ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรางของขลังของเมืองไทย  (อ่าน 8878 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
วันนี้กระผมนายบีม ผู้อ่อนประสบการณ์ จะมาพูดถึง เครื่องรางของขลัง ในเมืองไทยกัน ครับผม อาจจะเป็นแค่เกร็ดเล็กน้อย แต่ก้อภูมิใจนำเสนอนะคับ

เมืองไทยเรามีเครื่องรางจะเรียกว่าเยอะที่สุดในโลกก้อด้าย แบ่งใด้หลายประเภท เยอะแยะมากมาย

-นางกวัก  เป็นเครื่องรางทางเมตตามหานิยม พ่อค้าแม่ค้านิยมสักการะ เพราะเชื่อว่าจะทำให้ขายดีมีกำไร เกจิอาจารย์ที่สร้างนางกวักใด้ขลัง ก้อเช่น

หลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา อำเภอเดิมบางนางบวช สุพรรณบุรี

หลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม  อำเภอดอนตูม นครปฐม

แพะ   เป็นเครื่องรางทางเมตตา-เสน่ห์  เช่นกัน  เพราะแพะมีพลังทางเพศ (เสน่ห์) สูง จึงนิยมนำมาทำเป็นเครื่องราง สำนักที่สร้างและนิยมคือ

หลวงพ่ออ่ำ วัดหนองกระบอก อำเภอบ้านค่าย ระยอง ท่านสร้างจากเขาควายเผือกที่โดนฟ้าผ่าตาย

หลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก (ศิษย์หลวงพ่ออ่ำ)

หนุมาน
  แน่นอนครับเครื่องรางชนิดนี้ ผู้คนนิยมมาก เพราะมีดีครบเครื่อง คงกระพัน มีเมตตาแฝงด้วย หนุมานเป็นทหารเอกของพระรามในรามเกียรติ์  มีฤทธิ์เดชมากมาย จงรักภักดีต่อนายมาก พระเกจิที่สร้างหนุมานใด้ขลังเช่น

หลวงพ่อสุ่น วัดเกาะศาลากุน อำเภอปากเกร็ด นนทบุรี  แกะจากไม้รักซ้อน นิยมเป็นอันดับ 1 ของวงการครับ

หลวงปู่หนู วัดทุ่งแหลม อำเภอสวนผึ้ง ราชบุรี  ท่านเป็นอาจารย์สักด้วย

หลวงปู่แล วัดพระทรง  อำเภอเมืองเพชรบุรี มีหลายเนื้อ เช่นโลหะ  งา  ไม้ต่างฯ

หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม อำเภอสรรคบุรี ชัยนาท

นอกจากนี้ยังมีที่คล้าย กับ หนุมาน เช่น องคต ซึ่งเป็นตระกูลลิง เช่นกัน

หลวงพ่อปาน วัดบางกระสอบ  อำเภอพระประแดง  สมุทรปราการ

ส่วนลิงก้อ

หลวงพ่อดิ่ง สุวัณคงโค  วัดบางวัว (อสุภาราม) อำเภอบางปะกง ฉะเชิงเทรา

เป็นต้น

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: เครื่องรางของขลังของเมืองไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 01:13:38 »
เต่าเรือน    องค์พระสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราเคยเสวยชาติเป็นพญาเต่าเรือนครั้งนึง  ผู้คนทั่วไปเข้าใจว่า เต่าเรือน ใช้ทางเมตตา แต่หลักฯคือแคล้วคลาด และเมตตาเป็นรองลงมา สำนักที่สร้างเต่าเรือน โด่งดังเช่น

หลวงพ่อหลิว วัดไร่แตงทอง อำเภอกำแพงแสน นครปฐม รุ่นแรกฯมีราคาสูงแล้ว

หลวงพ่อบุญเรือน วัดยางสุทธาราม เขตบางกอกน้อย พระเกจิชาวเขมร  ดังเงียบ แต่ประสบการณ์มากมายไม่รู้จบ

หลวงพ่อคร้าม วัดพระเงิน อำเภอบางใหญ่ นนทบุรี

เป็นต้น

ปลาตะเพียน  จะคล้ายฯนางกวักครับคือทางค้าขายเป็นหลัก

หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก  อำเภอบางไทร พระนครศรีอยุธยา

หลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม อำเภอดอนตูม นครปฐม

เสือ แน่นอน ต้องทางมหาอำนาจ  ต่อไปนี้คือเสือที่วงการเล่นหาและบางองค์นิยมในภูมิภาคนั้นฯ

หลวงพ่อปาน วัดมงคลโคธาวาส (บางเหี่ย) อำเภอบางบ่อ สมุทรปราการ  แกะจากเขี้ยวเสือตัน พุทธคุณไม่ต้องบรรยาย

หลวงพ่อนก วัดสังกะสี (วัดนาคราช)  ศิษย์เอกของหลวงพ่อปาน

หลวงพ่อวงษ วังศปาโล วัดปริวาศราชสงคราม อำเภอยานนาวา กรุงเทพ ศิษย์หลวงพ่อปานอีกท่านหนึ่ง แต่ของหลวงพ่อวงษ์ท่านสร้างจากโลหะ มี 6 รุ่น รุ่นแรกฯไปไกลแล้วครับผม

หลวงพ่อมุม วัดนาสัก ชุมพร  ท้องถินเล่นหากันแรง หายากด้วย

หลวงพ่อโชติ วัดวชิราลงกรณ์ อำเภอปากช่อง โคราช

หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ อำเภอนครชัยศรี   นครปฐม

เป็นต้น

พอก่อนคับ วันนี้ มึนแล้ว

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: เครื่องรางของขลังของเมืองไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 11:17:39 »
ขอบคุณคุณครับที่ให้ความรู้ 25; 21;

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 11:21:13 »
ขอบคุณสำหรับความรู้มากครับ  :054:

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 02:27:30 »
พี่บีม ลืมหนุมานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ หรือเปล่า 02; 13;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2551, 02:29:34 โดย Link »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 04:03:57 »
พี่บีม ลืมหนุมานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ หรือเปล่า 02; 13;

นอกจาก หลวงปู่ทิม แล้ว ก็ยังมี หลวงปู่แก้ว อีกครับ  :016:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 04:43:12 »
 :016: :016: :016: :016: :016:ได้ความรู้มากครับท่านบีม ขอบคุณอีกครั้ง

แถมด้วย
พระักำแพงศอกหรือพระกันไฟ อาจจะมาจากกรุหรือถ้าราคาย่อมเยาว์ก็ วัดไผ่โรงวัวสุพรรณบุรีครับ เขาว่ากันว่า เอาสำลีชุบเบนซินวางบนพระ แล้วจดไฟถ้าจุดไม่ติดแปลว่าดีครับ แต่ผมยังไม่คิดลองเพราะเสียดายพระ

ถ้ามีโคนสมอ ก็กันไฟได้เช่นกันครับ แต่ต้องแท้นะครับ (พระกันไฟไม่ต้องพระกรุหรือพระแพงๆ ที่มีเปอเซนแท้หรือเก๊ ใช้ของวัดไผ่โรงวัวเลยครับหลักร้อยต้นๆเองแท้แน่นอนถ้าเช่าจากวัด )
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 05:06:34 »
หลวงพี่ขอม วัดไผ่โรงวัว สุดยอดครับ ....... ปืนยิงไม่ออก เลย ครับ แชะๆๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 09:31:54 »
ขอบคุณครับผม เป็นผมผมก็ไม่กล้าลองครับท่านพีท หลายๆประเด็น  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 10:48:27 »
องค์นี้หรือเปล่าครับ ท่านพีท.. พระกำแพงศอก หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว

แต่ผมคงไม่ลองอ่ะท่าน บาปกรรมเด่วไฟไหม้บ้านจริงๆ 11;

หลวงพี่ขอม วัดไผ่โรงวัว สุดยอดครับ ....... ปืนยิงไม่ออก เลย ครับ แชะๆๆ

องค์นี้คงจะพกไปกันปืนไม่ไหวล่ะครับท่านเอ็ม  14;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 04:37:19 »
ต่อนะคับวันนี้ นั่งพิมพ์อยุ๋นี่ก้อที่จันทบุรีคับ

สิงห์  เป็นเครื่องรางทางมหาอำนาจ-คงกระพัน เพราะสิงห์ถือว่าเป็นเจ้าป่าครับ บารมีไม่แพ้เสือ   

