ผู้เขียน หัวข้อ: คือผม เรื่อง อยากปรึกษาและมีปัญหาด่วนช่วยหน่อยนะ กังวลใจมาก  (อ่าน 2761 ครั้ง)

ออฟไลน์ •♦◘○DEk◙►บางws:_

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือว่า ผมอ่ะครับมีตะกรุดหลวงพ่ออยู่ดอกนึงรุ่นเสา5 ปี40 อ่ะครับทีนี้ ผมใส่ไปเที่ยวทะเลน้ำทะเลมันเข้ากลับมาบ้านมันตกขี้เกลืออ่ะ เลยถอดออกจากปลอก แล้วไปทำท่าไหนไม่รู้ตะกรุดเปลี่ยว เลยแก้ออกมาม้วนใหม่ ไม่ทราบว่าเป็นไรไหม แล้วทีนี้ม้วนแรงไปหรือป่าวไม่ทราบ ตรงที่เป็นกรอบล้อมรูปหลวงพ่อ ขาดเป็นเส้นเลย ไม่รุ้เป็นไรป่าว กังวลใจมากเลย ทำไงดีครับช่วยที ปล่อยดีไหมหรือเก็บเอาไว้

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
และแต่ศรัทธาของใจพี่อะครับ หากศรัทธาก็อย่าคิดมาก ครับ อิอิ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่เป็นไรจ้าทางบางพระไม่มีกฎข้อห้ามในการคลี่ตะกรุดออก งิงิ   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบใจมาก ๆ ๆ นะ สบายใจขึ้นหน่อย

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ใส่ไว้เถอะครับ ของหลวงปู่ ต่อให้เป็นอย่างไง ก็ยังมีพุทธคุณเหมือนเดิม ไม่ได้เสื่อมกันได้ง่ายๆหลอกครับของแบบนี้ :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ถึงของจะหักแต่บารมีของหลวงปู่ยังคงเดิมถ้าจะเปลี่ยนก็คงเป็นใจของเราเองครับ ไม่เอาน่าอย่าคิดมาก..

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
บารมีหลวงปู่คุ้มครองครับท่าน

ออฟไลน์ topee26

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ผมเป็นศิดบางพระคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ในนั้นยังไงก็มีรูปหลวงปู่อยู่ครับ คุ้มครองเราแน่นอน สบายใจได้ครับ  :016:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
หลวงพ่อเปิ่คุ้มครองครับผม ไม่น่าจะเป็นอะไร เอาเข้ามาให้หลวงพ่อสำอางค์ท่านเป่าให้อีกทีก็ได้ครับผม จะได้สบายใจนะครับผม  :001:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
+ ข อ บ คุ น พ ว ก พี่ มา ก นะ +  สบายใจแล้ว แล้วเด๋ววันหลังให้หลวงพ่อสำอางเป่าให้อีกที ใช่คนที่ นั่งลงนะหน้าทอง ที่อยู่ตรงที่เช่าของป่ะ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ปกติจะไม่ให้คลี่แต่ ถ้าคลี่มาก็เป่าใหม่ได้ครับ อีกอย่างหนึ่งแตกเพราะราคลี่ม้วน ไม่ไช่ระเบิดเองไม่เสื่อมครับ สบายใจได้เลย ไปกราบหลวงพ่อสำอางค์ ที่กุฏิริมน้ำ ขอให้ท่านเป่าให้ใหม่ก็ใช้ได้ปกติแล้วครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ปกติจะไม่ให้คลี่แต่ ถ้าคลี่มาก็เป่าใหม่ได้ครับ อีกอย่างหนึ่งแตกเพราะราคลี่ม้วน ไม่ไช่ระเบิดเองไม่เสื่อมครับ สบายใจได้เลย ไปกราบหลวงพ่อสำอางค์ ที่กุฏิริมน้ำ ขอให้ท่านเป่าให้ใหม่ก็ใช้ได้ปกติแล้วครับ

ระเบิดเองเป็นไงอะครับพี่พีช ช่วยบอกที ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ระเบิดเองเป็นไงอะครับพี่พีช ช่วยบอกที ครับ

ผมไม่ใช่คุณพีช แต่ก็จะตอบให้ไปก่อน ตามความเข้าใจนะครับ .....   :089:

ตะกรุดระเบิดคืออาการที่ อยู่ดีดีเราไปทำอะไรผิด แล้วตะกรุดแตกกระจายออกมาโดยไร้สาเหตุครับ
  :075:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถ้าคาดตะกรุดเข้าซ่องโสเภณีละก็
แค่ก้าวเท้าเข้าไปก็แตก หักเป็นสองท่อนคาเอวแล้วครับ
เคยได้ยิน ปู่เล่าให้ฟัง อิอิ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• เด็กวัด
ขอบคุณท่านทั้ง 2 มาก ครับ พอดีผมไม่เคยอะครับ หุหุ