ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณเอ หรือศิษย์หลวงพ่อเปิ่นที่ทราบครับ  (อ่าน 14162 ครั้ง)

วีรศักดิ์

• บุคคลทั่วไป
คือรับหนังหน้าผากเสือโคร่ง หลวงพ่อเปิ่นจากแผงหน้าวัดบางพระมานานแล้วครับขนาด สามคูณสามนิ้ว ขนหนาเป็นขวัญ หนังแข็งหนาราวสามสี่มิลเมตรสีขาวอมเหลือง จารยันต์ด้วยหมึกสีเขียว16อักขระในตาราง คืออยากทราบว่าหนังหน้าผากเสือโคร่งมีปลอมแยะไหมครับ เท่าที่ดูด้วยตาคิดว่าหนังหน้าผากเสือโคร่งจริงๆ คงมีอายุทันหลวงพ่อเปิ่นแน่ๆครับ
แต่อยากทราบว่าจะมีของปลอม(หนังหน้าผากเสือโคร่ง)ระบาดตั้งแต่สมัยหลวงพ่อเปิ่นยังอยู่หรือเปล่าครับประเภทที่จารเองขายเอง
ความน่าเชื่อถือของแผงหน้าวัดเป็นอย่างไรย้อมแมวบ้างไหมครับ

วีรศักดิ์

เพิ่มเติมรูป รบกวนศิษย์ที่รู้จริงตอบทีครับ ถามตั้งนานเงียบเชียว

วีรศักดิ์

v rasak

รบกวนช่วย post รูปหน้าผากเสือของคุณมาชมด้วยครับ แต่จารเองขายเองนี่ไม่ทราบจริง ๆครับ

วีรศักดิ์

รูปไม่เข้าลองดู

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมวีรศักดิ์เจ้าของกระทู้ ถามเพิ่มนะครับหากหนังหน้าผากเสือเป็นของหลวงพ่อเปิ่นจริง ยันต์ที่เห็นเป็นยันต์อะไร วันที่รับมาผมให้อาจารย์สำอางค์(เข้าใจว่าเจ้าอาวาส)เป่าครอบครูท่านให้ไปกราบศพหลวงพ่อเปิ่น มีคาถากำกับการใช้งานบ้างไหมครับ พอจะบอกได้ไหมครับ ใช้มาไม่เคยกำกับคาถา ใจร้อนๆไงก็ไม่รู้(อุปทานหรือเปล่าไม่ทราบ)

พอดีคนขายพระที่แผงหน้าวัดบางพระหลังจากขายหนังหน้าผากเสือโคร่งให้ผมมาไม่นานราวครึ่งเดือนโทรไปถามหาวัตถุมงคลชิ้นอื่นของหลวงพ่อเปิ่น เมียรับโทรศัพท์บอกว่าแกเสียชีวิตที่โรงพยาบาลแล้วติดเชื้อหลังผ่าตัดนิ้วที่ไต ก่อนตายตอนผมไปเช่ามาแกบอกว่าหนังหน้าผากเสือชิ้นนี้แกได้จากชาวบ้านมีชิ้นเดียวแผงหน้าวัดแผงอื่นไม่มี เท่าที่ผมดูแผงอื่นก็ไม่มีจริงๆ ผมชั่งใจแล้วรับมาไม่รู้คิดไงไม่ตรวจสอบข้อมูล พอแกตายผมโทรถามเมียแก ว่ามีหนังหน้าผากเสือโคร่งอีกไหมเมียแกว่าไม่มีแล้ว เพราะผัวแกเป็นคนหาของเช่าจากชาวบ้าน พอตายไปเมียแกก็ได้แต่ขายของที่มี แต่หาของเพิ่มมาไม่ได้ สรุปว่าในความเข้าใจของผมคงไม่ใช่ของหาง่ายนัก รวมๆผมก็ลืมถามแกก่อนตายว่าคาถากำกับคืออะไรใครรู้ช่วยบอกทีแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2549, 02:57:11 โดย pop »

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
ความคิดเห็นส่วนคัวของผม ผมว่าไม่ใช่หนังหน้าผาก เป็นหนังเสือธรรมดา
ผิดผลาดอะไรไปก็อภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ครับ

ผมมีหนังส่วนของแก้มเสือประมาณ 1.5 x 1.5 นิ้ว หนังบางแต่ไม่แข็งและไม่ยุ่ยมีความแน่นของหนัง หนาไม่ถึง 1 มิล ขนสั้นประมาณ1เซ็นกว่า จับแล้วนุ่มมือมาก ไม่เหมือนหนังเสือธรรมดาที่จะหยาบกว่า

และก็มีส่วนที่เป็นหนังช่วงต้นคอของเสือประมาณ4x4 นิ้ว หนังบางหนาไม่ถึง 1 มิล แต่ขนของเสือหยาบกว่าส่วนแก้มมาก

ส่วนหนังหน้าผากไม่มีครับแพงมาก ชิ้นนึงก็หลายพันบาทเคยเห็นที่กุฎิหลวงพ่อเปิ่น สมัย4-5ปีที่แล้วถ้าจำไม่ผิดก็เกือบห้าพันบาทแล้ว

