั้งเป็นกระทู้ใหม่นะครับลุง

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
หลวงพ่อเปิ่นทุกรุ่นดีจริงๆครับ....โดยเฉพาะเหรียญรุ่นแรก ผมเจอบ่อยมากครับ

• อัฏฐมะ
นานาจิตตัง ครับ  :095:  เหรียญมี 2 หน้าเสมอ  :075:

ออฟไลน์ tong25

• ตติยะ
เมื่อประมาณปีก่อน ผมกลับโคราชและได้ไปนั่งร้านเลี่ยมพระ เจอคนที่เอามาเลี่ยมก่อน แกสักยันต์เต็มตัวเลย ระหว่างที่รอก็ได้คุยกัน ถามว่าแกสักมาจากไหน บอกว่าสักจากวัดบางพระ เป้นทหารพราน ตอนนี้ประจำการอยู่ราชบุรี มาบ้านเมีย  แล้วแกก็เล่าให้ฟังว่าครั้งหนึ่งตอนอยู่ที่ชายแดน กำลังเข้าเวรเดินอยู่ เห็นต้นไม้ใหญ๋ต้นนึง จะเข้าไปนั่งพัก แต่เหมือนมีอะไรมาดลใจ ให้เดินต่อไป พอพ้นมาเท่านั้นละ ต้นไม้ต้นนั้นก็ล้มลงมา แคล้วคลาดไปได้หวุดหวิด  ก็แปลกดีนะครับ จากนั้นก้คุยเรื่องพระทั่วไป

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ  :001:
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "