๐๑ พ.ย. ๕๗, ๐๓:๓๕:๔๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีดูพระสมเด็จ  (อ่าน ๑๒๓๑๑ ครั้ง)
จ๊ะจ๋า
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๒๒๔๔

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๖ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๕๗ นาที

**

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๕๔

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๑๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๑, ๑๐:๓๐:๑๘ »

ดูยังงัยครับว่า พระสมเด็จ ที่เรามี เป็น พระสมเด็จ ออกจากวัดระฆัง ขอตั้งแต่ปี09 เป็นต้นไปนะครับ ถ้าดูจากพิมพ์ออกแต่ละวัดแล้วเหมือนกัน ผมแยกไม่ออก ด้านหลังก็ไม่มีตราประทับ  มีจุดสังเกตุไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นายตะกรุด
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๓๐๐

๔ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๕๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๒
  รับขอบคุณ: ๖๐๙

ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๑๙
ประสบการณ์: ๙๕%

pinto55555@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๑, ๑๒:๐๑:๕๖ »

09น่าจะเป็นสมเด็กจบางขุนพรหมนะครับ

งิงิ      

ถ้าบางขุนพรหมรอให้ท่านพีทมาตอบเลยดีกว่าครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต
ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
...
ลำดับสมาชิก: ๑๗๖๘

๙๒ วัน, ๒ ชั่วโมง ๒๑ นาที

*โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๖๗๘
  รับขอบคุณ: ๒๐๑๗๒

ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๖๔
ประสบการณ์: ๓๙%
พลังชีวิต: ๒๙%

vee.cys
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๑, ๒๑:๕๑:๒๓ »

09 ข้างหลังส่วนมากจะมีรอยจุดไข่ปลาเป็นแนวยาว เนื้อพระส่วนมากจะสังเกตเห็นผงเก่าอยู่บ้างเล็กน้อยประปราย แล้วก็อีกมากมายครับ อืม รอท่านพีทมาอีกทีละกันนะครับ 

peachsama
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๔๙๕

๘ วัน, ๑๖ ชั่วโมง ๒๘ นาที

คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๕๔
  รับขอบคุณ: ๒๖๐๖

อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๓๑
ประสบการณ์: ๖๐%
พลังชีวิต: ๑๒.๕%

peachsama@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๑, ๐๒:๐๘:๓๘ »

กราบเรียนด้วยความเคารพครับ
09 เป็นบางขุนพรหมครับ ส่วน100ปี 2515 ครับพี่น้อง
100ปีมีการดู พิมพ์เป็นหลัก ตามด้วยเนื้อครับพี่น้อง เนื้อพระเนื้อต้องผสมมีผงแป้งขึ้นขาวๆ ถ้าปูนซีเมต์หรือปูนพลาสเตอร์เก๊ขอรับ
ดูยากนะ เก๊เยอะมากแต่ของแท้ถ้าไม่ไช่พิมนิยมก็หลักพันต้นๆครับ อืมดูตรายาง เขาว่านะ
น้ำเงิน หรือดำ รูปวงกลมในวงกลมีระฆังซึ่งเป็นตราวัดของวัดระฆัง
กล่องใส่พระยี่ห้อ cosmoครับถ้ามีกล่องมาด้วย แต่นอนนั้นเขาตีเป็นเสริมแต่ถ้าเราแขวนแล้วดีก็แขวนต่อครับ เพราะเสริมก็มวลสารเดียวกัน แต่ไม่ได้เข้าพิธีใหญ่เท่านั้นเอง

09ดูพิมพ์ดูตรายาง แท้เทียม ดูเนื้อให้มีผงสมเด็จเก่าผสมครับ และพระต้องเป็นพระ ดูเนื้อปริๆแยกๆครับ
ต้องรอพี่น้องท่านอื่นมาตอบครับ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็
จ๊ะจ๋า
ฉัฏฐะ

**

ขอบคุณแล้ว:

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๑, ๑๐:๑๔:๒๗ »

อ่าสงสัยคำถามผมไม่ละเอียด คือผมอยากรู้ว่า พระสมเด็จที่ผมมีอยู่ จะรู้ได้อย่างไร เป็นสายวัด ระฆัง แบบดูพิมพ์มันคล้ายๆกันหมด
ลูกชายพ่อสังวรณ์
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๙๓

๔ วัน, ๑๓ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑
  รับขอบคุณ: ๓๔๗

พุททังกันตัง

ระดับความสามารถ: ๑๕
ประสบการณ์: ๑๗%

pom_146@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๑, ๑๐:๑๙:๕๗ »

สมเด็จดูยากมาก
ต้องแยกออกไปอีกกรุวัดระฆังก็แตกพิมพ์ออกไป
กรุบางขุนพรมก็แตกพิมออกไปอีก
พิมพ์ใหญ์  พิมพ์ประธาน  เกศทะลุซุ้ม  ฐานแซม
และอีกที่ไม่ได้กล่าวถึงอีก ส่วนที่ผมใช้อยู่เป็น
สมเด็จบางขุนพรม ปี 09 ฐานแซม  ก็เพิ่งจะสรุปพิมพ์ได้เหมือนกัน
ผมว่าไม่มีใครแตกจริงๆเรื่องสมเด็จ

เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา
จ๊ะจ๋า
ฉัฏฐะ

**

ขอบคุณแล้ว:

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๑, ๑๒:๓๓:๓๘ »

ว่างๆผมจะเอามาให้ดูครับว่าเป็นสมเด็จสายวัดระฆังหรือเปล่า ดูจากพิมพ์ใกล้เคียงแต่มวลสารบอกไม่ได้
~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๔%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๑, ๑๔:๐๗:๒๐ »

ผมว่าหายสายตรงหน้าจะดีกว่าครับ ...... เพราะคนที่เห็นพระแท้บ่อยๆ จะบอกได้ครับ ...

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์