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
หนังหน้าผากผืนนี้ผมไม่ได้เช่ามาจากวัดนะครับที่วัดไม่มีจำหน่ายแน่นอนตามที่บอกตอนแรกว่าเช่ามาจากแผงพระหน้าวัดที่หาของมาจากลูกศิษย์ข้างๆวัดมาให้เช่า น่ะครับ
? ?ลองสังเกตจากภาพละเอียดสิครับดูที่ความหนาของหนังเห็นว่าหนังหน้าผากของผมหนามากประมาณสามมิลเมตรนะครับไม่ใช่หนึ่งมิลเมตรลองเทียบสเกลดูจากรูปข้างบนก็จะทราบครับ ลักษณะขนแน่นปึ๊กนุ่มเป็นขวัญครับขนยาวมากราวๆสองถึงสามเซนต์ฟูฟ่องเลยครับภาพแสกนมาอาจดูขนลีบๆไป? แต่หนังหนาเกือบสามมิลเมตรและแข็งมากด้วยครับม้วนยาก เอาว่าตั้งได้เลย สังเกตตามภาพด้านข้างที่ผมสามารถแสกนโดยไม่ต้องใช้มือประคอง จับวางก็ตั้งได้แล้วครับ หนังแข็งและหนาจริงๆ ไม่อยากบอกว่าผมรับมาสี่พันบาท(โดนต้มหรือเปล่าหว่าชักลังเลซะแล้วแฮะ) :075:

ว่าตามจริงก่อนเช่าใช่ว่าผมจะไม่รู้วิธีแยกแยะ หนังเสือส่วนต่างๆเสียทีเดียว? หนังตัว หนังหัว หนังคอ ผมเห็นครับที่แผงหน้าวัด สามร้อยบาทเองครับ (ยกเว้นหนังแก้มอันนี้ไม่เคยเห็นครับว่าเป็นอย่างไร) และที่กุฎิเจ้าอาวาส หนังเสือไฟใส่หลอดหกร้อยบาทถ้าจำไม่ผิด
? ? หนังเสือที่กล่าวข้างต้นหนังไม่หนานักประมาณหนึ่งมิล ผิวหยาบ?เนื้อฟ่ามหน่อย ยืดได้นิดหน่อย ขนสั้นแข็งยาวประมาณเซนหนึ่งสีหนังเทาออกดำขรุขระหนังฟ่ามไม่แน่นนัก? ลักษณะหนังอ่อนตัวแตกต่างจากหนังส่วนหน้าผากที่หนาถึงสามมิลสีขาวอมเหลืองเนื้อละเอียดผิวเรียบแน่นแข็งมากไม่ยืดหยุ่นต่างกันอย่างชัดเจนครับ

ตามรูปข้างล่างครับเป็นหนังตัวครับมียันต์สี่อักขระ บางผืนสิบหกอักขระผมมีผืนหนึ่งหนาแค่มิลเดียวเองหนังอ่อนม้วนได้ง่ายๆครับ
อ้างจาก: วีรศักดิ์?

ผมเคยเห็นหนังเสือไฟหลวงพ่อพุฒวัดกลางบางพระไม่รู้เป็นหนังส่วนไหนครับขนนุ่มหนาสีดำสลับขาวหนังแน่นสีขาวอมเหลืองเนื้อละเอียดหนามิลกว่าเกือบสองมิลแข็งเล็กน้อยแต่ไม่มากนักเมื่อเทียบกับหนังหน้าผากที่แข็งกว่ามากและไม่หนาถึงสามมิลเหมือนหนังหน้าผากเสือผืนนี้ด้วยครับ ผมเข้าใจว่าความแข็งนุ่มของหนังบางส่วนเกิดจากวิธีการฟอกที่ต่างกันครับ แต่ส่วนตัวเชื่อว่าหนังหน้าผากฟอกยังไงก็แข็งมากๆอยู่ดี
? ? ?
? ? ? คุณ pick ครับ?ยังไงผมอยากเห็นหนังแก้มที่ว่าขนนุ่ม ถ้าไม่ลำบากไปรบกวนคุณ pick ช่วยโพสต์รูปให้ผมดูเปรียบเทียบทีนะครับจะได้รู้โดยเฉพาะด้านข้างส่วนที่บอกความหนาของหนังแก้มที่ว่าขนนุ่มตามที่บอกมาว่าหนังแก้มมีความหนามากน้อยเท่าไร เพื่อเปรียบเทียบกับความหนาของหนังหน้าผากที่ผมแสกนจากด้านข้างตามรูปข้างบน (เปรียบเทียบว่าหนังแก้มพอที่จะหลอกขายว่าเป็นหนังหน้าผากได้ไหมน่ะครับ)
นอกจากนี้อยากรู้ว่าหนังแก้มมีสีหนังเป็นสีขาวอมเหลืองเนื้อเรียบละเอียดเหมือนหรือใกล้เคียงหนังหน้าผากมากน้อยแค่ไหนครับ คือมีขนยาวราวสองถึงสามเซนติเมตรและขนดกยาวแน่นนุ่มขมวดจนเป็นขวัญหรือเปล่า(เพราะเห็นรูปเสือ ส่วนแก้มมีขนยาวเหมือนกัน)
? ?ยังไงรบกวนคุณ pick ให้ความกระจ่างหน่อยนะครับที่บอกว่าเคยเห็นหนังหน้าผากจริงๆที่กุฏิหลวงพ่อเปิ่น มีลักษณะยังไงบ้างครับแตกต่างจากภาพและลักษณะหนังหน้าผากที่ผมบอกรายละเอียดมากน้อยแค่ไหนครับ

