ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเข้าเเล้ว(รึเปล่า???)  (อ่าน 4916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
โดนเข้าเเล้ว(รึเปล่า???)
« เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 06:14:03 »
[bgcolor=#ff0900]สวัสดีครับพี่ๆชาวบางพระที่น่ารักทุ้กคน หลงัจากที่ผมได้หายจากบอร์ดไปนานพอสมควร วันนี้มีเรื่อง
เครียดๆมาปรึกษาหน่อย[/bgcolor]
[bgcolor=#ff58ff]
คือว่าผมมีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีมาเล่าอ่ะครับ
มันเป็นฝันที่ออกจะน่ากลัวอ่ะครับ [/bgcolor]

คือว่า ผมได้บูชารักยมอ่ะครับ สายพรายน่ะครับ จาก อ.เทพ บางคนอาจจะรู้จัก
เเล้วก้อได้มาบูชาซักสองวันเห็นจะได้
สองวันเเรกบูชาไปเรื่อยๆเห็นท่าว่าจะดี
เเล้ววันอาทิยต์ที่ผ่านมามันก็เป็นวันพระใช่ป่ะครับ เเล้วหลังจากวันอาทิตย์มันก็เป็นวันจันทร์ซึ่งไม่ใช่วันโกน ผมก้อเรยไม่ได้ถวายเครื่องเซ่นไป
หลังจากนั้นผมก้อเข้านอนตามปกติของผม

เเต่..ตอนค่ำผมก้อฝันว่า มีเณรอยู่2รูปมานั่งรถคันเีดียวกับผมเเละพ่อ เณรสองรุปนี่ก้อมาเเกล้งผมส่วนพ่อก้อขับรถไป
เเล้วหลงัจากนั้นประมานว่า เณรสองรูปนั้น ก้อกลายร่าง(ไม่ใช่กลายพันธุ์น่ะครับ)เปลี่ยนจากเณรเป็นเด็กปกติเเล้วเอานิ้วมาจิ้มๆที่ท้องของผม
เเล้วมันก้อปวดท้องจิงๆอ่ะครับ เเล้วปวดพอประมาณด้วยครับ
ผมดูลักษณะท่าทางของเด็ก2คนนั้นเเล้วมาเเกล้งเเบบน่ากลัวนิดๆน่ะครับ
เเต่ผมว่าออกจะน่ากลัวเยอะมากๆกว่า  ไม่เเน่จัยว่าเด็กสองคนนี้โกรธอะไรผมรึเปล่า???
ตอนนี้ยังอยู่ในอาการผวาเล็กน้อย ก้อคนมันไม่เคยใช้พวกผีนี่ *-*

ประเด็น คาดว่าที่น่าจะทำผิด
1.เซ่นมาสองวันตลอดวันที่3ไม่ได้เซ่น
เเต่ถึงไม่ได้เซ่นก้อถูกเเล้วนี่ครับใครจะเซ่นทุกวันได้ เลือกเซ่นเฉพาะวันโกน
2.อาจจะลืมบอกกล่าวเขาไปว่า เซ่นได้เฉพาะวันโกน ไม่ใช่เซ่นทุกวัน
บางทีสองวันเเรกเขาอาจจะชินรึเปล่าอ่ะครับ เขาก้อเรยเผลอนึกไปว่าเซ่นให้ทุกวัน

ประเด็น คิดว่าที่ฝันอาจจะใช่รักยมพราย
1.มันเป็นสองคน ซึ่งรักยมก้อมีสอง
2.เป็นสามเณร เป็นเด็กๆ ซึ่งพรายที่เข้าไปอยุ่ก้อเด็ก
3.สามเณร อาจจะเป็นอ.เทพ ที่ทำการบวชพรายมาก่อนเเล้วก้อได้
เรยฝันเป็นเณรเเล้วค่อยกลายเป็นเด็ก

สุดท้ายเเล้ว
อยากให้คอสายพรายได้อ่านไว้ครับ
ผมว่าที่ผมเจอนี่อาจจะเล็กน้อย สำหรับคนที่เล่นสายนี้
ส่วน พี่อชิต่ะ เเละ พี่พีซ
พี่สองท่านนี้ เขาเก่งเเล้ว เขาคงเอาอยู่
อยากให้พี่สองสองท่านนี้ มาช่วยให้คำเเนะนำกับพี่ๆชาวบางพระด้วย
เพราะพี่สองท่านนี้เก่งสายพรายมาก

เเละอยากให้พี่ๆชาวบางพระช่วยหาประเด็นให้หน่อยว่าเกิดจากอะไรรึเปล่า
จะได้เเก้ไข
เจอเเบบนี้เเล้วสมควรส่งกลับสำนักอ.เทพ รึเปล่าครับ
ตอนนี้เครียดมากๆ อยากบอกว่าในฝันน่ากลัวกว่าที่เล่าเยอะมากๆ

ขอบคุณพี่ๆที่น่ารักทุ้กคนน่ะครับ
รบกวนด้วยล่ะกันน่ะครับ

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตอบ: โดนเข้าเเล้ว(รึเปล่า???)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 06:58:26 »
หวัดดีน้องกัส

อย่างที่พี่บอกเลย ไม่มีผิด เตือนแล้วอย่าแตะไปต้อง

ถึงทุกฯคนด้วยครับ ความเห็นเล็กฯ จากผู้ด้อยความรู้นะครับ

พราย เราเลี้ยงเขา และใช้งาน มันเหมือนกะการ เป็นหนี้บุญคุณต่อกัน คุณใช้เค้าแล้ว  ให้เค้าช่วยแล้ว ถ้าเค้ามาขอคุณบ้างล่ะ วุ่นวายนะทีนี้

**การจะชนะใจคนบางคน ต้องใช้ใจเป็นสื่อครับผม  พรายทั้งหลายไม่ใช่ประเด็น ผมเอง ก้อไม่เคยใช้ มันไม่จำเป็น

ขอบคุณครับ พิมไปก้อมึนไป

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ อ้วนจัง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 10:08:26 »
ง่าย ๆ จากศัตรูมาเป็นมิตรด้วยการ เมตตรา กรุณา แผ่บุญกุศลไปให้บ่อย ๆ ครับ แค่นี้เขาก็เป็นมิตรเราแล้ว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 12:19:00 »
คุณพระน่าบูชานะครับ ผมชอบคุณพระ มีแต่ให้คุณไม่ให้โทษ  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 02:54:27 »
เหอๆๆ.... สายนี้ผมกลัว ครับ  :075: (กลัวผี อิอิ )

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 05:40:28 »
กระผมบอกแล้วอย่าเล่นสายพรายมันไม่ดี  นายตะกรุด
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 05:56:03 »
ถ้าจะบูชาของพวกนี้ ผมคิดว่าควรจะมีของที่ป้องกันของเข้าตัวนะครับ เช่น เบี้ยแก้ ของที่เป็นสายเทพ ทางที่ดีผมว่าใช้สายคุณพระดีกว่านะ  ด้วยความเคารพครับ  :001: :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 06:11:06 »
ด้วยความเคารพครับ ผมเองมิไช่เก่งเพียงแต่เขารักเรา อืมผมตกลงเขาก่อนว่า ไม่มีตังนะ จะหักคอก็หักแล้วคนในบ้านก็จะได้เอาไปทิ้ง แต่ถ้ารักกันจริงๆ จะให้กินวันพระกะตอนมีตัง ถ้ามีไรอร่อยๆก็จะให้กิน ผมใช้วางรวมครับ ถวายพระแล้วก็เซ่นด้วยเลย อืมเราบอกเขาด้วยนะว่า จะให้กินวันพระมราเหลือไปไหนก็ไปด้วยกัน พอจะกินไรก็เรียกเขากินเลย ไม่หิวแน่นอน ^^ เขาสงสัยเรา อืมถ้าเขารักเราแล้วก็สบายๆครับ

