ผู้เขียน หัวข้อ: หลังสักเสร็จ?  (อ่าน 7218 ครั้ง)

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
หลังสักเสร็จ?
« เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 10:54:07 »
ถ่ายเองครับ รูปนี้กำลังสักครับ
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
ตอบ: หลังสักเสร็จ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 11:02:42 »
เสก

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 11:05:30 »
ครูบา-อาจารย์ ท่านใดครับ ดูคุ้นๆอยู่แต่ไม่ชัด รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 11:10:19 »
เป่ากำกับ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 11:16:35 »
พระอาจารย์ต้น วัดทุ่งเกี๋ยง สันป่าตอง เชียงใหม่ครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 11:35:06 »
ฮื่อ.....น่าสนใจนะ 25; 21; 25;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 05:53:53 »
ใครอยู่ภาคเหนือก็ลองดูสิครับ น่าสนอยู่ อิอิ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 06:13:06 »
น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 06:47:37 »
อยากทราบค่าครู
และต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ oho

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 07:03:42 »
ข้างหลังสักรูปอะไรหรือครับ...แต่ที่มังกรแขนสวยดีครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 07:59:54 »
ค่าครูท่านไม่ได้กำหนดครับแล้วแต่ศรัทธาครับ เตรียมดอกไม้/ธูป/เทียนไปแต่ท่านสักเฉพาะ วันเสาร์กับวันอังคารเท่านั้นครับ(และต้องไม่ตรงกับวันพระด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 09:38:14 »
ขอบคุณครับที่นำภาพมาให้ชมกัน

ออฟไลน์ Aexa

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ก.ค. 2551, 10:56:28 »
ท่านอาจารย์ต้นอยู่ วัดทุ่งเกี๋ยงไกล้บ้านป่าอ้อยรึป่าวครับท่านสิงห์ดำช่วยชี้แนะด้วย

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ก.ค. 2551, 08:16:23 »
ดูท่าท่านอาจารย์จะแทงเบาน๊ะครับ ถ่ายรูปไม่มีอาการเลยอ่ะครับ สงสัยเก๊กหล่อเต็มที่ แต่หลังนี่เลือดโชก  :095: :095: :095:

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ก.ค. 2551, 10:30:21 »
เอ๋...บ้านป่าอ้อย?อยู่ตรงไหนเนี่ย เอาอย่างนี้ครับ ผ่านโรงพักสันป่าตองปหน่อย จะมีทางแยกขวาไปแม่วาง(หน้าธ.กสิกรไทย)เลี้ยวขวาทางไปแม่วาง แล้วตรงอย่างเดียวขับไปเรื่อยๆ จะมีป้ายซ้ายมือบอกทางเข้าวัดทุ่งเกี๋ยง เลี้ยวซ้ายขับรถไปตามถนนในหมู่บ้าน ผ่านวัดหัวรินไปหน่อยจะเจอทางเลี้ยวเข้าวัดทุ่งเกี๋ยงอยู่ทางขวามือครับ ถามชาวบ้านแถวนั้นหรือตำรวจลูกศิษย์ท่านทั้งนั้นหาไม่ยากหรอกครับ

ออฟไลน์ Aexa

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ก.ค. 2551, 01:13:46 »
นึกออกแล้วครับ ท่านสิงห์ดำ ขอบคุณมากครับที่ช่วยชี้แนะครับ
หวังว่าถ้ามีวาสนาคงได้เจอกันนะครับท่าน

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ก.ค. 2551, 02:01:22 »
ครับผม ยินดีที่ได้รู้จักครับ คงได้เจอกันแน่นอนครับ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ก.ค. 2551, 03:25:29 »
ไม่มีโอกาสไปเลยครับ อยู่ไกลมากๆ

ออฟไลน์ tanayut

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 ก.ค. 2551, 10:45:34 »
น่าสนใจจัง :017:[mb][/mb][spoil][/spoil]

ออฟไลน์ Bosscyber

• ทุติยะ
  • **
  • ทำไมสังคมต้องดูหมิ่นคนสักด้วย...
    • MSN Messenger - boss_saiber@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 ก.ค. 2551, 11:33:46 »
อยู่จังหวัดอะไรหรอครับ
*~อะสังวิสุโลปุสะพุภะ สังวิทาปุกะยะปะ นะโมพุทธยะ มะอะอุ อะรหัง~*

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 ก.ค. 2551, 12:29:12 »
จังหวัดเชียงใหม่ ครับผม

• สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 ก.ค. 2551, 10:24:50 »
ไปมาแล้วครับ วันนี้ ไปตอน3โมงกว่า เกือบ4โมงกะว่าจะไปบูชาตะกรุด
นั่งรอๆ จนเวลา5โมง เห็นคนที่เขาเข้าไปตอนแรกออกมา
อยู่ดีๆพระอาจารย์ก็เดินออกมาจากกุฏิ
แล้วเดินเข้าไปในห้อง ผมถามเด็กวัดเขาบอกว่าปิดครูแล้ว
ผมกับเพื่อนมองหน้ากันแล้วก็ เห่อๆ
เพื่อนผมก็บ่นๆว่า น่าจะให้เด็กวัดมาบอกก่อนว่าวันนี้ไม่ทันแล้ว

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 ก.ค. 2551, 09:15:23 »
ไปมาแล้วครับ วันนี้ ไปตอน3โมงกว่า เกือบ4โมงกะว่าจะไปบูชาตะกรุด
นั่งรอๆ จนเวลา5โมง เห็นคนที่เขาเข้าไปตอนแรกออกมา
อยู่ดีๆพระอาจารย์ก็เดินออกมาจากกุฏิ
แล้วเดินเข้าไปในห้อง ผมถามเด็กวัดเขาบอกว่าปิดครูแล้ว
ผมกับเพื่อนมองหน้ากันแล้วก็ เห่อๆ
เพื่อนผมก็บ่นๆว่า น่าจะให้เด็กวัดมาบอกก่อนว่าวันนี้ไม่ทันแล้ว

วาสนาที่จะได้ยังมาไม่ถึงครับ ถึงต้องแคล้วคลาดกันไป อยู่ใกล้ก็เหมือนมีอารัยมาบังตาซ๊ะอย่างนั้นครับท่าน

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 ก.ค. 2551, 09:47:48 »
คุณเด็กลำปางไปหาพระอ.ต้น คงเห็นป้ายสีเหลืองแผ่นใหญ่ที่ผมทำไปถวายท่านนะครับ ท่านงดรับแขกหลัง ๕ โมงเย็นครับ ถ้าใกล้เวลาต้องรีบเข้าไปในกุฎิครับ เพื่อแจ้งวัตถุประสงค์ที่มาให้ท่านทราบครับ ที่ผมต้องทำป้ายเรื่องเวลาเพราะก่อนหน้านี้ ท่านรับญาติโยม ไม่ยอมฉันเพล กลางคืน ๔-๕ ทุ่มคนก็ยังไม่ถอย จนท่านต้องเข้าโรงพยาบาลเพราะกระเพาะทะลุครับ ถ้ายังไงจะไปหาอาจารย์วันไหนโทรหาผมก่อนก็ได้ครับ 084-174XXXX แล้วผมจะประสานกับพระอาจารย์ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2551, 08:49:14 โดย โองการยันนะรังสี »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 ก.ค. 2551, 08:15:19 »
ขอบคุณมากครับ
คือผมเห็นป้ายแล้วครับ แต่ผมไม่รู้ว่าท่านจะทำพิธีนาน เพราะว่าตอนที่ผมไป
เหมือนจะมีคนไปแก้บน มีเป่าสังข์ ตีกลองไรด้วยครับ
ยังไงถ้าจะได้ไปอีกรอบก็คงเดือนหน้าแหละครับ เพราะว่าช่วงนี้ใกล้สอบล่ะ   :054:

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 ก.ค. 2551, 12:32:05 »
ครับน้อง ถ้ายังไงมาตั้งหลักที่ลำพูนก่อนก็ได้นะ จะได้ไปด้วยกัน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 ก.ค. 2551, 03:09:33 »
อ่อ ผมเรียนที่ ม.เชียงใหม่ อ่ะครับ
เลยออกมาอีกทางนึง ลัดมาทางคลองชลประทานอ่ะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 ก.ค. 2551, 09:16:32 »
วันอังคารนี้(29ก.ค)พวกพี่นัดพระอาจารย์ต้นไว้ ขอเวลาสักครึ่งวันบ่าย ขอสักกันอย่างเดียว ท่านจะงดรับแขกอื่นๆครับ เพราะถ้าไม่นัดล็อควันอย่างนี้ ญาติโยมมาหาท่านเยอะ รอเป็นเดือนก็ไม่ได้สักครับ ถ้าน้องว่างก็น่าจะไปโอกาสนี้นะครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 ก.ค. 2551, 02:42:48 »
เสียดายจังเลยครับ
อาทิตย์ นี้ติดสอบ ทั้งอาทิตย์เลยครับ
เดียวไว้สอบเสร็จต้นเดือนสิงหา ผมว่าจะเข้าไปกราบท่านอีกทีครับ
ขอบคุณพี่มากน่ะครับ ที่ให้ข้อมูล  :054:

ออฟไลน์ minnakrub

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 03:29:30 »
ไปมา2ครั้งแล้วครับ คนเยอะจริงๆ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ สุวิอะนะสะมะ อสังวิสุโลปุสะพุภะ สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

เวรกรรมไม่เคยละเว้นผู้ใด...ผู้ก่อกรรมย่อมได้รับผลกรรม