? ที่จริงผมเคยเห็นหนังหน้าผากเสือของหลวงพ่อเปิ่นมาสองผืนโดยรวมผมว่าก็เหมือนๆกันนะเท่าที่ดู จะแตกต่างที่ลายมือคนจารคนละคนสีหมึกไม่เหมือนกัน ขนาดหนังผืนใหญ่กว่าของผมเล็กน้อยสภาพขนสมบูรณ์ไม่เท่ากันคงมาจาก เสือคนละตัว แต่ทั้งนี้ที่ผมเห็นก็เพราะเซียนบอกว่าเป็นหนังหน้าผากอาจโดนต้มได้เหมือนกันครับเพราะเชื่อเขาบอกฝ่ายเดียวก็ได้

ตามที่ผมทราบหนังหน้าผากเสือที่วัดบางพระเสือตัวหนึ่งจะตัดหนังหน้าผากเป็นสองชิ้นซ้าย ขวา หรือสามชิ้นซ้ายกลางขวาครับตามขนาดเสือ (ผมเข้าใจเองจากการมองว่าหนังหน้าผากผืนนี้หน้าจะเป็นหนังหน้าผากซีกขวา และ เสือตัวนี้คงตัดหนังหน้าผากเป็นสามส่วนนั่นคือมีส่วนกลางและผืนด้านซ้ายอีก)

ก่อนหน้าตกลงซื้อผมแอบถามลูกศิษย์ที่ขายวัตถุมงคลที่กุฎิเจ้าอาวาสถึง ตาคนขายที่ปล่อยหนังหน้าผากเสือให้ผมว่าแกมีหนังหน้าผากเสือหลวงพ่อเปิ่นจริงหรือเปล่า ก็บอกมาว่าได้ข่าวว่าแกไปจับหนังหน้าผากมาได้จากลูกศิษย์อีกทีและยืนยันว่าเป็นหนังหน้าผากจริง (แต่เตี๊ยมกันหรือเปล่าไม่รู้)

ที่จริงเรื่องทำปลอมนี่กังวลมากกว่าจะเป็นหนังหน้าผากจริงหรือเป็นหนังแก้มครับ เพราะผมทราบว่าหลวงพ่อเปิ่นไม่จารเองนานแล้วลายมือจารในหนังหน้าผากเป็นของศิษย์หลายคนไม่แน่นอนจึง ดูยากครับสงสัยว่าทำเทียมได้ ขึ้นกับว่าหนังหน้าผากทุกชิ้นสมัยก่อนผ่านมือหลวงพ่อหรือเปล่าครับ? อยากทราบมากกว่าว่าวงในมีข่าวว่าเริ่มมีทำปลอมเอาหนังส่วนไหนก็ตามมาจารเองหลอกเป็นหนังหน้าผากตั้งแต่สมัยหลวงพ่อเปิ่นยังไม่ละสังขารบ้างไหมน่ะครับ ผมว่าน่ากลัวกว่า เพราะหนังผืนนี้(จะเป็นหนังหน้าผากหรือหนังแก้มก็ตาม)น่าจะเก่าทันท่านมีชีวิตปลุกเสกแน่แต่หลวงพ่อจะได้ปลุกเศกหรือเปล่านี่ไม่รู้ ถ้าเริ่มมีการปลอมจารเองขายเองเพราะได้ราคาดี ทำมาตั้งแต่หลวงพ่อมีชีวิตไม่ผ่านมืออันนี้แย่เลยครับ
?
? ?ยังไงก็ฝากถามคุณ pickตามข้อความข้างต้นให้ความกระจ่างว่าผมโดนต้มหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2549, 11:03:46 โดย pop »

tiger skin

หนังหน้าผากผืนนี้ผมไม่ได้เช่ามาจากวัดนะครับที่วัดไม่มีจำหน่ายแน่นอนตามที่บอกตอนแรกว่าเช่ามาจากแผงพระหน้าวัดที่หาของมาจากลูกศิษย์ข้างๆวัดมาให้เช่า น่ะครับ
? ?ลองสังเกตจากภาพละเอียดสิครับดูที่ความหนาของหนังเห็นว่าหนังหน้าผากของผมหนามากประมาณสามมิลเมตรนะครับไม่ใช่หนึ่งมิลเมตรลองเทียบสเกลดูจากรูปข้างบนก็จะทราบครับ ลักษณะขนแน่นปึ๊กนุ่มเป็นขวัญครับขนยาวมากราวๆสองถึงสามเซนต์ฟูฟ่องเลยครับภาพแสกนมาอาจดูขนลีบๆไป? แต่หนังหนาเกือบสามมิลเมตรและแข็งมากด้วยครับม้วนยาก เอาว่าตั้งได้เลย สังเกตตามภาพด้านข้างที่ผมสามารถแสกนโดยไม่ต้องใช้มือประคอง จับวางก็ตั้งได้แล้วครับ หนังแข็งและหนาจริงๆ ไม่อยากบอกว่าผมรับมาสี่พันบาท(โดนต้มหรือเปล่าหว่าชักลังเลซะแล้วแฮะ) :075:

ส่วนหนังตัว หนังหัว หนังคอ ผมเห็นครับที่แผงหน้าวัด และที่กุฎิเจ้าอาวาส สามร้อยบาทเองครับ (ยกเว้นหนังแก้มอันนี้ไม่เคยเห็นครับว่าเป็นอย่างไร) หนังที่กล่าวข้างต้นไม่หนานักหนาประมาณหนึ่งมิล ผิวหยาบ? ขนสั้นแข็งยาวประมาณเซนหนึ่งสีหนังเทาออกดำหนังฟ่ามไม่แน่นนัก? ลักษณะหนังอ่อนตัวแตกต่างจากหนังส่วนหน้าผากที่แข็งมากชัดเจนครับ
หนังตัวสามารถม้วนได้ง่ายๆครับ? มียันต์สี่อักขระ บางผืนสิบหกอักขระ

ตามรูปข้างล่างครับเป็นหนังตัวครับผมมีผืนหนึ่งหนาแค่มิลเดียวเองหนังอ่อนม้วนได้ง่ายๆครับ
อ้างจาก: วีรศักดิ์?