ใจถึงใจนะ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 08:51:06 »
เอาน่า ในเมื่อตัดสินใจเอาเค้าเข้าบ้านแล้ว
ก็ลองคุยกับเค้าดีๆ ว่าจะให้กินวันนี้ๆๆ มาอยู่ด้วยกันก็ต้องหมั่นพูดคุยกับเค้าน่ะนะน้อง
แต่พี่เคยบอกแล้ว ก่อนจะเล่นพวกนี้หัดสวดมนต์นั่งสมาธิและนับถือพระสงฆ์องค์เจ้า ให้ลึกๆเสียก่อน
แล้วจะรู้เองว่าอยากจะเลือกเดินทางไหน
ไอ้ที่อยากลองเพราะความคึกคะนองตามประสาวัยรุ่นน่ะ มันได้ไม่คุ้มเสียเน้อ
ยังไงก็สวดมนต์ไหว้พระเยอะๆ แล้วก็พูดกับเค้าดีๆละ เอาใจช่วยละกาน  :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 08:59:36 »
จำเป็นต้องดูแลนะ   รับเขามาแล้ว  อย่างที่ท่านพีชบอกเลยจ่ะ 
ถ้าไม่อยากให้ซนมาก ก็ให้ทานอาหารกลางๆ  ข้าว ผลไม้ น้ำหวาน น้ำแดง
ของคาวควรงด  อย่างที่น้องเข้าใจ

มีคนแสวงหากุมารทอง กุมารีกันมาก  ส่วนมากมักคิดว่าไม่มีจริง ตอนอยากได้
ก็คิดกันต่างๆ นาๆ ว่าอยากได้ของแรงๆ อยากเห็นตัว แต่พอเขามาให้เห็นให้รู้สึกก็กลัวกันขึ้นมา
เมื่อรู้ว่า มิติแห่งจิตในภาวะเหนือสัมผัสมีจริง ก็ขอให้ดำรงตนอยู่ ในธรรมให้มากๆ 
ทำบุญให้เขาด้วยนะ  ใส่บาตร หรือ สวดมนต์ หรือ ถวายสังฆทาน เสร็จกรวดน้ำ ก็เอ่ยให้กุศลเขา 
เขาก็จะเป็นมิตรกับเรา   หากไม่ต้องการดูแลแล้ว  ก็นำไปถวายวัดให้ท่านสวดบังสกุล  อุทิศกุศลอธิษฐานให้เขาไปเกิด
ตามวาระของเขาเสีย

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 09:17:57 »
น่ากลัวจัง
 :075: :075: :075: :075: :075:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 09:31:31 »
ไม่มีอำนาจใดยิ่งใหญ่ไปกว่าอำนาจพระพุทธคุณ กลับมาสายปกติก็ได้นะครับท่าน  :002:

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 10:52:16 »
อาจจะไม่ร้ายแรงขนาดนั้น แต่เมื่อนำเค้ามาเลี้ยง ตอนแรกควรจะตกลงกับเค้า ว่าจะให้อะไรยังไง วันไน๋ เมื่อไหร่บ้าง เพราะสายพรายนี่ถ้าไม่ให้อาจเหนผลที่ตามมาแน่นอน ดูจากกระทู้เก่าๆของพี่พีทได้

แต่ยังไงเลี้ยงดีๆก้ออาจไม่มีโทด หมั่นทำบุญ ใส่บาตรให้เค้าดู ผลบุญที่เราทำให้ เค้าอาจจะทำตัวดีขึ้น ผลกรรมของเค้าก้อลดลง แล้วจะไปเกิดซะที หลังจากชดใช้กรรมหมด  :100:
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 11:01:22 »
สายใดก็ดี ถ้าเขารักเรา สายใดก็ดับถ้าเราไม่ชอบเขา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ก.ย. 2551, 12:20:12 »
ไม่ขอออกความเห็น เพราะได้เตือนไปแล้วตั้งแต่ตอนที่น้องกัส สอบถามมาทางเอ็มนะครับ..อันนี้ยังเบานะ..