-หลวงพ่อเฮง วัดเขาดิน อำเภอเก้าเลี้ยว จังหวัดนครสวรรค์  เนื้องา ส่วนมาก

-หลวงพ่อเดิม พุทธสโร วัดหนองโพ อำเภอตาคลี นครสวรรค์  งาเช่นกันหายากด้วย

- หลวงพ่อหอม วัดซากหมากป่าเรไร  ระยอง   

-หลวงปู่รอด วัดบางน้ำวน  สมุทรสาคร ส่วนมากจะเป็นเนื้อไม้

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:12:32 »
โอ้.... คุณบีม พลาด 1 ในตองอู ได้ไงครับนี่

สิงห์ หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก.....  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:25:59 »
หลวงพ่อหอม วัดซากหมาก สุดยอดเลยครับ นับถือๆๆ :054:

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:44:53 »
ขอเพิ่ม อาจารย์ที่ ปลุกเสกหนุมานขลัง และ เสกมีตัวตน คือ หลวงปู่หล่ำ วัดสามัคคีธรรม ครับ ไม่ได้โปรโมท ต้องเจอกับตัวเอง เหรียญหนุมานโรงเจยังมีอยู่ รีบเก็บกันนะครับ เด็กช่างเค้าโดนมาเยอะ  :002:

ส่วนสิงห์ ก็ อีกท่านหนึ่ง ครับ หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย สาย หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก เสกได้ขลังทีเดียวเลยครับ

เสือ อีกท่านหนึ่งก็คือ หลวงพ่อตี๋ วัดหลวงราชาวาส เสือของท่านมีตำรับเฉพาะว่าต้องทำจากใบพัดเรือเดินทะเลเท่านั้น ส่วนตัวผมใช้เสือรุ่น 3 อยู่ มหาอำนาจ เมตตา เยี่ยม ครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 03:23:15 »
สิงห์ หลวงพ่อกวยวัดสังโฆษิตาราม ชัยนาท ก็หายากครับท่าน

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 05:08:11 »
แถมจรเข้ให้หน่อยครับว่ามีหลวงพ่ออะไรบ้าง นอกจากหลวงพ่อสนิท วัดลำบัวลอย :077:
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 09:12:52 »
ที่ใหม่ๆก็มีของหลวงตาทรง ฉันทโสภีครับ
เคยเห็นหลวงปู่สุภาท่านก็มีสร้างออกมาเหมือนกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 10:46:50 »
***มาอ่านต่อนะครับ (พักนี้มึนฯ ไม่ค่อยมีไอเดียคิดอะไรเท่าไหร่เลยคับ)

จระเข้ ที่คุณหนองสนมว่า นะครับ นอกจากหลวงพ่อสนิท ยสินธโร วัดลำบัวลอย อำเภอปากพลี นครนายกนะครับ ยังมี

-พระครูสิทธิชัยวิศาล (หลวงพ่อลำเจียก) วัดศาลาตึก อำเภอกำแพงแสน นครปฐม ท่านเรียนวิชาต่างฯมาจากหลวงพ่อจันทร์ วัดบ้านยางนอก หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ และอีกหลายท่าน สมัยก่อนท่านเป็นอาจารย์สักยันต์ จระเข้ ด้วยคับ เหนียวขึ้นชื่อทีเดียว

แล้วจะมาโพสท์ต่อนะค๊าบ

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 12:00:33 »
ทุกเรื่องเลยนะ......................
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 12:26:35 »
ทุกเรื่องเลยนะ......................

น้าจัน นานๆ มาทีนะครับนี่..  :095:

ของแปลกๆ ก็มีเยอะ อย่าง ลิงเฮฮา หลวงพ่อประเทือง วัดด่านเจริญชัย

หนุมานเก้าหน้า (มี 9 หน้า) หลวงพ่อประเทือง วัดด่านเจริญชัย .....
   :016:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 10:05:14 »
 พี่ ack01  ถ้าพกได้ ผมว่า ปืนถึงยิงออกก็ไม่เข้าหลอกครับ  :075:

ขอบคุณข้อมูลพี่บีมมาก ครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 10:54:44 »
พี่ ack01  ถ้าพกได้ ผมว่า ปืนถึงยิงออกก็ไม่เข้าหลอกครับ  :075:

ขอบคุณข้อมูลพี่บีมมาก ครับ

ไม่เข้าที่ว่านี่ ติดพระหรอครับ  :095:

ออฟไลน์ bangron

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 12:06:19 »
ขอบคุณที่ให้ความรู้ใหม่ๆ แต่ถ้ามีรูปตัวอย่างด้วยก็คงจะดี