ผมเคยเห็นหนังเสือไฟหลวงพ่อพุฒวัดกลางบางพระไม่รู้เป็นหนังส่วนไหนครับขนนุ่มหนาสีดำสลับขาวหนังแน่นสีขาวอมเหลืองเนื้อละเอียดหนามิลกว่าเกือบสองมิลแข็งเล็กน้อยแต่ไม่มากนักเมื่อเทียบกับหนังหน้าผากที่แข็งกว่ามากและไม่หนาถึงสามมิลเหมือนหนังหน้าผากเสือผืนนี้ด้วยครับ ผมเข้าใจว่าความแข็งนุ่มของหนังบางส่วนเกิดจากวิธีการฟอกที่ต่างกันครับ แต่ส่วนตัวเชื่อว่าหนังหน้าผากฟอกยังไงก็แข็งมากๆอยู่ดี
? ? ?
? ? ? คุณ pick ครับ?ยังไงผมอยากเห็นหนังแก้มที่ว่าขนนุ่ม ถ้าไม่ลำบากไปรบกวนคุณ pick ช่วยโพสต์รูปให้ผมดูเปรียบเทียบทีนะครับจะได้รู้โดยเฉพาะด้านข้างส่วนที่บอกความหนาของหนังแก้มที่ว่าขนนุ่มตามที่บอกมาว่าหนังแก้มมีความหนาถึงสามมิลเมตรหรือเปล่า เพื่อเปรียบเทียบกับความหนาของหนังหน้าผากที่ผมแสกนจากด้านข้างเพื่อให้เห็นความหนาของหนังชัดๆตามรูปข้างบน (จะได้รู้ว่าหนังแก้มพอที่จะหลอกขายว่าเป็นหนังหน้าผากได้ไหมน่ะครับ)
นอกจากนี้อยากรู้ว่าหนังแก้มมีสีหนังเป็นสีขาวอมเหลืองเนื้อเรียบละเอียดเหมือนใกล้เคียงหนังหน้าผากไหม คือมีขนยาวราวสองเซนติเมตรและแน่นนุ่มจนเป็นขวัญหรือเปล่า(เพราะเห็นรูปเสือ ส่วนแก้มมีขนยาวเหมือนกัน)
? ?ยังไงรบกวนคุณ pick ให้ความกระจ่างหน่อยนะครับโดยเฉพาะที่บอกว่าเคยเห็นหนังหน้าผากจริงๆที่กุฏิหลวงพ่อเปิ่น มีลักษณะยังไงบ้างครับแตกต่างจากลักษณะที่หนังหน้าผากที่ผมบอกรายละเอียดมากน้อยแค่ไหนครับ

? ที่จริงผมเคยเห็นหนังหน้าผากเสืออีกผืนของหลวงพ่อเปิ่นโดยรวมก็เหมือนๆกันนะเท่าที่ดู จะแตกต่างที่ลายมือคนจารคนละคนสีหมึกไม่เหมือนกัน ขนาดหนังผืนใหญ่กว่าของผมเล็กน้อยสภาพขนสมบูรณ์ไม่เท่ากันคงมาจาก เสือคนละตัว แต่ทั้งนี้ที่ผมเห็นก็เพราะเซียนบอกว่าเป็นหนังหน้าผากอาจโดนต้มได้เหมือนกันครับเพราะเขาบอกฝ่ายเดียว

ตามที่ผมทราบหนังหน้าผากเสือที่วัดบางพระเสือตัวหนึ่งจะตัดหนังหน้าผากเป็นสองชิ้นซ้าย ขวา หรือสามชิ้นซ้ายกลางขวาครับตามขนาดเสือ (ผมเข้าใจเองจากการมองว่าหนังหน้าผากผืนนี้หน้าจะเป็นหนังหน้าผากซีกขวา และ เสือตัวนี้คงตัดหนังหน้าผากเป็นสามส่วนนั่นคือมีส่วนกลางและผืนด้านซ้ายอีก)

ที่จริงผมมั่นใจราว80เปอร์เซนต์ว่าเป็นหนังหน้าผากจริงๆ(แต่ชักลังเลว่าเป็นหนังแก้มหรือเปล่าหว่านี่สิ) พอดีผมยังมีหนังหน้าผากเสือแปะทองของวัดอื่นอีกชิ้นหนาและแข็งเทียบกันได้ครับ ว่าคล้ายกันประกอบกับไปถามลูกศิษย์ที่ขายที่กุฎิเจ้าอาวาสก็ว่า ตาคนขายแกจับหนังหน้าผากมาได้จากลูกศิษย์อีกทีและยืนยันว่าเป็นหนังหน้าผากจริง (แต่เตี๊ยมกันหรือเปล่าไม่รู้)