..ระวังเจอเข้าตัวแบบไม่รุ้ตัว..

..เดินไปโดนรถชนตายเอาง่ายๆ..

..วิชาเราก็พอตัวนะ ของในตัวเราที่ฝังไว้ก็มีเยอะพอควร ยังโดนมาแล้ว..

..ขังเสือไว้ในกรงเลี้ยงไว้ดูเล่นเพราะเสือเท่ห์ดี   มันหลุดมาเมื่อไหร่ ตายครับ...
..ถ้าเราไม่เคยเจอกับตัวเราคงไม่เตือนนะ ด้วยความหวังดี.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 ก.ย. 2551, 12:45:04 »
ไม่ขอออกความเห็น เพราะได้เตือนไปแล้วตั้งแต่ตอนที่น้องกัส สอบถามมาทางเอ็มนะครับ..อันนี้ยังเบานะ..

..ระวังเจอเข้าตัวแบบไม่รุ้ตัว..

..เดินไปโดนรถชนตายเอาง่ายๆ..

..วิชาเราก็พอตัวนะ ของในตัวเราที่ฝังไว้ก็มีเยอะพอควร ยังโดนมาแล้ว..

..ขังเสือไว้ในกรงเลี้ยงไว้ดูเล่นเพราะเสือเท่ห์ดี   มันหลุดมาเมื่อไหร่ ตายครับ...
..ถ้าเราไม่เคยเจอกับตัวเราคงไม่เตือนนะ ด้วยความหวังดี.. 36;

ถูกครับพี่เอ็กส์ ผมก็เจอกับตัวมาแล้ว ก็เลยไม่อยากพูดไรมากเท่าไหร่

อยากรู้ก็ลองเองครับ เราได้แค่เตือน แต่การลองอาจถึงกับชีวิต.....   
:089:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 ก.ย. 2551, 10:56:54 »
ด้วยความเคารพครับท่าน :054:
เรื่องจริงจากประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน  :095:

เมื่อตอนผมอยู่ ม.ต้น มีพี่ข้างบ้านผมเขาเลี้ยงกุมารทอง 2 องค์ เป็นของอาจารย์หวิน วัดลาดบัวขาว เชิงสะพานกรุงเทพฯ เลี้ยงมานานแล้ว องค์นึงเป็นของพี่ชายพี่เขาแกะจากไม้โพธิ์ชื่อ แก้ว องค์เท่านิ้วก้อย ของพี่เขาเป็นโลหะหล่อสีดำ เป็นท่านั่งกอดเข่า ชื่อดำองค์เท่ากำปั้น องค์ชื่อแก้วเขาว่าค้าขายเก่ง องค์ชื่อดำนี่ ฤทธิ์มากเหลือแบบสามารถทำงานตามสั่งได้อ่ะครับ เช่น บอกว่า ดำไปไล่นกหน่อยลูก แป๊บเดียวนกแตกฮือเลย ครั้งนึงมีหมามาทำท่าจะอึหน้าบ้าน พี่เขาพูดว่า ลูกดำไปบีบแตรไล่หมาหน่อยซิ แป๊ปเดียวแตรรถดังปริ๊นซ์ๆๆๆ เลยอ่ะครับ ทั้งๆที่ไม่มีใครอยู่ในรถ ประตูรถก็ไม่เปิด ซึ่งสมัยนั้นยังไม่มีระบบกันขโมยน๊ะครับ และที่เด็ดสุด วันนึงพี่เขานั่งเล่นอยู่บ้านผมเพราะบ้านเราอยู่ติดกันมีรั้วเตี้ยๆกั้นเท่านั้น วันนั้นที่บ้านพี่เขาไม่มีใครอยู่ไปข้างนอกหมด พี่เขาก็อยู่บ้านผม ฝนทำท่าจะตก แล้วฝนก็ตกพร่ำๆลงมา พี่เขาพูดว่า ลูกดำไปปิดหน้าต่างเด๋วฝนสาด เท่านั้นแหล่ะ หน้าต่างแต่ละบานปิดแบบมีคนไปปิดเลยอ่ะครับ ปิดทีละบานจนหมดเลยครับท่าน คนรู้จักกันที่ไม่รู้เดินผ่านบ้านก็บอกว่าเขาเห็นมีเด็กตัวดำๆวิ่งอยู่ในบ้านลูกใครหรือ??

