ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีดูพระสมเด็จ  (อ่าน 13486 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอวิธีดูพระสมเด็จ
« เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 10:30:18 »
ดูยังงัยครับว่า พระสมเด็จ ที่เรามี เป็น พระสมเด็จ ออกจากวัดระฆัง ขอตั้งแต่ปี09 เป็นต้นไปนะครับ ถ้าดูจากพิมพ์ออกแต่ละวัดแล้วเหมือนกัน ผมแยกไม่ออก ด้านหลังก็ไม่มีตราประทับ  มีจุดสังเกตุไหมครับ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอวิธีดูพระสมเด็จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 12:01:56 »
09น่าจะเป็นสมเด็กจบางขุนพรหมนะครับ

งิงิ   :005:  :005:  :005:

ถ้าบางขุนพรหมรอให้ท่านพีทมาตอบเลยดีกว่าครับผม
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.ย. 2551, 09:51:23 »
09 ข้างหลังส่วนมากจะมีรอยจุดไข่ปลาเป็นแนวยาว เนื้อพระส่วนมากจะสังเกตเห็นผงเก่าอยู่บ้างเล็กน้อยประปราย แล้วก็อีกมากมายครับ อืม รอท่านพีทมาอีกทีละกันนะครับ  :001:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 02:08:38 »
กราบเรียนด้วยความเคารพครับ
09 เป็นบางขุนพรหมครับ ส่วน100ปี 2515 ครับพี่น้อง
100ปีมีการดู พิมพ์เป็นหลัก ตามด้วยเนื้อครับพี่น้อง เนื้อพระเนื้อต้องผสมมีผงแป้งขึ้นขาวๆ ถ้าปูนซีเมต์หรือปูนพลาสเตอร์เก๊ขอรับ
ดูยากนะ เก๊เยอะมากแต่ของแท้ถ้าไม่ไช่พิมนิยมก็หลักพันต้นๆครับ อืมดูตรายาง เขาว่านะ
น้ำเงิน หรือดำ รูปวงกลมในวงกลมีระฆังซึ่งเป็นตราวัดของวัดระฆัง
กล่องใส่พระยี่ห้อ cosmoครับถ้ามีกล่องมาด้วย แต่นอนนั้นเขาตีเป็นเสริมแต่ถ้าเราแขวนแล้วดีก็แขวนต่อครับ เพราะเสริมก็มวลสารเดียวกัน แต่ไม่ได้เข้าพิธีใหญ่เท่านั้นเอง

09ดูพิมพ์ดูตรายาง แท้เทียม ดูเนื้อให้มีผงสมเด็จเก่าผสมครับ และพระต้องเป็นพระ ดูเนื้อปริๆแยกๆครับ
ต้องรอพี่น้องท่านอื่นมาตอบครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 10:14:27 »
อ่าสงสัยคำถามผมไม่ละเอียด คือผมอยากรู้ว่า พระสมเด็จที่ผมมีอยู่ จะรู้ได้อย่างไร เป็นสายวัด ระฆัง แบบดูพิมพ์มันคล้ายๆกันหมด

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 10:19:57 »
สมเด็จดูยากมาก
ต้องแยกออกไปอีกกรุวัดระฆังก็แตกพิมพ์ออกไป
กรุบางขุนพรมก็แตกพิมออกไปอีก
พิมพ์ใหญ์  พิมพ์ประธาน  เกศทะลุซุ้ม  ฐานแซม
และอีกที่ไม่ได้กล่าวถึงอีก ส่วนที่ผมใช้อยู่เป็น
สมเด็จบางขุนพรม ปี 09 ฐานแซม  ก็เพิ่งจะสรุปพิมพ์ได้เหมือนกัน
ผมว่าไม่มีใครแตกจริงๆเรื่องสมเด็จ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 12:33:38 »
ว่างๆผมจะเอามาให้ดูครับว่าเป็นสมเด็จสายวัดระฆังหรือเปล่า ดูจากพิมพ์ใกล้เคียงแต่มวลสารบอกไม่ได้ :005:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 02:07:20 »
ผมว่าหายสายตรงหน้าจะดีกว่าครับ ...... เพราะคนที่เห็นพระแท้บ่อยๆ จะบอกได้ครับ ...