เรื่องทำปลอมนี่สงสัยมากกว่าครับเพราะผมทราบว่าหลวงพ่อเปิ่นไม่จารเองนานแล้วลายมือมีศิษย์หลายคนไม่แน่นอน ดูยากจึงสงสัยว่าทำเทียมได้ ขึ้นกับว่าหนังหน้าผากทุกชิ้นสมัยก่อนผ่านมือหลวงพ่อหรือเปล่าครับ

? จึงอยากทราบมากกว่าว่าวงในมีข่าวว่าเริ่มมีทำปลอมเอาหนังส่วนไหนก็ตามมาจารเองหลอกเป็นหนังหน้าผากตั้งแต่สมัยหลวงพ่อเปิ่นยังไม่ละสังขารบ้างไหมน่ะครับ ผมว่าน่ากลัวกว่า เพราะหนังผืนนี้(จะเป็นหนังหน้าผากหรือหนังแก้มก็ตาม)น่าจะเก่าทันท่านมีชีวิตปลุกเสกแน่แต่หลวงพ่อจะได้ปลุกเศกหรือเปล่านี่ไม่รู้ ถ้าเริ่มมีการปลอมจารเองขายเองเพราะได้ราคาดี ทำมาตั้งแต่หลวงพ่อมีชีวิตไม่ผ่านมืออันนี้อันนี้แย่เลยครับ
?
? ?ยังไงก็ฝากถามคุณ pickข้างต้นจะได้รู้ว่าผมโดนต้มหรือเปล่าครับ

หนังเสือแผ่นนี้ พระหมักเป็นผู้เขียนยันต์
อีกแผ่นไม่รู้ใครเขียน

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับคุณtiger skinที่ให้ความกระจ่างสบายใจแยะครับ

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เอแต่แผ่นไหนที่พระหมักเขียนหนังตัวแผ่นสุดท้ายที่จารหมึกดำใช่หรือเปล่า
แล้ว หนังหน้าผากละครับ สรุปว่าพอจะรู้ไหมครับหนังหน้าผากแผ่นแรกในสามภาพแรกจารหมึกสีน้ำเงินข้างบนนั้นใครจารยันต์ครับ

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมพอทราบแล้วว่า :059: คุณpick คือ คุณเพชรดอนยาง ถูกต้องไหมครับ คุยตั้งนานเพิ่งเอ๊ะใจ หนังตัวเสือที่ คุณpick บอกผมว่ามีหนังหนาเหมือนกันอาจหลอกเป็นหนังหน้าผากได้ คงเป็นภาพข้างล่างใช่ไหมครับเป็นภาพของคุณเพชรดอนยางหรือน่าจะเป็นคนเดียวกับคุณ คุณpick

? ? แต่ผมว่าลักษณะหนังชิ้นนี้ของคุณคุณpick แม้ว่าหนาแต่ขนสั้นและขนก็มีแนวเป็นทางทิศเดียวกัน ขนไม่ยาวย้อนเป็นขวัญยังมีความต่างจากชิ้นข้างบนของผมอยู่บ้างพอควรทีเดียวครับ

มิน่าถึงท้วงว่าหนังตัวก็หนาและแข็งม้วนยากได้เหมือนกัน คล้ายกับหนังส่วนที่เป็นหน้าผากตามที่ผมบอกที่แท้เพราะคุณpick เก็บของหลวงพ่อไว้แยะนี่เองสงสัยคงเป็นสายตรงหลวงพ่อเปิ่น

? ?นี่ก็เขี้ยวล่างเต็มเขี้ยวหลวงพ่อเปิ่นปี30 ช่างนครสวรรค์แกสวย อันนี้ของคุณpick หรือคุณเพชรดอนยางส่งให้ผมดูในchat ผมขออนุญาติแบ่งให้คนอื่นชม ตอนนั้นบอกผมมาว่าได้มาหลักหมื่นทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2549, 11:42:34 โดย pop »

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
หนังที่ผมบอกคุณ pop ว่าแข็งมากและม้วนยากไม่ใช่ดอกนี้ครับแต่เป็นอีกดอกอยู่บ้านเก่าตอนย้ายบ้านไม่ได้นำมาด้วยลักษณะหนังเหมือนของคุณpopแต่ ขนจะไม่เหมือน แต่แข็งมากๆ
และ
ผมมีอีกดอกขนยาวเป็นขวัญเหมือนกัน ขนก็ย้อนขึ้นลง ออกจะหมุนเป็นเกลียวหน่อยๆ (แต่ขนนุ่มมือสู้ส่วนแก้มไม่ได้)หนังก็หนาประมาณ2มิล แต่ไม่ใช่หน้าผาก หนังนิ่มไม่แข็ง ขนจะเป็นสีเทาออกเหลืองๆหน่อยๆ คาดกับดำ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าส่วนไหน แต่หนังเก่ามากๆขอบๆเริ่มเปือยหน่อยๆ (ชอบดอกนี้ที่สุด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2549, 02:42:26 โดย pick »

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สงสัยผมคงต้องเชื่อเครดิตคนตายครับ(อุดมคนขาย)ดูไงก็ไม่เป็นหนังตัวเสือตามอย่างที่คุณpickเข้าใจ ผมคุยหลวงพี่ที่วัดก็ยืนยันทางโทรศัพท์ว่าตาอุดมที่ขายหนังหน้าผากผมแกเชื่อได้ไม่เคยหลอกลวงลูกค้า และผมเชื่อตาตนเองมากกว่าครับ เพราะหนังผมขนมันนุ่มมือยาวย้อนเป็นขวัญตามที่หลวงพี่บอก หากจะไล่เลียงไปถึงคนตัดหนังมาจารก็เป็นสิบปี ไม่รู้จะทำได้ไง ก็ต้องเชื่อใจอุดมน่ะครับ คงไม่มีวิธีพิสูจน์แล้วครับ แต่ไงถ้ามีรูปหนังแก้มให้ผมดูบ้างก็ดีนะครับเผื่อเอาไปถามหลวงพี่ที่วัดหรือฝากคุณpickเอารูปหนังผมไปถามถ้ามีโอกาสไปที่วัดอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 2549, 07:35:17 โดย pop »