ตอนนั้นผมกับพี่ชายผมก็อ้อนให้พี่เขาพาไปให้อาจารย์ทำกุมารให้บ้าง ก็ไปหาซื้อร่างมาจากวัดราชนัดดา ของผมเลือกแบบพกพาได้นอนถือถุงเงิน ไปให้หลวงตาหวินทำให้หลวงตาบอกอีก 3 วันมาเอา หลวงตาบอกว่าของผมชื่อ ลาภ ของพี่ชื่อ โชค เลี้ยงให้ดีๆน๊ะ เขายังเด็กอยู่ จะใช้อะไรก็รอหน่อย แล้วหลวงตาก็ให้ผมถือแล้วเป่าให้น้ำหมากเต็มมือเลยอ่ะครับ พอได้มาวันแรก ที่บ้านผมวุ่นเลย ตกดึกมีเสียงแบบเขียงกลิ้งไปทั่วบ้านแบบเด็กเอามาเข็นเล่นอ่ะครับ เช้ามาก็ปกติไม่มีร่องรอยอะไรเคลื่อนย้ายเลย จนหลายคืนต่อมาคุณแม่ผมก็ดุ แล้วก็ไม่มีเสียงเข็นเขียงเล่นอีกเลย วิธีการเลี้ยงก็ใช้เคาะจานข้าวที่ทานแล้วบอกให้มากินด้วยเท่านั้นเอง จะกินอะไรถ้าจะให้เขากินด้วยก็บอก เลี้ยงได้ประมาณปี พี่เขาก็บอกว่าของพี่ชายผม น้องโชคไม่ติดต้องไปลงใหม่ ตอนนั้นหลวงตาก็อาพาทแล้วอีกไม่นานท่านก็มรณะภาพ ก็เลยไม่ได้ลง ส่วนของผมพี่ข้างบ้านเขาเอาไปเลี้ยงให้ เขาว่าน้องลาภยังเด็กเลี้ยงไม่ดีเด๋วจะหายได้ ผมก็กลัวหายผมเลยให้เขาไปเลี้ยงให้

หลังจากนั้นอีกไม่นาน พี่เขาก็มาบอกว่ากุมารหายหมดเลย ทั้งพี่แก้ว พี่ดำ น้องลาภของผม เหตุเพราะว่า พี่ชายของพี่เขามีลูกอ่อน แล้วกุมารก็กวนเด็กแหย่เด็กเล่น ไม่ได้หลับไม่ได้นอน พี่ชายเขาเลยโมโห ห้ามก็ไม่ฟัง ก็เลยทำโทษโดยเอาไปวางไว้ที่ต้นกล้วยนอกบ้านวางไว้ในซอกของก้านกล้วยอ่ะครับ ไม่มีใครรู้ไม่มีใครเห็น แต่ตอนเช้ามา องค์กุมารหายหมดเลย โค่นต้นกล้วยแกะกาบหาหมดกอก็ไม่เจอ เรียกเท่าไรก็ไม่มา พี่เขาว่าคงงอลกลับไปอยู่กับหลวงตาบนสวรรค์แล้วมั๊ง

คิดถึงตอนนั้นแล้วเสียดายแบบสุดๆเลยครับ อนุสรณ์ของหลวงตาที่เหลืออยู่ก็มีแต่สมเด็จคะแนนของแม่ที่หลวงตาให้ไว้เมื่อ กว่า 50 ปีที่แล้ว คุณแม่ผมหวงสุดๆครับท่าน

