ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อย  (อ่าน 1867 ครั้ง)

ศิษย์หลวงพี่นัน

• บุคคลทั่วไป
ช่วยตอบหน่อย
« เมื่อ: 15 พ.ค. 2549, 08:30:45 »
 :043: :043: :043: :043: :043: :043:ผมเคยซ่อมราวตากผ้าที่บ้านตัวเองแต่เผื่อรอดราวตากผ้าแล้วจะเป็นอไรรึเปล่าครับ
จากศิษย์หลวงพี่นันครับ

sjakrawoot

ตอบ: ช่วยตอบหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ค. 2549, 11:13:35 »
ถ้าเป็นทางพระพุธคุณไม่ต้องห่วงนะครับ  หลวงพ่อผมท่านเคยบอกไว้ว่างวัตถุมงคลที่ผ่านการเสกมาแล้วจะอยู่อย่างถาวรไม่มีอะไรทำให้เสื่อมได้ครับ  และมีคนเล่าให้ฝังนะครับเป็นประสบการณ์จากที่ไหนผมจำไม่ได้แล้ว เป็นพระเหรียญของหลวงพ่อรูปใดผมจำชื่อไม่ได้เค้าได้เอาไปลองยิงนะครับ  แต่ว่าก่อนจะยิงเค้าเอาพระเหรียญนั้นโยนใส่กองมูล(ขี้)ของควายครับ  แล้วยิงใส่กองมูลนั้นที่มีพระเหรียญอยู่  ผลปรากฏว่ายิงไม่ออกครับ ยังไงก็ไม่ออก  ก็แสดงให้เห็นได้ว่า  การที่มีข้อห้ามเรื่องรอดราวผ้าหรือกินฟัก แฟง บวบนั้นข้อห้ามทางไสยศาสตร์ครับ  แต่ทางพุทธคุณไม่ต้องห่วงครับอยู่อย่างถาวร  แต่ว่าต้องผ่านการปลุกเสกจากพระที่มีฌาณสมาบัติสูงครับ

อีกอย่างนึงนะครับหลวงพ่อท่าสอนผมไว้ว่าอย่ายึดติดกับของพวกนี้มากครับ

ปัญญา มาตุเวช

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ค. 2549, 01:36:24 »
เรื่องเล่าที่เป็นประสบการณ์แบบนี้? ผมก็เคยได้รับรู้มาเหมือนกัน :001: คือเคยอ่านในหนังสือพระครับ? เรื่องมีอยู่ว่า? มีลูกศิษย์ท่านหนึ่งเคยถามหลวงพ่อ (หลวงพ่อเดิม พุทธสโร? วัดหนองโพ จ.นครสวรรค์ ) ว่าหลวงพ่อครับถ้าผมห้อยพระ แต่ผมลืมเดินลอดราวตากผ้าพระจะเสื่อมไหมครับ

หลวงพ่อตอบว่า ลูกเอ๋ยถ้างูเห่ามันเลื้อยลงไปอยู่ในน้ำโคลน ซึ่งในน้ำโคลนนี้มีแต่สิ่งสกปรก แล้วมันเลื้อยขึ้นมากัดเรา ลูกคิดว่า ตายไหม

ลูกศิษย์ตอบ ตายสิครับหลวงพ่อ

หลวงพ่อตอบ นั่นแหละสิ่งศักสิทธิ์ก็เหมือนกัน ถึงแม้ว่าจะไปตกอยู่ ณ ที่แห่งใดก็ตาม ความศักสิทธิ์ก็ยังคงอยู่เหมือนเดิม ไม่เสื่อมสูญ แต่ทั้งนี้ ก็ต้องอยู่ที่ตัวเราเองด้วยว่า? เราได้ของศักสิทธิ์มาแล้ว เราประพฤติปฎิบัติตัวดีหรือเปล่า ถ้าเราปฎิบัติดีปฎิบัติชอบของขลังหรือสิ่งศักสิทธิ์ที่เรานับถือบูชาอยู่นั้น ก็จะปกปักษ์รักษาตัวเราให้อยู่เย็นเป็นสุข มีความสุขความเจริญ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ

บทความที่ผมนำมาเสนอนี้ ผมหวังว่าพี่ๆ เพื่อนๆ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ทุกๆ ท่านคงจะได้รับความรู้บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ :048: :058: :004: :027:? ทอม? มักกะสัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2549, 04:39:19 โดย นร... »

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ค. 2549, 05:14:55 »
ได้ความรู้อีกเเล้ว ขอบคุณครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ Panya Matuwate

• ตติยะ
  • TOM มักกะสัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พ.ค. 2549, 06:20:25 »
ข้อความที่ผมส่งให้พี่ๆเพื่อนๆอ่านนี้  คัดลอกมาจากหนังสือนะโมครับ :050: :005: :002: :004: ทอม  มักกะสัน

พง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พ.ค. 2549, 06:23:09 »
ไม่ทราบว่าหลวงพ่อแสวงท่านอยู่ทุกวันป่ะครับ ?ท่านเลิกสักแล้วหรือครับ