คนชอบเสือ

คือผมมองดูแล้วไม่น่าจะใช่หนังหน้าผากเสือนะครับ โดยดูจากลายและขนาดความยาวของเส้นขน และก็ไม่ใช่ขนที่แก้มด้วย ?ดูที่ยันต์แล้วมีที่ผิดสังเกตุอยู่หลายจุด เช่น 1 การตีตารางช่องสุดท้ายถึงเส้นจะเบี้ยวก็ไม่ควรตีเส้นทับใหม่ ?2 ตัวอักขระก็ดูจะจงใจเขียนแบบคนที่ไม่เคยเขียนยันต์มาก่อน ดูที่ตัวที่ 3 แถวที่1 กับตัวที่ 1 แถวที่ 3 และตัวที่ 4 แถวที่ 4 เป็นอักขระตัวเดียวกันแต่มีการลากเส้นหนักเบาในแต่ละตำแหน่งไม่เท่ากันซึ่งถ้าเป็นพระที่หลวงพ่อให้ลง ก็จะต้องมีความชำนาญแล้ว ? ผมมีหนังหน้าผากเสือดาวอยู่ 1 ชิ้น เช่ามาจากที่กุฏิ ขนาด 2.5 x 2.5 นิ้ว ราคา 5500 บาท เลี่ยมเงินจากที่วัด ขนที่หนังหน้าผากไล่ขึ้นเป็นแนวทั้งสองข้างและบรรจบเข้าหากันอย่างเป็นระเบียบแล้วก็กระจายออกด้านข้างเป็นรูปตัว ?X พร้อมทั้งลายจุดขนาดเล็กผสมกลางเป็นแนวอย่างสวยงาม ไม่เป็นขวัญหรือขนทวนไปทวนมา ด้านหลังเป็นยันต์แบบเดียวกันแต่ใช้หมึกจีนสีดำขนาดตัวอักขระเล็กกว่าแต่เส้นหมึกขนาดเท่ากันดูการลง เป็นธรรมชาติสบายตา ?ผมว่าคงไม่ใช่ย้อมแมวขายหลอก แต่น่าจะเป็นย้อมเสือขายนะครับ

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ปลอมก็ปลอมครับผมถือว่าเป็นหนังตูดก็แล้วกัน งั้นก็ถือว่าไม่ใช่ศิษย์บางพระเพราะไม่มีของครูครับ ใครอยากได้ขายครับบอกมา

คนชอบเสือ

ต้องขออภัยคุณpopด้วย จากการวิจารณ์หนังหน้าผากเสือชิ้นนี้ ?ผมอยากถามคุณpopว่าอยากได้หนังหน้าผากเสือเพื่ออะไร ผมหวังว่าคุณpopคงต้องการพุทธคุณในด้าน มหาอำนาจ แคล้วคลาด ปลอดภัย ?ไม่ได้มีไว้เก็งกำไรในอนาคตนะ ผมขอเสนอความคิดเห็นซัก 3 ข้อ
1. ของที่ผ่านเข้ามาอยู่กับผมไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม ผมถือว่าเขาอยากมาอยู่กับผม
2. เมื่อเขามาอยู่กับเราแล้วทำให้ชีวิตเราดีขึ้นหรือไม่ ?ทำให้เรามีกำลังใจมีความมั่นใจในการทำงานหรือการดำเนินชีวิตหรือไม่
3. ถ้าคำตอบในข้อ 2. คือ " ไม่ " เช่น จากที่ไม่เคยมีอุบัติเหตุ ก็มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นกับเรา หรือ คนรอบข้างเราบ่อย ?หรือ เจรจาค้าขายกับลูกค้าก็ไม่ประสบผลสำเร็จ ?หรือ มีไว้แล้วไม่สบายใจรู้สึกไม่ดี ?ผมก็จะไม่เก็บเอาไว้ ( ต่อให้ราคาเป็นล้านก็เถอะ )
สรุป ?การที่มีเครื่องราง ของขลังติดตัวไว้สำหรับผมแล้วมีไว้เพือเสริมสร้างขวัญและกำลังใจเพื่อให้จิตใจเข้มแข็งพร้อมที่จะรับทุกสถานการณ์
คุณpopครับ หนังหน้าผากเสือกับหนังเสือพุทธคุณไม่แตกต่างกัน ?แต่แตกต่างกันตรงราคา ?และความเชื่อคือคนสมัยโบราณเขาเชื่อว่าวิญญาณร้ายของคนและสัตว์ที่ถูกเสือสมิงตนนี้ฆ่าตายจะไม่ไปผุดไปเกิดแต่จะสิงสถิตอยู่ที่หน้าผากของเสือตัวนั้น คุณpopลองคิดดูซิว่าถ้าคาถาที่ใช้กำกับมันเกิดเสื่อมขึ้นมาแล้วผู้ที่ครอบครองไว้ไม่มีวิชาที่ป้องกันตัวเองและครอบครัวอะไรจะเกิดขึ้น
คุณpopครับถ้าวัตถุมงคลชิ้นนี้อยู่กับคุณpopแล้วคุณpopรู้สึกไม่ดี คุณpop เปิดราคามาเลยครับ ผมว่าถ้าราคาไม่แพงเกินไป ลูกศิษย์หลายท่านคงไม่ปล่อยโอกาสไปแน่นอน ?เพราะตัวอักขระยันต์ก็เขียนได้ถูกต้องจะใครเขียนก็เถอะ แต่หลวงพ่อสำอางค์ผู้สืบทอดวิชาจากหลวงพ่อเปิ่นได้ลงให้ตามอักขระเลยยันต์แล้ว ผมถือว่าใช้ได้
ถ้าคุณpop อยากรู้เรื่องประสบการณ์ของผม ในการใช้วัตถุมงคลของหลวงพ่อเปิ่นรุ่นที่ตลาดไม่นิยมเล่นก็เชิญได้ครับในกระทู้นี้ล่ะครับ