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับท่าน

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 ก.ย. 2551, 03:46:51 »
ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่เเวะมาตอบน่ะครับ

ขอบใจมากๆครับ

หลายวันมานี้ก้อไม่เกิดเหตุการณ์เเบบนี้ขึันเเล้วอ่ะครับ

ปล.อาจจะเป็นที่ว่าผมไปบอกเขาว่าอย่ามาเเกล้งอีกก้อได้

ตอนนี้ก้อสวดมนต์ทำบุญ สบายใจมั่กๆๆ

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 ก.ย. 2551, 05:00:56 »

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 ก.ย. 2551, 05:21:09 »
เป็นข้อพึงสังวรณ์ของผู้ที่ใฝ่หามา โดยไม่ศึกษาให้ดี
รัก ยม กุมารทอง ฯลฯ ทั้งหลายที่แต่ละท่านอยากได้มาเลี้ยง
สายเทพ ไม่ค่อยแรง ไม่ค่อยเฮี้ยน ไม่ค่อยมีโทษ
สายพราย แรง เฮี้ยน อาจมีโทษ หากทำไม่ถูกต้อง
ของเหล่านี้ ครูบา อาจารย์ ได้เรียกจิต เรียกนาม มาช่วยเหลือผู้เลี้ยง เป็นการสร้าง เสริมบารมีให้ตน เมื่อถึงเวลาเค้าก็ไปเกิด
การรับเข้ามาเลี้ยง วันแรกต้องบอกกล่าว พระภูมิ เทวา เจ้าที่ เจ้าทาง ฯลฯ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่คุ้มครองบ้านเรือนที่เราจะนำเข้ามาอาศัย เพื่อขออนุญาตให้เค้าเข้ามาอยู่กับเรา
จากนั้นต้องบอกกล่าวกับเค้าว่าเราจะเลี้ยงดูเค้าอย่างไร เพื่อความสะดวกและไม่เป็นโทษภายหลัง ควรบอกให้ตามเราไปทุกครั้ง ให้กินกับเราทุกมื้อได้เลยโดยไม่ต้องให้เราบอกกล่าว เราอนุญาต (เผื่อต่อไปเราลืมเรียกครั้งใด จะได้ไม่โกรธเคืองกัน)
หลังจากนั้น เมื่อจะไปไหนให้เรียก เค้าไปด้วย
เมื่อจะกินให้เรียก เค้ามากินกะเรา
เมื่อต้องการให้ช่วยเหลือเรื่องใด บอกเค้า
ถวายน้ำสะอาด 1แก้ว ทุกวัน  น้ำแดง (เค้าชอบ)
หมั่นคุยกับเค้าบ่อยๆ
บางสำนักอาจให้ถวายอาหารด้วย
เมื่อเค้าช่วยเรื่องอะไรเรา ควรให้รางวัล ด้วยเครื่องประดับ ขนม ของเล่น
แล้วจะเกิดโทษอย่างไร ปกติจะไม่เกิดโทษ เว้นแต่ไปรับปากอะไรเค้าแล้วไม่ทำ เค้าจะโกรธ
หากเค้าซนทำอย่างไร บอกกล่าวเค้า เค้าจะเชื่อฟัง

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 05:37:58 »
อย่ากลัว 
     คิดว่าไม่ดี มีโทษ ก็
    ตั้งเตาไฟก่อกองไฟกลางแจ้งเข้า
โยนลงกองไฟไป  อยู่กันได้ก็อยู่ อยู่ไม่ได้ก็ต่างคนต่างไป
   เราเป็นมนุษย์ศักดิ์ยังดีกว่าเทวดาบางพวกซะด้วยซ้ำ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 08:14:05 »
ขอบใจทุ้กคนที่เเวะมาตอบน่ะครับ
คิดว่าน่าจะ ลองดูไปๆก่อนซักเดือนนึง
ถ้ารู้สึกว่าได้มาเเล้วไม่ค่อยดีขึ้น
จะพาไปสวดส่งสวรรค์เรยครับ
อิอิ