ผู้มาใหม่

ที่โรงงานหัวหน้าคนงานที่มีประสบการณ์เขาบอกว่าของพวกนี้เป็นมหาอำนาจ ?บางครั้งอาจจะทำให้คนกลัวจนเกลียดเราไปเลยก็ได้ ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยเล่าให้ฟังบ้างก็ดีนะครับ พอดีผมมีอยู่ 1 ชิ้นครับ

คนเล่นของ

ไม่แน่ใจนะครับ ?แต่ผมมีประสบการณ์คือผมมีเขี้ยวเสือโคร่งแบบโปร่งตลอดทั้งเขี้ยวของหลวงพ่อรุ่นปี 40 -41 อยู่ ตั้งแต่ใช้ติดตัวมานั้น ?ผู้ใต้บังคับบัญชาก็ไม่กล้าที่จะขึ้นเสียง แต่จะกลัวและไม่ค่อยจะคุยด้วย ?แต่เจ้าของโรงงานที่เป็นเจ้านายผมนะซิ จากที่ผมเคยทำงานให้ถูกใจตลอดกลับไม่ชอบผมขี้นมาจนสุดท้ายหาเรื่องบีบผมออกไม่แน่ใจว่าเงินเดือนเยอะไปรึเปล่า ?แต่ปัจจุบันนี้ผมมีเขี้ยวเสือของหลวงพ่ออยู่ 5 เขี้ยวแล้วไม่เคยประสบอุบัติเหตุร้ายแรงเลย ขนาดรถที่นั่งไปประสบอุบัติเหตุก็ยังไม่เจ็บแม้แต่น้อยรถคู่กรณียุบไปเกีอบฟุตแต่รถผมแค่กันชนยุบนิดหน่อย

คนสักเสือ

คือผมมองดูแล้วไม่น่าจะใช่หนังหน้าผากเสือนะครับ โดยดูจากลายและขนาดความยาวของเส้นขน และก็ไม่ใช่ขนที่แก้มด้วย ?ดูที่ยันต์แล้วมีที่ผิดสังเกตุอยู่หลายจุด เช่น 1 การตีตารางช่องสุดท้ายถึงเส้นจะเบี้ยวก็ไม่ควรตีเส้นทับใหม่ ?2 ตัวอักขระก็ดูจะจงใจเขียนแบบคนที่ไม่เคยเขียนยันต์มาก่อน ดูที่ตัวที่ 3 แถวที่1 กับตัวที่ 1 แถวที่ 3 และตัวที่ 4 แถวที่ 4 เป็นอักขระตัวเดียวกันแต่มีการลากเส้นหนักเบาในแต่ละตำแหน่งไม่เท่ากันซึ่งถ้าเป็นพระที่หลวงพ่อให้ลง ก็จะต้องมีความชำนาญแล้ว ? ผมมีหนังหน้าผากเสือดาวอยู่ 1 ชิ้น เช่ามาจากที่กุฏิ ขนาด 2.5 x 2.5 นิ้ว ราคา 5500 บาท เลี่ยมเงินจากที่วัด ขนที่หนังหน้าผากไล่ขึ้นเป็นแนวทั้งสองข้างและบรรจบเข้าหากันอย่างเป็นระเบียบแล้วก็กระจายออกด้านข้างเป็นรูปตัว ?X พร้อมทั้งลายจุดขนาดเล็กผสมกลางเป็นแนวอย่างสวยงาม ไม่เป็นขวัญหรือขนทวนไปทวนมา ด้านหลังเป็นยันต์แบบเดียวกันแต่ใช้หมึกจีนสีดำขนาดตัวอักขระเล็กกว่าแต่เส้นหมึกขนาดเท่ากันดูการลง เป็นธรรมชาติสบายตา ?ผมว่าคงไม่ใช่ย้อมแมวขายหลอก แต่น่าจะเป็นย้อมเสือขายนะครับ