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 10:52:44 »
ในดี มีเสีย     ในเสีย มีดี
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 ก.ย. 2551, 05:25:36 »
อันดับแรกขอให้ตัวเราเป็นผู้มีศีล 5 บริสุทธิ์(เพราะศีลเป็นเกราะป้องกันคุณไสยทุกประการครับ)
สอง หมั่นทำทาน  เช่นตักบาตร  ถวายสังฆทาน แล้วอุทิศผลของบุญนั้นให้แด่บุพการี  คู่กรรม คู่เวร สรรพสัตว์ทั้งหลายและพรายที่เราเลี้ยงไว้ด้วยครับ
สาม  หมั่นเจริญภาวนา  ทำสมาธิ  จะทำให้จิตเราผ่องใสครับ

เมื่อกาย วาจา ใจ  เราบริสุทธิ์ดีแล้ว เราจะคุมเค้าก็เป็นเรื่องง่ายขึ้นครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 ก.ย. 2551, 02:06:28 »
ขอบใจทุกท่านครับ

ที่เเวะมาตอบคำถาม

เเต่ล่ะท่าน ช่วยไขข้อข้องใจได้ดีมากๆเลยครับ

ปล.۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ ประสบการณ์ของท่าน ช่วยผมได้มากทีเดียว
อยากได้ด้วยอ่ะครับ ได้มาจากไหน

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 12:05:57 »
น่ากลัวอ่ะบางที

:010: :010: :010:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 12:10:03 »
อืม ยังเด็กอย่ามาสายนี้เลยครับ  จิตยังไม่แข็งพอ   พระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งอันสูงสุดแล้วครับน้อง

จริงครับ บูชาพระขออะไรได้ช้า  เลี้ยงพรายขออะไรได้ทันตาเห็น

แต่..อย่าลืมครับ วัตถุไวไฟ  ยังไงก็มีอันตรายกว่า  ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 08:43:05 »
เป็นกำลังใจให้เลี้ยงต่อไป... นี่แค่เพิ่งเริ่มต้นเอง....   :053:

cho presley       

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 11:26:40 »

อยากครับบอกว่าแม่ผมอายุ82ปี ปีนี้ ท่านมีรักยม กุมารทอง และกุมารดำ ที่ท่านนำมาไว้ แต่ท่านก้อให้ ขนมหวาน และของเล่น บ่อยๆ มีคนเห็นที่เป็นญาติกันเห็นมานั่งเล่นกันบ่อยๆ  หลายคนแล้วที่เห็น   แต่ไม่เคยมากวนแม่ผมเลย ผมว่าบางสิ่งบางอย่างถ้าเราดูแลเขาดีๆเขาก้อช่วยเราดูแลเราเหมือนกันนะครับ  ถ้าอยากจะเลี้ยงเขาแล้วข้อสำคัญควรอย่าละเลยเขา ผมว่าจะมีแต่สิ่งดีๆมาสู่ตัวเราและครอบครัวนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 12:56:44 »
Conferm ครับพี่น้อง เราได้เขามาเรารักเขาไหม รักเพราะอะไร บอกทุกคนว่ามีน้องมาอยู่ร่วมบ้าน มีไรก็ขึ้นธูป แบ่งน้องกิน หรือก็นึกๆชวนมากินกันก่อนแล้วหยิบป้อน ให้น้องกินแปบนึงเราค่อยกิน
ไปวัดเรียกน้องไป สวดมนต์นั่งสมาธิเรียกน้องแผ่ส่วนบุญให้น้องด้วย
แล้วน้องก็ เป็นน้องเราเป็นลูกเราเอง คนและผีมีจิตใจเหมือนกัน รู้สึกได้เหมือนกันแล้วทุกวันจะดีขึ้นเรื่อยๆเอง