มีเหตุผล

roj

ผมไปเช่าหนังหน้าผากเสือมา 1 ชิ้นจากที่กุฏิขนาดประมาณ 2 X 1.5 นิ้ว ด้านหลังเป็นยันต์ 4 ตัวไม่เหมือนในรูปของคุณวีระศักดิ์ เมื่อประมาณเดือน มิถุนายนที่ผ่านมาโดยหลวงพี่บอกว่าเป็นหนังหน้าผากเสือลายเมฆ ราคา 3000 บาท พอตกกลางคืนประมาณตีหนึ่ง สะดุ้งตื่นขึ้นมาเพราะได้ยินเสียงเหมือนแมวขู่ ก็เห็นเสือตัวเท่าหมาเดินวนรอบเตียงนอนทำท่าจะกระโดดขึ้นมา พอตีห้าก็หายไปเองกลัวแทบแย่ ผลสุดท้ายต้องเอาไปที่วัดแต่เช้า หลวงพี่แนะนำให้เปลี่ยนเป็นวัตถุมงคลอย่างอื่นแทนแต่ผมอยากได้หนังหน้าผากเสือหลวงพี่ก็เลยให้เปลี่ยนเป็นหนังหน้าผากเสือดาวส่วนกลางกระหม่อมมาแทนคือมีส่วนหน้าผาก 80 % และส่วนหัวระหว่างหู 20 % ราคา 5500 บาทพอตกกลางคืนก็ท้องเสีย แถมมีไข้ต่ำๆ แล้วก็ได้ยินเสียงเหมือนแมวมาร้องอยู่ประมาณ10 นาที พอเช้ามาอาการทุกอย่างก็หายเป็นปรกติครับ ?ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อล่ะครับเจอมากับตัวเองอย่างนี้ ?ตอนนี้คิดว่าหนังหน้าผากเสือชิ้นนั้นน่าจะยังอยู่ที่กุฏินะครับใครชอบลองของก็เชิญครับ หลวงพี่นำรูปตอนที่หลวงพ่อเปิ่นปลุกเสกรางประเภทเสือให้ดูครับ หลวงพ่อท่านเหมือนเสือมากเลยครับ

งมงาย

สร้างกระแสความนิยมกันเกินไปรึเปล่าครับ ?ไม่เห็นมีสมาชิกขาประจำมาให้ความเห็นกันเลย ?ผมเห็นด้วยกับวิธีการเล่นเครื่องรางของคุณคนชอบเสือนะครับ ?แต่คนอื่นผมว่าน่าจะอุปทานคิดไปเองรึเปล่า(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมเอง ไม่ได้ตำหนิใครนะครับ)

ออฟไลน์ pop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขายไปแล้วครับ พระอาจารย์จริงๆผมเป็นพระอภิญญา(แสดงฤทธิ์ได้ ไม่ต้องถามว่ารู้ได้ไงเอาว่าเห็นนับไม่ถ้วนแต่ท่านไม่ได้ตั้งใจแสดง เอาว่าเห็น)ไม่ใช่หลวงพ่อเปิ่น ได้นำหนังเสือ ไปให้จับจริงๆท่านจะล้างทับพุทธคุณก็ได้แต่ท่านว่าหลวงพ่อเปิ่นหนังเสือยังมีพุทธคุณ แต่หนังเสือแม่ลูกอ่อนมันแรงวิญญานไม่ยอมสยบ ถ้าปล่อยจิตอาฆาตก่อนตายด้วยบุญกุศลไม่ได้จะครอบตัวเอง ยิ่งลงคาถาหัวใจเสือใจจะเหี้ยมดุขาดเมตตา ร้อนรนอย่าเอาไว้  เอาพุทธคุน เชื่อท่าน ขายแล้วจบ  ปิดกระทู้ครับ

ศิษย์บางพระ

เห็นด้วยครับคุณpop พระสงฆ์ที่บำเพ็ญตนจนบรรลุแล้วจะมีฤทธิ์มีเดชจริงแต่ไม่สามารถแสดงให้ผู้คนเห็นได้ เนื่องจากผิดวินัยตามที่พระพุทธเจ้าท่านห้ามไว้ ?ใครไม่เชื่อก็ปล่อยเขาไป ?ส่วนที่ว่าเป็นหนังเสือแม่ลูกอ่อนนั้นผมเคยคุยกับหลวงพี่ที่วัดมีทำจริงปี2540-2541 ?หนังหน้าผากตัดชิ้นใหญ่ชิ้นเดียว ผู้มีอิทธิพลในตำบลได้ไป ?เขี้ยว 4 เขี้ยวเป็นเขี้ยวโปร่งกลวงตั้งแต่โคนจรดปลายแกะเป็นเสือนั่ง 3 เขี้ยวชาวต่างชาติได้ไป ?ส่วนเขี้ยวบนปลายบิ่น 1 อัน คนไทยเช่าไปเห็นว่าไปเลี่ยมทองด้วย ?นำไปใช้แล้วดีแล้วกลับมาเล่าให้หลวงพี่แกฟัง

ชาวพุทธ

ทำไมจะต้องมาคิดว่าพระท่านจะเก่งหรือไม่เก่ง ?ดังหรือไม่ดัง ?วัตถุมงคลจะเป็นอะไร ?ทำไมไม่คิดถึงคำสอนของท่านว่าให้เราเป็นคนดีและทำแต่ความดีล่ะ

นครปฐม

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปที่วัดบางพระ ?เห็นมีเขี้ยวเสือดาว ราคา 4000 บาท เขี้ยวล่างเสือโคร่ง 8000 บาท เขี้ยวบนเสือโคร่ง 25000 บาท สองรายการแรกน่าจะเป็นของใหม่ ?แต่ถ้าเงินถึงก็เล่นง่ายกว่าหนังหน้าผากเสือนะครับ ?ที่วัดกำลังก่อสร้างศาสนะสถานอยู่ถ้ายังไงก็ช่วยกันทำบุญหน่อยนะครับดีกว่ามาเถียงกันครับ